ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 142   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้วยที่ไม่ใช่เรื่องกล้วย ๆ สวนลุงหมี ครับ  (อ่าน 599589 ครั้ง)
Lungmhee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 06:24:08 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณลุง เตรียมติดต่อตลาดไว้บ้างยังครับอีกไม่นานมีกล้วยออกมากินไม่ทันแน่เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ยังไม่ได้คิดครับ

เพราะความตั้งใจแรก ปลูกเพื่อความสนุกสนานอย่างเดียว
ถ้าเหลือกิน ก็คงแบ่งเพื่อนบ้าน เพื่อนฝูง ถ้าเหลืออีกค่อยคิด
ครับ  ไม่เคยปลูกกล้วยมาก่อน พอปลูกแล้วเห็นใบเห็นต้นมัน
เจริญเติบโต มีความสุขกับมันมากครับ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง

Lungmhee
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 06:45:46 PM »

อายจัง อายจัง
กล้วยเพาะเนื้อเยื่อ ไม่ค่อยมีโรคค่ะ และปลูกในเมือง ไม่ค่อยระบาด

ทุกต้น ระยะห่าง เท่าไรค่ะ  ได้รับแดด ทั้งวัน ทุกต้นมั้ยค่ะ  ..มองจากรูป

จากประสพการณ์ กล้วย ถ้าได้น้ำดี แดดดี ลำต้นใหญ่ แข็งแร็ง รวมทั้งผลผลิต
ถ้า น้ำดี ชุ่มชื้น แดดน้อย เขาจะแข่งกัน สูงค่ะ หาแดด เหมือนในป่า ต้นไม้ แย่งชูคอรับแดดค่ะ

ปลูกกล้วยเหมือนกันค่ะ แต่หนักไปทาง กล้วยหายาก สวยงามค่ะ

ระยะห่าง ที่ดินผมมี 50 ตารางวา มีบ้านล้อม 2 ด้าน ที่เหลือด้านหนึ่งเป็นที่ว่างเปล่า อีกด้านหนึ่งเป็นถนนซอย

แสงแดดคือปัญหาครับ

ประมาณ 1 ใน 3 บังเงาแดดจากบ้านเพื่อนบ้าน
 จะเริ่มได้แดดตอนเช้า อีก 2 ใน 3 ประมาณ 10 โมง จะได้แดดเล็กน้อย
ปัญหาที่พบแล้ว มี 2 ต้น ปลูกมา 3 เดือน ยังไม่เคยเจอะแดดตัวเป็น ๆ เลย
เพราะปลูกริมรั้ว ด้านทิศใต้ ต้นยังเล็ก 3 เดือนต้นยังนิดเดียว ตอนนี้ผมลอง

แก้ปัญหาโดยการเอาแผ่นอลูมิเนียม มาสะท้อนแสงให้มันอยู่ วันละประมาณ 2 ชม.ครับ
 อยู่ในขั้นทดลองครับ
พอบ่าย 3 โมง จะมีเงาแดดจากบ้านของผมเอง ทอดบังเงาสวนกล้วยอีกด้านหนึ่ง
สรุปว่าสวนกล้วยผมจะได้แดดวันละประมาณ 5-6 ชม.ส่วนที่เหลือเป็นแสงสว่างเข้ม
ไม่มีแดดส่งโดนต้นไม้โดยตรงเต็ม ๆ

