หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 142   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้วยที่ไม่ใช่เรื่องกล้วย ๆ สวนลุงหมี ครับ  (อ่าน 650837 ครั้ง)
Lungmhee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:45:39 AM »

ขอความรู้จากท่านที่มีประสบการณ์หรือมีความรู้เกี่ยวกับการปลูกกล้วยเพาะเนื้อเยื่อ
ช่วยให้ความรู้ผมหน่อยว่า ต้นกล้วยน้ำว้าเพาะเนื้อเยื่อทารกน้อย ๆ ของผม
ผมปลูกไว้เป็นเวลา 1  เดือน ในที่ดินสวนหลังบ้าน ทำไมมันโตแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดแบบนี้ครับ
ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยครับ   ว่ามันเป็นเพราะอะไร และผิดปกติหรือไม่ครับ

ต้นกล้วยน้ำว้า "ปากช่อง 50 และ กล้วยไข่ เกษตร 2" เพาะเนื้อเยื่อ อายุ 1 เดือน

ต้นกล้วยเพาะเนื้อเยื่อ ปากช่อง 50 วันที่ไปรับมาถึงบ้านเมื่อ 31 สิงหาคม 2555 มาถึงวันรุ่งขึ้น 1 กย 55 ก็ปลูกทันที

ต้นนี้เป็นต้นที่ปลูกแล้ว 1 เดือน พร้อม ๆ กับต้นอื่น ๆ ต้นเล็กเท่านี้มี 2 ต้น คือต้นนี้และ

ต้นนี้เป็นต้นที่ปลูกแล้ว 1 เดือน พร้อม ๆ กับต้อนอื่น ๆ ต้นเล็กเท่านี้มี 2 ต้น คือต้นนี้และ
เป็นต้นที่ 2 ในจำนวนทั้งหมดที่ตัวเล็กที่สุด

ต้นอื่นๆ ทั่ว ๆ ไปก็โตประมาณนี้เกือบทุกต้น

ต้นอื่นๆ ทั่ว ๆ ไปก็โตประมาณนี้เกือบทุกต้น

ต้นนี้เป็นต้นที่โตมากที่สุดในจำนวน 10 กว่าต้นที่ปลูกพร้อม ๆ กัน

ปัญหาที่สงสัยคือ ต้นกล้วยน้ำว้า เพาะเนื้อเยื่อ ปากช่อง 50 ที่ผมซื้อมาจากคนขายเจ้าดังในเวปนี้ วิธีปลูกก็เหมือน ๆ กันทุกต้น ปลูกบนที่ดินสภาพเดียวกัน บริเวณเดียวกัน เอาใจใส่เหมือนกัน รดน้ำ เหมือน ๆ กัน ขุดหลุมกว้างประมาณ 50 เซ็น รองก้นหลุมด้วยปุ๋ยคอก เหมือน ๆ เท่า ๆ กันทุกหลุม แต่ผลที่ได้จากเวลาที่ผ่านไป 1 เ ดือนเท่ากัน ทำไมต้นกล้วยน้ำว้าของผม จึงโตแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 01:40:17 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:03:32 PM »

