หน้า: 1 ... 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 [138] 139 140 141 142 143 144   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้วยที่ไม่ใช่เรื่องกล้วย ๆ สวนลุงหมี ครับ  (อ่าน 831305 ครั้ง)
suteera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2192 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 08:22:39 PM »

กล้วยไข่บนห้าง ฯ ขาย 45 บาท  แผงในตลาดนัด 20 บาท ด้วยขนาดหวีเท่ากัน ตอนนี้สวนไหนก็มีกล้วย มากน้อยก็มีแล้วครับ ตั้งหลักกันให้ดี

chart.sm
*

« ตอบ #2193 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 10:29:52 PM »

กล้วยไข่บนห้าง ฯ ขาย 45 บาท  แผงในตลาดนัด 20 บาท ด้วยขนาดหวีเท่ากัน ตอนนี้สวนไหนก็มีกล้วย มากน้อยก็มีแล้วครับ ตั้งหลักกันให้ดี
น่ากลัวจริงๆ กล้วยแพงมากเลยเฮกันปลูก ปลูกสนุกก็มีความสุขดีครับ ได้กิน ได้แจกเป็นหลัก เป็นห่วงแต่พวกลงทุน ยิ่งเจอพวกขายหน่อ 50 บาท
บ้าไปแล้ว
Lungmhee
*

« ตอบ #2194 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 07:06:53 PM »

วันนี้ 6 กันยายน 2559
ลุงหมีไปตั้งฮั่วเส็ง ธนบุรี ที่อยู่ใกล้บ้าน ตั้งใจจะไปซื้อเมล็ดผักแบบเป็นซองๆ
มาปลูกเล่นสัก 2-3 ซองประเภทมะเขือเปราะมะเขือยาวอะไรประมาณนี้
ที่ซุปเปอร์มาร์เก็ตของตั้งฮั่วเส็งมีแร๊คของ เจียไต๋ ขายเม็ดผักสวนครัวเป็น
ซอง ๆ ละ 15 บาท มีเม็ดผักประมาณ 1/2 กรัม

ขณะที่เลือก ๆ อยู่นั้นมีเด็กนักเรียนชายคนหนึ่งมาก้ม ๆ เงย ๆ หาเม็ดผัก
อยู่ด้วย ลุงหมี ก็ถามตามประสาคนแก่ว่า หนูหาเมล็ดผักอะไร เด็กชาย
ตอบว่าหาเมล็ดพริกขี้หนู ลุงหมี ก็ชวนคุยไปตามเรื่องประมาณว่าเอาไป
ปลูกที่ไหน  ปลูกยังไง เด็กบอกว่าครูสั่งให้ทำงานส่ง เป็นการปลูกผัก
พืชเปรียบเทียบ โดยให้เมล็ดพริกขี้หนูมา จำนวนหนึ่ง ให้ไปหาเมล็ดพริก
ขีั้หนูพันธุ์อื่น ๆอีก 2 ชนิด ปลูกเปรียบเทียบ  ลุงหมี ก็ถามเด็กต่อไปว่า
เพาะเมล็ดเป็นหรือเปล่า ไม่เป็นจะบอกวิธีให้ เด็กบอกยังไม่เคยเพาะครู
ไม่ได้บอก ลุงหมี ก็โม้ไปตามเรื่อง

ตอนหลังเด็กงัดเมล็ดพริกขี้หนูที่ ครูให้มา บอกว่านี้คือเมล็ดพริกขึ้หนูโจทย์
ลุงหมี เห็นแล้วก็ร้องไอ๊ย่า  นี่วิชาการเกษตรมันผิดเพี้ยนไปถึงขนาดนี้แล้ว
หรือ ก็เมล็ดพริกที่ครูบอกว่าพริกขี้หนู นั่นน่ะมันพริกแกง 100% อย่างที่
ช่าวสวนเรียกว่า "พริกจินดา" นั่นเอง ขึ้นต้นก็ผิดพลาดขนาดนี้ แล้วเด็ก
จำไปผิด ๆ แล้วการศึกษาของชาติมันจะยังไงต่อไป