ระยะการปลูก ครั้งแรก ที่ได้ต้นกล้วยปั่นตามา 17 ต้น ก็คิดตามหลักการ คือระยะระหว่างต้นประมาณ 3  เมตร
ระหว่างแถว ประมาณ 3.5 เมตร   หลังจากนั้นความโลภและความงก เข้ามาบังตา หาต้นกล้วยมาเพิ่มอย่างไม่ขาดตอน
จาก 17 ต้น กลายมาเป็น 30 กว่าต้น พันธุ์ไหนที่ว่าดี(ตอนแรกปลูกแต่กล้วยน้ำว้า กล้วยหอม และ กล้วยไข่ไม่มี
กล้วยอื่นนอกจากนี้) ก็ซื้อมาเพิ่ม ปลูกแทรกเข้าไปเรื่อย ๆ จนระยะห่างปัจจุบัน แต่ละต้นน่าจะห่างกันไม่เกิน 1.50 เมตร
เนื่องจากเพิ่งปลูกมาได้เพียง 3 เดือนเศษ จึงยังมีช่องทางให้เดินได้ ถ้าโตกว่านี้เห็นทีจะลำบาก

Then 31 August 2012

ภาพสวน 50 ตร.วา ของผม ก่อนปลูกกล้วย เดิมมีหญ้าขึ้นปกคลุมสูงท่วม หลังจากถางหญ้าแล้วก็เริ่มปลูกกล้วยปั่นตา
เริ่มลงมือถางหญ้าเมื่อปลายเดือน สิงหาคม 2555 นี้เอง ต้นกล้วยใหญ่ ๆ ที่เป็นเป็นต้นกล้วยหลงจากเทวดาเลี้ยงปลูกไว้
ก่อนน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 ปลายปี 2554 น้ำท่วมต้นมะม่วง ขนุน สาเก ที่ปลูกมาเกือบ 20 ปี ตายไม่เหลือ ที่เห็นต้นไม้ใหญ่
ทางขวามือในภาพนั้นคือต้นสาเกที่ยืนตายแล้ว แต่ยังไม่มีปัญญาเอาซากของมันลงมา

Now App.1 Dec 2012

ภาพนี้เป็นมุมเดียวกันถ่ายหลังภาพแรกประมาณ 3 เดือน หลังจากปลูกกล้วยและฟักทองน้ำเต้าแล้ว

ขณะนี้ต้นกล้วยในสวนผมมัน 68 ต้นแล้ว จะได้มาใหม่อีก 3  ต้นวันนี้(ขุดหลุมเตรียมไว้แล้วครับ) จะกลายเป็น 71 ต้น
ถ้าทุกต้นโตเต็มที่(ความหวัง) คงแทบไม่มีทางเดินเลย  ยัง ครับ ยังไม่พอ ยังมีต้นไม้อื่นนอกจากกล้วยอีกหลายชนิดนะครับ
มีทั้งมะนาว อีก 17 ต้น อยู่ระหว่างต้นกล้วย มะละกอ มะรุม ฝรั่ง ชมพู่ ไม่นับพวกพืชสวนครัวอีกสาระพัดชนิดปน ๆ อยู่
ในที่ดินเพียง 50 ตร.วา ที่หาแสงแดดยากนี่แหละครับ

ส่วนกล้วยสวยงามหายาก ก็สนใจอยู่ครับ แต่ดูแล้่วมันแพงและผมยังไม่ได้แสวงหาอย่างจริงจังครับ
เพิ่งเริ่มขอรับบริจาคมาบ้าง อย่างที่กำลังจะได้รับวันนี้เป็นต้นครับ ขอบคุณผู้ให้ และขอบคุณ
ที่สอบถามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 08:21:11 AM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
wat03
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:36:00 PM »

อีกสัก 5-6 เดือนคงจะได้รับประทานนะครับ  รับรองว่าหน่อกล้วยจะแทงหน่อขึ้นมารอบๆต้นแม่  กินไม่ไหว    ยิ้ม ยิ้ม
JOY
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:35:43 PM »

สวัสดีค่ะ หาเพื่อนคุย ที่ชอบกล้วย
ระยะห่าง ต่อต้น ถึง ๒ เมตร มั้ยค่ะ (มองจากรูป เหมือนชิด )

น้ำว้าปากช่อง ๕๐ ปลอดโรคตายพราย ... ถ้าอย่างไร หลังฝนปีหน้า คงให้ผลผลิต ..คาดเดาเอง
หลังจาก คุณ เก็บผลผลิต ขาย จ่ายแจกแล้ว มีหน่อ ขาย หรือ แลก กับ เพื่อนๆสมาชิก