ผมไม่ได้ปลูกกล้วยเป็นอาชีพครับแต่อาจารย์ท่านเคยเล่าให้ฟังเรื่องท่านเคยปลูกล้วยท่านเคยปลูกล้วยน้ำว้าได้ ประมาณ 16 หรือ 18 หวีประมาณนี้ครับผมจำได้ไม่ถนัดแต่สรุปคือได้จำนวนหวีที่มากและมีคุณภาพสูง ท่านสรุปให้ผมฟังว่ากล้วยต้องการอินทรีย์วัตถุสูงน้ำหรือความชื้นต้องมีเพราะกล้วยจะมีน้ำเป็นส่วนประกอบสูงมากพอๆกับมะละกอถ้าเอาน้ำหนักแห้งกล้วยมีไม่เท่าไหร่ครับ เพราะงั้นน้ำต้องมากเน้นที่อินทรีย์วัตถุให้มากไว้ก่อน ลองดูกว้างๆว่าจุดที่คุณพี่ปลูกมีอินทรีย์วัตถุสม่ำเสมอหรือได้เตรียมวัสดุปลูกเหมือนกันทุกต้นหรือเปล่า แต่รูปที่ส่งมาให้ดูมีแต่ดินเหนียวครับ ต้นที่งามๆจุดที่ปลูกอาจจะมีอินทรีย์วัตถุมากก็ได้ ปุ๋ยหมักปุ๋ยคอกให้เยอะหน่อย และอาจารย์เฉลยว่าที่ที่ท่านทดลองปลูกจนกล้วยน้ำว้าได้หวีมากและผลผลิตดีก็คือกองขยะครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 07:01:24 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

kraw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:18:02 PM »

กล้วยเพาะเนื้อเยื่อสามเดือนแรกจะโตช้ามากครับ พ้นสามเดือนแล้วจะโตเร็วมากหากน้ำ อินทรีย์วัตถุมีเพียงพอจะโตแบบก้าวกระโดดเลย
ครับ ทีนี้ก็จะแทงหน่อกล้วยมาเพียบ ท่านต้องแซะออกไปปลูกต่อครับ งั้นหน่อจะออกรอบกอเต็มไปหมด ตามรูปที่ จขกท. แนบมาผมว่า
โตใกล้เคียงกันครับ รอให้พ้นสามเดือนไปก่อนครับเขาจะโตสูสีกันครับ ใจเย็น ๆ ครับ
wat03
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:27:28 PM »

ที่ไร่ผม  ถ้าจะให้ลำต้นใหญ่  ผมจะตัดใบออกครึ่งหนึ่ง เพราะรากกล้วยมันเอาสารอาหารต่างๆ ไปบำรุงใบ   ผมจะตัดใบทิ้ง  ทำแบบนี้เรื่อยๆๆ   แล้วถ้าโตขึ้นมาหน่อย  ผมก็จะตัด ลำต้นออกบางส่วน  เพื่อให้โคนของต้นกล้วยมันใหญ่   
tayay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:45:38 PM »

ที่ไร่ผม  ถ้าจะให้ลำต้นใหญ่  ผมจะตัดใบออกครึ่งหนึ่ง เพราะรากกล้วยมันเอาสารอาหารต่างๆ ไปบำรุงใบ   ผมจะตัดใบทิ้ง  ทำแบบนี้เรื่อยๆๆ   แล้วถ้าโตขึ้นมาหน่อย  ผมก็จะตัด ลำต้นออกบางส่วน  เพื่อให้โคนของต้นกล้วยมันใหญ่   
ขอบคุณ คุณ wat03 จะได้กล้วยต้นใหญ่ก็คราวนี้แหละ
Lungmhee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:30:59 PM »

ที่ไร่ผม  ถ้าจะให้ลำต้นใหญ่  ผมจะตัดใบออกครึ่งหนึ่ง เพราะรากกล้วยมันเอาสารอาหารต่างๆ ไปบำรุงใบ   ผมจะตัดใบทิ้ง  ทำแบบนี้เรื่อยๆๆ   แล้วถ้าโตขึ้นมาหน่อย  ผมก็จะตัด ลำต้นออกบางส่วน  เพื่อให้โคนของต้นกล้วยมันใหญ่   

ฟังดูดีมีเหตุผล ขอบคุณที่ชี้แนะ ผมเลยลองซะทันที  แม้ว่าตัดใบแล้วทำให้ไม่สวย แต่เซียนสวนกล้วยมาบอกเอง ก็ต้องลองครับ
 ขอบคุณที่ชี้แนะ

แม้ว่าตัดใบแล้วทำให้ไม่สวย แต่เซียนสวนกล้วยมาบอกเอง ก็ต้องลองครับ ขอบคุณที่ชี้แนะ