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
suteera
*

« ตอบ #2195 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:53:39 PM »

ผมมองต่างมุมกับลุงครับ ผมเดาว่าครูต้องการให้ปลูกพริกเพื่อเปรียบเทียบจึงให้เมล็ดพริกมาโดยไม่บอกว่าพริกอะไร และให้เด็กไปหาเมล็ดพริกขี้หนูมาเพิ่ม
เพื่อปลูกปรียบเทียบ ซึ่งมันจะได้ผลลัพท์ต่างกันอย่างชัดเจนเริ่มตั้งแต่ขนาดต้นกล้า ระหว่างพริกแกงกับพริกขี้หนู
และผมก็เดาต่อว่าเด็กอาจจะบอกลุงหมีโดยใช้คำพูดผิด(โดยไม่ตั้งใจ)คือ "ให้เมล็ดพริกมาจำนวนหนึ่ง"  กับคำว่า "ให้เมล็ดพริกขี้หนูมาจำนวนหนึ่ง" 

แต่เป็นเพียงข้อสังเกตตามประสาคนว่างจากงานแล้วพักผ่อน (ขณะนี้เวลา 20.30 อุณหภูมิบ้านในสวน 26 องศาเซลเซียส สบาย ๆ ครับ)

เด็กบอกว่าครูสั่งให้ทำงานส่ง เป็นการปลูกผัก
พืชเปรียบเทียบ โดยให้เมล็ดพริกขี้หนูมา จำนวนหนึ่ง ให้ไปหาเมล็ดพริก
ขีั้หนูพันธุ์อื่น ๆอีก 2 ชนิด ปลูกเปรียบเทียบ 
Lungmhee
*

« ตอบ #2196 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 11:16:09 PM »

ผมมองต่างมุมกับลุงครับ ผมเดาว่าครูต้องการให้ปลูกพริกเพื่อเปรียบเทียบจึงให้เมล็ดพริกมาโดยไม่บอกว่าพริกอะไร และให้เด็กไปหาเมล็ดพริกขี้หนูมาเพิ่ม
เพื่อปลูกปรียบเทียบ ซึ่งมันจะได้ผลลัพท์ต่างกันอย่างชัดเจนเริ่มตั้งแต่ขนาดต้นกล้า ระหว่างพริกแกงกับพริกขี้หนู
และผมก็เดาต่อว่าเด็กอาจจะบอกลุงหมีโดยใช้คำพูดผิด(โดยไม่ตั้งใจ)คือ "ให้เมล็ดพริกมาจำนวนหนึ่ง"  กับคำว่า "ให้เมล็ดพริกขี้หนูมาจำนวนหนึ่ง" 

แต่เป็นเพียงข้อสังเกตตามประสาคนว่างจากงานแล้วพักผ่อน (ขณะนี้เวลา 20.30 อุณหภูมิบ้านในสวน 26 องศาเซลเซียส สบาย ๆ ครับ)

เด็กบอกว่าครูสั่งให้ทำงานส่ง เป็นการปลูกผัก
ขีั้หนูพันธุ์อื่น ๆอีก 2 ชนิด ปลูกเปรียบเทียบ 

ก็เป็นไปได้ครับ ทั้งเด็กเล่าผิด หรือลุงหมี เข้าใจผิดครับ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
laihan
*

« ตอบ #2197 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 08:39:13 AM »

ก็เป็นไปได้ครับ ทั้งเด็กเล่าผิด หรือลุงหมี เข้าใจผิดครับ

อิอิอิ...ล่าสุดแจกเมล็ดบวบให้เด็กโตไปปลูก50คนๆ ละ15เมล็ด มีหลักฐานการปลูกจริงๆกลับมาไม่ถึงครึ่งเลยเจ้าค่ะ สรุปเด็กไทยไม่ชอบปลูกพืช

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
kruyo
*

« ตอบ #2198 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 02:58:24 PM »

อิอิอิ...ล่าสุดแจกเมล็ดบวบให้เด็กโตไปปลูก50คนๆ ละ15เมล็ด มีหลักฐานการปลูกจริงๆกลับมาไม่ถึงครึ่งเลยเจ้าค่ะ สรุปเด็กไทยไม่ชอบปลูกพืช