ดิฉัน พร้อมแลก เสนอ ... กล้วยที่เหมาะ กับแดด ครึ่งวัน ค่ะ  กล้วยยา(นางพญา) ปีหน้า คงมีหน่อ ก็คงจะพร้อมๆ กัน

ทำเกษตร ถ้าไม่คิดเป็นตัวเลข(เงิน), มีความสุขค่ะ โดยเฉพาะกล้วย ได้ปลูก แล้ว หลงค่ะ อีกอย่าง โรคน้อย
เคยปลูกมะนาว โรคมาก ไม่อยากทำบาป  เลยปล่อยให้หนอนกิน ทำทานไป  สู้ไม่ไหว ไม่รู้เขามาตอนไหน  ยิงฟันยิ้ม
Lungmhee
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:33:21 AM »

สวัสดีค่ะ หาเพื่อนคุย ที่ชอบกล้วย
ระยะห่าง ต่อต้น ถึง ๒ เมตร มั้ยค่ะ (มองจากรูป เหมือนชิด )

น้ำว้าปากช่อง ๕๐ ปลอดโรคตายพราย ... ถ้าอย่างไร หลังฝนปีหน้า คงให้ผลผลิต ..คาดเดาเอง
หลังจาก คุณ เก็บผลผลิต ขาย จ่ายแจกแล้ว มีหน่อ ขาย หรือ แลก กับ เพื่อนๆสมาชิก

ดิฉัน พร้อมแลก เสนอ ... กล้วยที่เหมาะ กับแดด ครึ่งวัน ค่ะ  กล้วยยา(นางพญา) ปีหน้า คงมีหน่อ ก็คงจะพร้อมๆ กัน

ทำเกษตร ถ้าไม่คิดเป็นตัวเลข(เงิน), มีความสุขค่ะ โดยเฉพาะกล้วย ได้ปลูก แล้ว หลงค่ะ อีกอย่าง โรคน้อย
เคยปลูกมะนาว โรคมาก ไม่อยากทำบาป  เลยปล่อยให้หนอนกิน ทำทานไป  สู้ไม่ไหว ไม่รู้เขามาตอนไหน  ยิงฟันยิ้ม

ตอนแรกที่ปลูก(มีที่ 50 วา) ก็คิดว่าที่ดินเพียงเท่านี้เหมาะที่จะปลูกกล้วยไม่เกิน 25 ต้น เป็นอย่างมากที่สุด แต่พอปลูกจริง
กล้วยไข่ ก็น่าปลูก กล้วยหอมก็น่าปลูก กล้วยหักมุก ก็น่าปลูก กล้วย น้ำว้าก็มีหลายพันธุ์ ใจแรกอยากปลูกปากช่อง 50 เป็น
ที่สุด ขวนขวายหามาปลูกจนได้ ต่อมาเห็นเขาบอกมะลิอ่องดี ก็หามาปลูกอีก ชอบกินกล้วยเล็บมือนาง ก็พยายามหามาปลูกจนได้ เพราะคำพรรณาคุณภาพในเวปการเกษตร ทั้งหลายและแรงโฆษณาของผู้ขายพันธุ์กล้วย  ในที่สุด ตอนนี้ปลูกไปแล้วสุดท้ายเมื่่อเช้าวันนี้ นับได้ 74 ต้น เกินความตั้งใจแต่แรกไป 49 ต้น คือเกินไป 2 เท่า .....ระยะห่างจริงปัจจุบัน แต่ละต้นห่างกันประมาณ 1.20-1.50 เมตร เท่านั้นครับ บางต้นอาจจะ 2.0 เมตร  อีกหน่อยพอต้นโตคงไม่มีทางเดินเป็นแน่   ผมไม่ได้ปลูกเรียงเป็นแถว เพราะตอนแรกมีทรากต้นไม้ตายเพราะน้ำท่วมปี 2554 ล้ม ขวางอยู่     ตอนหลังค่อย ๆ ทยอยเอาออกจนมีเนื้อที่ ก็ปลูกสาระพัดต้นไม้  แทรกไปเรื่อย ๆ ครับ นอกจากกล้วยแล้วยังมีต้นไม้อื่นแทรกอีกหลายต้น   พวกมะกรูดมะนาว ข่า ตะไคร้ ใบโหระพา แมงลัก พริกไท ยี่หร่า มะยงชิด มะละกอ 3 ต้น ฯลฯ  จริง ๆ ในที่ดินนี้มีมะนาวพันธุ์ดี อีก 17 ต้น ระหว่างบ้่ากล้วยปล่อยมันจมในเถาน้ำเต้า และ ฟักทอง ตอนนี้น้ำเต้าและฟักทองเริ่มโทรม แล้ว กำลังหันกลับมาทำนุบำรุงมะนาวให้เจริญเติบโตอยู่ครับ...