แม้ว่าตัดใบแล้วทำให้ไม่สวย แต่เซียนสวนกล้วยมาบอกเอง ก็ต้องลองครับ ขอบคุณที่ชี้แนะ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
eaxman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:19:19 PM »

เป็นหน่อกล้วยดีกว่าครับแน่นอนไม่ต้องกลัวตายด้วย ที่บ้านผมก็เอามาปลูกเพาะเยื่อเหมือนกัน ไม่โตสักทีตอนแรกนึกว่าจะตายซะด้วยเห็นเหี่ยวๆ แต่ก็รอดมาได้ ตอนนี้ สูงประมาณ 1 เมตร กับหน่อกล้วยที่ซื้อมาจากบังนังสตา คราวๆ เดียวกัน (เดือนมกราคม 55) ตอนนี้ออกปลีแล้วครับ ดีใจมาก ต้นสูง 4-5 เมตรอ่ะครับ แถมมีหน่อพร้อมขยายเยอะเลยครับ
Lungmhee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:36:04 PM »

เป็นหน่อกล้วยดีกว่าครับแน่นอนไม่ต้องกลัวตายด้วย ที่บ้านผมก็เอามาปลูกเพาะเยื่อเหมือนกัน ไม่โตสักทีตอนแรกนึกว่าจะตายซะด้วยเห็นเหี่ยวๆ แต่ก็รอดมาได้ ตอนนี้ สูงประมาณ 1 เมตร กับหน่อกล้วยที่ซื้อมาจากบังนังสตา คราวๆ เดียวกัน (เดือนมกราคม 55) ตอนนี้ออกปลีแล้วครับ ดีใจมาก ต้นสูง 4-5 เมตรอ่ะครับ แถมมีหน่อพร้อมขยายเยอะเลยครับ

ประมาณ 10 เดือน ออกปลีแล้วหรือครับ มันโตเร็วจริง ๆ แสดงว่าดินดีและเอาใจใส่มันดีนะครับ
มันจึงได้สูงใหญ่ขนาด 4-5 เมตร ต้นกล้วยที่บ้านผม(รุ่นก่อนน้ำท่วม) ปลูก 1 ปีครึ่งแล้วยัง
โตได้ 3 เมตรกว่า ๆ เองครับ ยังไม่ออกปลีออกเครือด้วย

ผมชอบลองของใหม่ครับ เดิมๆ เคยปลูกกล้วยด้วยหน่อมาตลอดชีวิตแล้วครับ
แต่ต้นปั่นตาแพงมากๆ แพงแบบไม่เคยพบเคยเห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 03:29:38 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

Lungmhee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:38:27 PM »

หลังจากเวลาผ่านไปประมาณ 2 เดือน

ทารกกล้วยน้อย ๆ พัฒนาการเจริญเติบโตดีขึ้นพอสมควรครับ ให้ปุ๋ยขี้ไก่อัดเม็ด
และน้ำหมักหน่อกล้วย(ตามสูตรในเวปนี้) ดูเหมือนว่าการเจริญเติบโตน่าจะดี แต่ก็ไม่ทราบได้ตามมาตรฐานหรือไม่
เพราะไม่เคยเห็น หรือเคยปลูกกล้วยปั่นตามาก่อนในชีวิตครับ คงต้องติดตามดูการพัฒนาของเขาต่อไป

หลังจากเวลาผ่านไปประมาณ 2 เดือน ทารกกล้วยน้อย ๆ พัฒนาการเจริญเติบโตดีขึ้นพอสมควรครับ ให้ปุ๋ยขี้ไก่อัดเม็ด
และน้ำหมักหน่อกล้วย(ตามสูตรในเวปนี้) ดูเหมือนว่าการเจริญเติบโตน่าจะดี แต่ก็ไม่ทราบได้ตามมาตรฐานหรือไม่
เพราะไม่เคยเห็น หรือเคยปลูกกล้วยปั่นตามาก่อนในชีวิตครับ คงต้องติดตามดูการพัฒนาของเขาต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 03:31:12 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

taotanate
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 02:44:26 PM »