เดี๋ยวนี้ในโรงเรียนแทบไม่มีการสอนเกี่ยวกับการเกษตรแล้วครับ ทั้งที่มีชัวโมงการงานอาชีพและเทคโนโลยี อยู่ที่บ้านพ่อแม่ก็ไม่พาลูกปลูกอยูปลูกกิน มีแต่ไปซื้อจากร้านค้าเด็กยุคนี้จึงทำการเกษตรไม่เป็นครับ
cppw
*

« ตอบ #2199 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:18:44 AM »

สวัสดีครับลุงหมี อ.สุธีระ และเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ผมไม่ได้โพลนนานเลย แต่ยังหมั่นเข้ามาหาความรู้ในกระทู้นี้อยู่ครับ
ตอนนี้ก็ยังปลูกกล้วย(หอม)อยู่ครับ ยังไม่เลิกครับ ได้ทานมาก็น่าจะมากกว่า 30 เครือแล้วกระมั้ง
(เริ่มปลูกปี 55 หลังน้ำท่วมใหญ่ ก็ได้ความรู้จากกระทู้นี้แหละ จากไม่รู้อะไรเลย)
ถึงตอนนี้เรื่องกล้วยก็ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ เพียงแต่ลูกอาจสั้นลงบ้างเนื่องจาก กอนึงออกเกือบ 10เครือแล้ว
แต่อยากถามเรื่อง ชมพู่สาแหรกครับ ออกมารอบนี้เป็นรอบที่3แล้วแต่ยังไม่ทานได้ทานแม้แต่ลูกเดียว พอขนาดลูกซักลูกมะนาวก็ร่วงหมดครับ
เคยห่อผล แต่ก็ยังร่วง ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร อยากขอความรู้จาก อ. หรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นที่เคยประสบปัญหาแบบนี้ด้วยขอรับ
morakot.k
*

« ตอบ #2200 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 12:32:11 PM »

ชมพู่สาแหรก ผมก็แสวงหามาปลูกได้ 1 ต้น เพราะฝังใจตั้งแต่เด็กๆ
รู้สึกว่าสีขาวมีริ้วชมพูเหมือนสาแหรก รสชาติผมว่าหวานกว่ามะเหมี่ยว
สงสัยว่าทำไมชาวสวนไม่ขยายพันธุ์  เคยถามชาวสวนแถวราชบุรี เค้าว่า
กิ่งมันเปราะ ปีนขึ้นไปแล้วชอบหัก ตกลงมา เลยไม่ชอบปลูก ยังงงๆอยู่กับ
เหตุผล ซึ่งผมว่าถ้าเป็นเช่นนั้นก็สอยเอาก็ได้ไม่ต้องปีน  คงไม่ได้ตอบคำถามนะครับ
แค่มาคุยเป็นเพื่อน
Lungmhee
*

« ตอบ #2201 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 02:17:37 PM »

ผมนี่แหละชื่นชมชมพู่สาแหรก และ ชมพู่มะเหมี่ยวอย่างเหนียวแน่น  แม้จะไม่ขอบกิน
บ้านปัจจุบันผมสร้างเมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว ปลูกสาแหรก และ มะเหมี่ยวอย่างละต้น
ไว้หลังบ้าน จนมันสูงเกือบ 5-6 วา ได้เลยหลังคาบ้าน สิ่งที่ผมชอบมันที่สุดคือดอก
สีชมพู บานสพรั่งและหล่นมาเต็มลานบ้าน ผมจะปล่อยไว้สัก 2-3 วัน แล้วจึงกวาดออก
แต่ผมไม่กินลูกชมพู่ ชอบมันแค่ให้ดอกบานแล้วร่วง เท่านั้น  เมื่อมันออกผล เต็มต้น
เวลามันแก่ จะหล่นเต็มหลังบ้านเหมือนกัน เคยเก็บไปให้คนที่ชอบกิน กินอร่อยแต่ผม
ไม่กิน เพราะไม่ขอบรสชาติเปรี้ยว ๆ ของมัน