สำหรับหน่อกล้วยที่จะแลกกับผม ยินดีครับ เอาไว้ให้ต้นของผมมีหน่อจริง ๆ ก่อน ยินดีแลกเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 11:41:57 AM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

Lungmhee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:31:36 AM »

สวนกล้วยน้ำว้าเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ อายุ 4 เดือน
 ประมาณวันที่ 4 มกราคม 2556(ปลูก 1 กย.55)

ผมนำภาพมาลงไม่ได้ตั้งใจจะอวดเพียงอย่างเดียวครับ ปัญหาของผมคิดว่าอาจจะเหมือนกับเกษตรกรวันหยุดหลาย ๆท่าน
เหมือนที่ผมรู้สึกผ่านมา คือเราปลูกต้นไม้ของเราด้วยตัวเราเอง ไม่เคยไปดูต้นไม้ของใครที่ไหนมาก่อน คิดเอง ทำเองจาก
การอ่าน การดูจากอินเตอร์เน็ท ไม่มีของจริงเทียบให้เห็น จึงได้นำภาพต้นกล้วยปากช่อง 50 เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ
และ กล้วยไข่เพาะเลี้ยงเนื้อเยื้่อเกษตร 2มาให้เพื่อนสมาชิกได้ดูได้ชมเปรียบเทียบว่าคนอื่นเขาปลูก
 1 เดือน 3 เดือน  4 เดือน 5 เดือน ต้นโตขนาดไหนครับ เพื่อให้
เพื่อน ๆ ได้เกิดแนวความคิดบ้างเพื่อการแบ่งปัน ครับ ไม่ได้อวดอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 09:55:15 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

Lungmhee
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:38:54 AM »

สิ่งที่ผมพบจากการปลูกกล้วยชุดนี้คือต้นกล้วยมีการเจริญเติบโตตามลำดับ แต่ต้นโตไม่สม่ำเสมอกัน
บางต้นใหญ่โตน่าพอใจ แต่บางต้นยังเล็กนิดเดียว แต่ลักษณะต้นดูเหมือนว่าสมส่วนใบเขียวชอุ่มดี
แต่ต้นเล็ก ผมสงสัยในข้อนี้มาตั้งแต่เริ่มปลูกแล้วครับ สำหรับการใส่ปุ๋ย ผมใส่ปุ๋ยอินทรีย์ขวัญดินสีเขียว
และพบว่ามีแมลงศัตรูพืชรบกวนมาตลอด จำพวกหนอนกินใบ กัดใบทะลุ เมื่อผมฉีดยาฆ่าแมลง
สงสัยว่าผมอาจจะผสมน้ำยาผิดส่วนไปหน่อย อาจจะใส่ยามากเกินไป(ด้วยความพลั้งเผลอ) ทำให้
ใบอ่อนที่ออกมาใหม่(ใบที่ยังม้วนเป็นหลอดขณะฉีดยาฆ่าแมลง) เมื่อใบคลีออกมาแล้วเกิดใบไหม้
เกรียมเหมือนถูกไฟเผาครับ

suteera
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:50:16 AM »