การปลูกกล้วยบางทีดินแต่ละหลุม มีอินทรีย์สาร ต่างกันนะครับ เลยทำให้กล้วยโตต่างกันนะครับ ก็เหมือน แฝดบางคุ่พ่อแม่เลี้ยงดูเหมือนกัน กินอาหารไกล้เคียงกัน ยังโตไม่เท่ากันก็มีให้เห็นกันอยู่เนื่องๆๆๆนะครับ เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลครับเด๋วอีกสามสี่เดือนก็จะโตเองนะครับ ตอนที่เดือนที่ ๔ ท่านเตรียมตัวหาเสียมไว้ขุดหน่อเลยนะครับ รับรอง หน่อเต็มต้นแน่ครับ (เลือกเฉพาะหน่อใบดาบนะครับ เอาที่โค่นใหญ่ๆๆนะครับ)
Lungmhee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:37:37 PM »

ครบ 3 เดือนนับแต่วันปลูก

ณ วันที่ 2 ธันวาคม 2555 เวลาผ่านไปประมาณ 3 เดือน ทารกกล้วยปั่นตา พันธุ์ ปากช่อง 50 และ กล้วยไข่ เกษตร 2 ก็
มีสภาพดังที่จะเห็นต่อไปนี้ครับ ปลูกแซมกล้วยด้วยฟักทองและน้ำเต้า พริกขี้หนู มะเขือ ฯลฯ

ณ วันที่ 2 ธันวาคม 2555  เริ่มปลูกกล้วยปั่นตาวันที่ 1 กันยายน 2555 เป็นเวลา 3 เดือน โดยประมาณ
 ถึงวันนี้ก็เรียกว่า "รอด" ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 09:54:13 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

taotanate
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:12:54 PM »

ขนาดดินของคุณ Lungmhee ไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ ต้นยังโตแสดงว่าดูแลดีนะครับผม
Lungmhee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:49:38 PM »

คนชอบอวด "กล้วยน้ำว้า" อายุ 3 เดือน

วันทั้งวันก็ไปแอบตัวอยู่ในสวน 50 ตร.วา.ที่มีแต่ต้น "กล้วย"   นี่แหละครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 10:36:04 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

changbenz
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 02:59:36 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณลุง เตรียมติดต่อตลาดไว้บ้างยังครับอีกไม่นานมีกล้วยออกมากินไม่ทันแน่เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
JOY
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 03:56:45 PM »

อายจัง อายจัง
กล้วยเพาะเนื้อเยื่อ ไม่ค่อยมีโรคค่ะ และปลูกในเมือง ไม่ค่อยระบาด

ทุกต้น ระยะห่าง เท่าไรค่ะ  ได้รับแดด ทั้งวัน ทุกต้นมั้ยค่ะ  ..มองจากรูป

จากประสพการณ์ กล้วย ถ้าได้น้ำดี แดดดี ลำต้นใหญ่ แข็งแร็ง รวมทั้งผลผลิต
ถ้า น้ำดี ชุ่มชื้น แดดน้อย เขาจะแข่งกัน สูงค่ะ หาแดด เหมือนในป่า ต้นไม้ แย่งชูคอรับแดดค่ะ

ปลูกกล้วยเหมือนกันค่ะ แต่หนักไปทาง กล้วยหายาก สวยงามค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 05:01:49 PM »

ไม่รู้จะเชื่อสำนักใดหรือทฤษฎีใดนะครับ
บางสำนักบอกว่า
ใบ คือโรงงานสร้างสารอาหารของพืช
ถ้ามีใบมาก ก็สร้างอาหารได้มาก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 142   ขึ้นบน
  พิมพ์