และแล้ววันหนึ่ง ผมอยากตัดแต่งกิ่ง  กิ่งหนึ่งสูงราวเกือบ 3 เมตร โตสักขนาดเส้นผ่า
ศูนย์กลางราว 3-4 นิ้ว ผมขึ้นไปยืน พร้อมมีดโต้ 1 เล่ม มื้อซ้ายเหนี่ยวกิ่งบน มือขวา
ถือมีดโต้ ทันใดนั้น มันทานน้ำหนักตัวผมไม่ไหว หักกร๊อบ ตัวผมหล่มลงมาพร้อมกับ
กิ่งชมพู่ที่ผมยืนอยู่ มีดกระเด็ดไปทางหนึ่ง ตัวผมกระเด็นไปทางหนึ่ง ดีที่ไม่เป็นไรมาก
แต่เจ็บปวดไปหลายวัน

ปัจจุบันต้นมะเหมี่ยว และ ต้นสาแหรก(มันคล้ายกัน แต่คนละพันธุ์) ทั้ง 2 ต้นผมโค่นทิ้งไป
หมดเมื่อปีกลา่ยนี้ เพราะมันใหญ่มาก รากของมันทำให้พื้นอิฐบล๊อกเป็นตะปุ่มตะป่ำ
และผมหมดความรักที่มีกับมันแล้ว ถึงเวลา มันก็ไปตามวิถีทางของมัน แต่ตอมันยัง
ไม่สลายไปเลย ยังให้เห็นนึกถึงมันอยู่ แต่อีกไม่นาน ก็น่าจะสลายหมดไปครับ

cppw
*

« ตอบ #2202 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 03:02:08 PM »

ถ้าได้อ่านก่อนคงไม่กล้าปีนครับ
คือเมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนปืนขึ้นไปถึงยอดเพื่อตัดแต่งกิ่ง เห็นว่ากิ่งมันทึบไปแสงไม่ผ่านกลางต้น ถือว่าโชคดีมากๆครับที่ไม่เกิดเหตุการณ์แบบลุงหมี
ต้นที่บ้านนี่สูงประมาณ 6เมตร ได้มาจากงานเกษตรแฟร์ที่ปราจีนบุรี เมื่อ4 ปีที่แล้ว เอาเงิน 1200 แลกมาครับ ตอนเอามาสูง1เมตร น่าจะเป็นไม้ตอนมาครับ
เห็นลูกมันสวยดีเป็นชมพู่โบราณหายากเลยอยากได้มาเชยชม แต่พึงทราบเหมือนกันว่าระบบรากอาจทำความเสียหายต่อบริเวณรอบข้าง ได้ยินแบบนี้ก็กลัวเหมือนกันครับ เพราะที่บ้านปลูกไว้หน้าบ้าน (มีพื้นที่จำกัดครับเนื่องจากเป็นหมู่บ้านจัดสรร ข้างหนึ่งห่างจากพื้นโรงรถและอีกข้างห่างจากกำแพง ราวๆข้างล่ะ 1 เมตรครับ อยากลงรูปแต่ลงยากครับ เวปนี้ (ทำไม่เป็น ทั้งที่ อ.สุธีระเคยแนะนำ)
Lungmhee
*

« ตอบ #2203 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 12:58:01 PM »

รากของชมพู่ชนิดนี้มันใหญ่โตเร็วมากจริงๆครับ
ต้นที่ผมปลูกไว้ ก่อนจะโค่นทิ้ง ผมตัดทิ้งเฉพาะราก
ก็หลายรอบ  รากมันเป็นสัน นูน ขึ้นมาดันอิฐบล๊อกที่ผม
เรียงไว้่เป็นเนิน ผมต้องตัด ขุดเฉพาะรากทิ้งในรอบ 20 ปี
ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง ครับ เห็นใจคนมีพื้นที่จำกัดและอยาก
ปลูกไม้ใหญ่ มีต้นไม้หลายชนิดระบบรากเขาแข็งแรง
จนไม่ค่วรปลูกไว้ใกล้บ้านมากเกินไป