ปลูกเยอะแบบนี้ ขนาดต้นใกล้เคียงกัน  เวลาติดปลีก็ไล่ ๆ กันออกมา  เวลาตัดปลีอย่าตัดพร้อมกันนะครับ เพราะกล้วยจะแก่พร้อมกัน
กินไม่ทัน  ถ้ายังไม่มีช่องทางจำหน่ายอาจต้องทำกล้วยตาก(จะไม่มีที่ตาก) 

ทางเลือกคือทะยอยตัดปลี เว้นระยะเวลาพอสำหรับกินเองและแจกจ่ายหมดเครือให้พอดีกับเครือถัดไปแก่  เราจะมีกล้วยกินไม่ขาดช่วง
เตรียมพื้นที่ไว้ลงกล้วยน้ำว้าดำด้วยนะครับ (รออีกซัก 6-7 เดือน)
Lungmhee
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:28:15 AM »

ปลูกเยอะแบบนี้ ขนาดต้นใกล้เคียงกัน  เวลาติดปลีก็ไล่ ๆ กันออกมา  เวลาตัดปลีอย่าตัดพร้อมกันนะครับ เพราะกล้วยจะแก่พร้อมกัน
กินไม่ทัน  ถ้ายังไม่มีช่องทางจำหน่ายอาจต้องทำกล้วยตาก(จะไม่มีที่ตาก) 

ทางเลือกคือทะยอยตัดปลี เว้นระยะเวลาพอสำหรับกินเองและแจกจ่ายหมดเครือให้พอดีกับเครือถัดไปแก่  เราจะมีกล้วยกินไม่ขาดช่วง
เตรียมพื้นที่ไว้ลงกล้วยน้ำว้าดำด้วยนะครับ (รออีกซัก 6-7 เดือน)

กล้วยน้ำว้าดำ ตอนนี้มีปลูกไว้ 1 ต้นครับ ปลูกได้ 1 เดือนเศษ ๆ  ถ้าเป็นเด็กก็น่าจะเป็นวัยก่อนวัยรุ่น อายุสัก 10-12 ขวบ
กำลังจะเริ่มเข้าสู่วัยสาวรุ่น มองดูสวยงามน่ามองครับ

ขอบคุณ คุณ suteera
สำหรับคำชี้แนะและความคิดเห็นครับ
สำหรับผลผลิตรุ่นแรกที่คาดว่าจะผลิตออกมา
ผมยังไม่มีแนวความคิดอะไรเลยครับ

JOY
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:29:54 PM »

กล้วยปั่นตา คืออะไรค่ะ ใช่นำเหง้ากล้วย ผ่า แล้วรองอก หรือปล่าวค่ะ
..ส่วนมาก กล้วยแปลกหายาก เขาชอบนำ เหง้าจากต้นแม่ ที่ให้ผลผลิตแล้ว มาผ่า แล้วฝังแกลบดำ
Lungmhee
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:24:12 PM »

กล้วยปั่นตา คืออะไรค่ะ ใช่นำเหง้ากล้วย ผ่า แล้วรองอก หรือปล่าวค่ะ
..ส่วนมาก กล้วยแปลกหายาก เขาชอบนำ เหง้าจากต้นแม่ ที่ให้ผลผลิตแล้ว มาผ่า แล้วฝังแกลบดำ

กล้วยปั่นตา ก็คือกล้วยเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ  ในห้องแลป  ไม่ใช่การผ่าเหง้าแล้วรองอก

ต้นทารกกล้วยที่เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อที่สั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ทผู้ขายส่งให้ทางไปรษณีย์