ก่อนหน้านี้ผมก็ตัดต้นมะม่วงอายุกว่า 20 ปีทิ้งไปต้นหนึ่ง
ตอนสร้างบ้านใหม่ ๆ เห่อมาก ซื้อสาระพัดต้นไม้ใหญ่มา
ปลูกรอบ ๆ บ้าน แต่เจ้ากรรม วันหนึ่งรากมะม่วงดันรั้วให้
แตกร้าว ตอนแรกยังไม่ทันคิด ซ่อมรั้วไป 2-3 รอบ แต่
เมื่อค่อย ๆ พิจารณา จึงเข้าใจได้ถูกต้องว่า รั้วมันร้าวเพราะ
รากมะม่วงมันดันมาจากฐานรั้ว เมื่อตัดมะม่วงต้นนี้ทิ้ง
รั้่วก็หยุดร้าว

cppw
*

« ตอบ #2204 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:59:44 AM »

ขอบคุณลุงหมีที่มาแบ่งปันความรู้ครับ
จริงๆแล้วก่อนจะตัดสินใจปลูกพืชอะไรก็แล้วแต่ ผมใช้วิธีแบบนี้ครับ (ตามเงื่อนไขของคนที่มีพื้นที่น้อยนิด)
อันดับแลกต้องชอบและต้องมีประโยชน์คุ้มค่าก่อน เน้นทานได้ เฉพาะสวยงานอย่างเดีนวไม่เอา
พอโอเคแล้วก็จะหาข้อมูลใน อินเตอร์เน็ตว่ามีผลเสียหรือผลกระทบอะไรบ้าง แล้วจึงเสาะหามาปลูก
อันนี้ก็เหมือนกันครับดูมาหลายแหล่งข้อมูลแล้ว ระบุว่าระบบรากไม่มีปัญหากับสิ่งปลูกสร้างที่อยู่บริเวณรอบข้าง (ในระยะที่เหมาะสมน่ะครับ)
เข้าใจว่ารากลงลึกในแนวดึงไม่อยู่ผิวดิน เหมือนพวกต้นก้ามปู หูกระจก ไทร อะไรประมาณนั้นครับ

หลังจากนี้ไปคงต้องโกยเศษใบไม้ที่พูนไว้โคนต้นออก เพื่อหมั่นสำรวจดูรากแล้วหล่ะครับ
หลายครั้งทำให้เห็นว่าข้อมูล เชิงทฤษฎี ที่ได้จากเน็ตก็ไม่ได้เป็นข้อเท็จจริงทั้งหมดน่ะครับ บ้างก็ Copy(แบบผิดๆ) ต่อๆกันมา อันนี้ก็เจอบ่อย
ผมถึงชอบกระทู้นี้มากเลยครับ โดยเฉพาะอย่่างยิ่งการได้อ่าน การแลกเปลี่ยนข้อมูลต่างๆระหว่างลุงหมีกับท่าน อ.สุธีระ ครับ
suteera
*

« ตอบ #2205 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:27:48 AM »

เริ่มเลยนะครับก่อนที่โน๊ตบุ๊คแบตหมด ลืมสาย power ไว้ที่บ้านในสวน

สาเหตุที่ชมภู่สาแหรกไม่นิยมปลูกเป็นเพราะมันมีปัญหาการขนส่งและความแพร่หลายการบริโภค ปัญหาเรื่องขนส่งเป็นเพราะผลไม้ชนิดนี้บอบบางต้อง
รักษาป้องกันเหมือนสตรอเบอรี่ แต่เรียกราคาเท่าสตรอเบอรี่ไม่ได้เพราะไม่ใช่ผลไม้คิกขุเหมือนสตรอเบอรี่ ทั้งที่มีกลิ่นรสที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว
หลาายคนชอบกินแต่หาซื้อไม่ได้เพราะไม่มีคนขาย ที่ไม่มีใครขายเพราะไม่มีคนปลูกขาย จะมีแค่ปลูกกินกันเล็กน้อย  เมื่อยี่สิบปีก่อนผมเคยพบขาย
ที่ริมถนนสีลมมีป้ายติดราคาไว้ 120 บาท/กก. ส่วนเรื่องกิ่งเปราะเป็นเรื่องเล็กน้อยไม่ใช่ปัญหาการปลูก เกษตรกรไทยแก้ปัญหาได้
เงาะกิ่งเปราะกว่าชมภู่สาแหรกก็ยังปลูกกันทั่วประเทศ 