เมื่อได้รับมาแล้วเอาใส่กระถางเพาะชำไว้ระยะเวลาหนึ่ง ถ้าใจเย็นมากหน่อยก็อาจจะ 2-4 สัปดาห์

เวลาผ่านไปอีก สัก 2-4 สัปดาห์ ก็อาจจะเจริญเติบโตได้เท่านี้ แล้วแต่สภาพแวดล้อมและฝีมือของแต่ละท่านครับ

แบบกล้วยไม้และพืชที่ต้องการขยายพันธุ์จำนวนครั้งละมาก ๆ ทั่วไปนะครับ

ผมอาจจะใช้สำนวนโบราณไปหน่อย เพราะว่าเมื่อก่อนผมอยู่ใกล้สวนกล้วยไม้ เขาจ้างห้องแลปขยายพันธุ์กล้วยไม้

พันธุ์ดี ชาวสวนกล้วยไม้ เขาก็เรียกว่า "ปั่นตา" กันทั้งนั้น ขออภัยถ้าผมใช้ศัพท์ที่ทำให้เข้าใจผิด ถ้าพูดว่าว่า

เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ทุกท่านก็คงเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 09:49:04 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

Lungmhee
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:09:58 AM »

ความคืบหน้าของต้นกล้วยในสวนของลุงหมี วันนี้ 16 มกราคม 2556 วันครู

ปลูกตั้งแต่ 1 กันยายน 2555 ถึงวันนี้ 16 มกราคม 2556 เป็นเวลาประมาณ 4 เดือนครึ่ง เห็นหน่อกล้วยหน่อแรกจากต้นที่งามสมบูรณ์ที่สุด

ต้นแม่ที่ออกหน่อหน่อแรกมาให้เห็นวันนี้

นี่ก็นาคแดงอีกหน่อหนึ่ง ที่ฝังหน่อไว้ประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมาเช่นเดียวกัน วันนี้เพิ่งเริ่มแตกยอดอ่อนให้เห็นเท่านี้

หักมุกปลูกหน่อฝังหน่อไว้ประมาณ 3 สัปดาห์ แตกยอดอ่อนมาประมาณนี้ ทำไงดีล่ะเนี่ย

วันรุ่งขึ้น   ธรรมชาติมันก็จัดสรรคัดเลือกวิธีการของมันเอง  เจ้าหน่อที่แทงทะลุเบียดยอดเก่าหักกระจายไป พลังธรรมชาติ
ของหน่อกล้วยมีกำลังมหาศาล ธรรมชาติคัดเลือกจัดสรรของมันเอง เป็นการสอนมนุษย์วิธีหนึ่ง ว่าบางทีอย่าไปจัดการอะไร
เกี่ยวกับธรรมชาติมากจนเกินไป ปล่อยให้มันเป็นไปตามวิถีทางของมันเองจะดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 09:56:33 AM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

ภัทรพล
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:38:16 AM »

ชอบครับลุง ของผมสั่งซื้อปากช่อง 50 เหมือนกัน ได้ของเดือน พค.56 ครับ ของลุงเจ้าเดียวกันรึเปล่าครับ
(คุณดา แลปที่ชลบุรี) แล้วเราจะทราบได้ยังไงครับ ว่าเป็นพันธ์นั้น ๆ จริง ๆ หรือต้องรอตอนออกเครือครับ ยิ้ม

อันนี้สวนผมครับ (กำลังจะเป็น)

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83934.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 10:40:06 AM โดย ภัทรพล » บันทึกการเข้า
Lungmhee
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:57:48 AM »

ชอบครับลุง ของผมสั่งซื้อปากช่อง 50 เหมือนกัน ได้ของเดือน พค.56 ครับ ของลุงเจ้าเดียวกันรึเปล่าครับ
(คุณดา แลปที่ชลบุรี) แล้วเราจะทราบได้ยังไงครับ ว่าเป็นพันธ์นั้น ๆ จริง ๆ หรือต้องรอตอนออกเครือครับ ยิ้ม