เรื่องรสชาตินั้น ชมภู่สาแหรกรสหวานอมเปรี้ยว ส่วนชมภู่มะเหมี่ยวรสเปรี้ยวอมฝาดถ้าผลสมบูรณ์ดีจะมีรสหวานนิดหน่อยหั่นชิ้นพอคำ
เป็นเครื่องเคียงน้ำพริกดีมาก ชมภู่ทั้งสองชนิดเอาเกษรมายำเป็นเมนูหรูหราระดับชาววังเลย เก็บเกษรโดยการเอาเสื่อสะอาดมาปูรองเกษรในพุ่มต้น
แล้วมาเก็บเป็นระยะ ส่วนการปรุงอาหารนั้น, ไม่ต้องล้างน้ำเนื่องจากเกษรจะหักช้ำ ยำแล้วไม่น่ากิน เครื่องปรุงก็มีกุ้งหั่นชิ้นเล็ก หมูสับนิด แล้วเติมดอกดาหลา
ตะลิงปริงหรือมะดันซอย หอมซอย (ไม่ใส่หอมผักชีเพราะกลบกลิ่นเกษรชมภู่) เติมดอกอัญชันก็เข้ากันได้ (แบตจะหมดครับ แล้วจะแวะมา)
cppw
*

« ตอบ #2206 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:53:39 AM »

จริงๆแล้ว ถึงตอนนี้ผมก็ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ เรื่องปัญหาผลร่วงหล่น เพราะตอนนี้ดอกรุ่นที่3 อีกคงไม่นานจะเริ่มบานแล้ว
บอกตรงๆ ดีใจมากๆครับที่เห็น ท่าน อ. โพสมา (เผื่อท่านอาจมีคำแนะนำครับ)

Liked By: Lungmhee, Santiburi
suteera
*

« ตอบ #2207 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:35:30 PM »

จริงๆแล้ว ถึงตอนนี้ผมก็ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ เรื่องปัญหาผลร่วงหล่น เพราะตอนนี้ดอกรุ่นที่3 อีกคงไม่นานจะเริ่มบานแล้ว
บอกตรงๆ ดีใจมากๆครับที่เห็น ท่าน อ. โพสมา (เผื่อท่านอาจมีคำแนะนำครับ)
ใช้โน๊ตบุ๊คภรรยาครับ
ปัญหาผลร่วงส่วนใหญ่เกิดจากขาดน้ำ และ/หรือขาดสารอาหารอันเนื่องมาจากปัญหาดินแน่น รากดูดน้ำและสารอาหารไม่พอพืชจึงทิ้งผล
ในทางปฎิบัติเราไม่สามารถเปลี่ยนดินปลูก แต่เราใช้อินทรีย์วัตถุคลุมดินในเขตทรงพุ่มและรดน้ำสม่ำเสมอจะแก้ปัญหาได้(ไม่มากก็น้อย)

สำหรับวัสดุคลุมดินไม่จำเป็นต้องซื้อ แค่ตัดหญ้าหรือถางวัชพืชแล้วโกยมาวางในทรงพุ่มก็ได้แล้ว หากมีไม่พอแนะนำให้ซื้อฟางก้อนง่ายดี
ขนย้ายสะดวก ใช้สะดวกกว่าขี้วัวขี้ไก่ครับ ถ้าใช้ฟางคลุมควรมีกิ่งไม้วางทับป้องกันลมพัด กันไก่มาคุ้ยปลิวหาย

Liked By: Santiburi
หน้า: 1 ... 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 [138] 139 140 141 142 143 144   ขึ้นบน
  พิมพ์