อันนี้สวนผมครับ (กำลังจะเป็น)

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83934.0

ขอบคุณที่เยี่ยมชม ผมก็แวะชมสวนเกษตรผสมผสาน พญาเหยี่ยวของท่านแล้วเช่นเดียวกันขอชื่นชมครับ

ต้นกล้วยเพาะเนื้อเยื่อผมว่าเราไม่มีทางรู้เลยว่าพันธุ์แท้หรือไม่แท้อย่างไร คงอาศัยชื่อยี่ห้อของผู้ขายเป็น
เกณฑ์ความเชื่อถือว่าจะได้กล้วยที่ซื้อมาตามคำพรรณนา

ผมซื้อจากเวปนี้แหละครับ จากคนขายที่อยู่ย่านหลักสี่บางเขนครับ  การเพาะเนื้อเยื่อต้นไม้ไม่ใช่ของง่าย ๆ
ดังนั้นผมค่อนข้างเชื่อว่าเขาจะไม่เอาเอาพันธุ์พืช(หรือแม้แต่ต้นกล้วย) ซี้ซั้วมาเพาะเนื่อเยื่อขาย ผมเชื่อในเกียรติ
ของเจ้าของแลปที่เพาะเนื้อเยื่อขายครับ   มีแต่เรื่องราคาเท่านั้นที่ผมเห็นว่าแตกต่างกัน คงต้องอาศัยซื้อจาก
แหล่งที่เชื่อถือได้ ถ้าซื้อจากแลปโดยตรง ผมว่าน่าเชื่อถือเกินกว่าครึ่งไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 10:59:21 AM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

ภัทรพล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:21:21 AM »

ดังนั้นผมค่อนข้างเชื่อว่าเขาจะไม่เอาเอาพันธุ์พืช(หรือแม้แต่ต้นกล้วย) ซี้ซั้วมาเพาะเนื่อเยื่อขาย ผมเชื่อในเกียรติ
ของเจ้าของแลปที่เพาะเนื้อเยื่อขายครับ

ขอบคุณครับลุง คิดมากไปก็ปวดหัวเนาะครับ 555 ถ้ามันกลายเป็นลิ้นจี หรือ มังคุด ก็คงดีนะครับ ถูกหลอกทั้งที เอาให้รวยไปเลย ยิงฟันยิ้ม
nopmtp
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:53:32 PM »

ที่ไร่ผม  ถ้าจะให้ลำต้นใหญ่  ผมจะตัดใบออกครึ่งหนึ่ง เพราะรากกล้วยมันเอาสารอาหารต่างๆ ไปบำรุงใบ   ผมจะตัดใบทิ้ง  ทำแบบนี้เรื่อยๆๆ   แล้วถ้าโตขึ้นมาหน่อย  ผมก็จะตัด ลำต้นออกบางส่วน  เพื่อให้โคนของต้นกล้วยมันใหญ่   

ไม่รู้จะเชื่อสำนักใดหรือทฤษฎีใดนะครับ
บางสำนักบอกว่า
ใบ คือโรงงานสร้างสารอาหารของพืช
ถ้ามีใบมาก ก็สร้างอาหารได้มาก

จริงๆแล้วต้องตัดใบที่แก่จากด้านล่างออกครับ    หรือที่เป็นโรคทิ้งเรื่อยๆครับ   ไม่ใช่ตัดทุกใบให้เหลือครึ่งใบครับ   ส่วนใบมาก...ก็ปรุงอาหารได้มาก...แต่ก็คายน้ำมากเช่นกันครับ   แต่ละที่ต้องหาจุดสมดุลย์ระหว่าง...แร่ธาตุ + น้ำ + ปริมาณใบที่เอาไว้ครับ   แต่ที่สวนผมนั้นจะเอาใบไว้แค่ 5 ใบเท่านั้นครับ...แจ่มครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 142   ขึ้นบน
  พิมพ์