หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงเป็ด/ไก่(พันธุ์อะไรไม่บิน)  (อ่าน 9090 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:34:26 PM »

งั้นก็บาบาร์รี่ครับ ตัวใหญ่ สีขาวล้วนมีจุดดำๆที่หัว รูปร่างหน้าตา+ขนสวยมาก ไข่ลูกใหญ่  ไข่ครั้งนึงราวๆ10-15 ฟอง ไม่บิน ไม่ร้อง อีกสายนึงก็มัสโควี่ สีดำสนิท ดูน่ากลัวไปหน่อยเด็กๆอาจไม่ชอบ ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
เป็ดบาบารี่มีอยู่ตัวนึงไข่ดกมาก ออกไข่ตั้งแต่ 31 สิงหา จนเดี๋ยวนี้เลยมา 1 เดือนกว่าๆ ยังไข่ไม่หมดเลย ตอนนี้เก็บได้ 32 ฟองแล้ว ดูทีท่าไข่ยังไม่หมดด้วย ถ้าจะไม่ให้บินต้องตัดปลายปีกมันจะได้ไม่มีแรงพยุงตัวในการบิน
ผมยังไม่เคยเจอไข่ดกขนาดนี้ สงสัยต้องพึ่ง อาหารไก่ไข่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!

meePK
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:15:34 PM »

แอบอิจฉาไข่ดกจริงฮ่ะ  ถ้ามีแบบนี้หลายๆตัว ผมว่าเพาะลูกขายเลยฮ่ะ
athena07
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:57:51 PM »

งั้นก็บาบาร์รี่ครับ ตัวใหญ่ สีขาวล้วนมีจุดดำๆที่หัว รูปร่างหน้าตา+ขนสวยมาก ไข่ลูกใหญ่  ไข่ครั้งนึงราวๆ10-15 ฟอง ไม่บิน ไม่ร้อง อีกสายนึงก็มัสโควี่ สีดำสนิท ดูน่ากลัวไปหน่อยเด็กๆอาจไม่ชอบ ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
เป็ดบาบารี่มีอยู่ตัวนึงไข่ดกมาก ออกไข่ตั้งแต่ 31 สิงหา จนเดี๋ยวนี้เลยมา 1 เดือนกว่าๆ ยังไข่ไม่หมดเลย ตอนนี้เก็บได้ 32 ฟองแล้ว ดูทีท่าไข่ยังไม่หมดด้วย ถ้าจะไม่ให้บินต้องตัดปลายปีกมันจะได้ไม่มีแรงพยุงตัวในการบิน
ผมยังไม่เคยเจอไข่ดกขนาดนี้ สงสัยต้องพึ่ง อาหารไก่ไข่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อาหารที่ให้ก็อาหารไก่พื้นเมืองระยะสุดท้าย แต่อีกแม่ก็ออกปกตินะแค่ 15-16 ฟอง มีตัวนี้ครั้งนี้ไข่ดกกว่าครั้งที่แล้ว คีั้งที่แล้วไข่แค่ 24 ฟอง
athena07
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:00:54 PM »

แอบอิจฉาไข่ดกจริงฮ่ะ  ถ้ามีแบบนี้หลายๆตัว ผมว่าเพาะลูกขายเลยฮ่ะ
ก็อยากเพาะอยู่นะ แต่โดนแม่สั่งระงับเพาะแล้วสิ แถวบ้านมันมีห้องเช่ากลัวกลิ่นจะไปสร้างความรำคาญเค้า ก็เลยไม่ได้ให้ฟักเลยเก็บไข่แจกให้เข้าไปกินบ้าง วันนั้นเอาไปให้พี่วิชัยไป 5 ฟอง ว่าจะเก็บไปให้พี่เค้าอีกถ้ามันยังไม่เลิกไข่ก่อน
meePK
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:23:39 PM »

ขายเลยครับ จัดเป็นชุดๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมเหมาหมดไปแล้วเหอๆ
knam2x
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:42:21 PM »

ขอบคุณกูรูทุกท่าน เก็บจ้าเก็บข้อมูลต่อไป ;Dอยากมีเป็ดพลังเทอร์โบไข่ดกแบบนี้จัง ยิ้มกว้างๆ
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:46:52 PM »

ก็อยากเพาะอยู่นะ แต่โดนแม่สั่งระงับเพาะแล้วสิ แถวบ้านมันมีห้องเช่ากลัวกลิ่นจะไปสร้างความรำคาญเค้า ก็เลยไม่ได้ให้ฟักเลยเก็บไข่แจกให้เข้าไปกินบ้าง วันนั้นเอาไปให้พี่วิชัยไป 5 ฟอง ว่าจะเก็บไปให้พี่เค้าอีกถ้ามันยังไม่เลิกไข่ก่อน
ผ่านมากระทุ่มแบน เอามาฝากสั่ง 5 ฟองนะครับ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
athena07
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:36:18 PM »

ผ่านมากระทุ่มแบน เอามาฝากสั่ง 5 ฟองนะครับ

เมื่อตอนบ่ายเพิ่งให้เค้าไปกิน 4 ฟอง เอง ยังเหลืออีก 2 ฟอง อยู่ส่วนไหนของกระทุ่มแบน ลูกที่เกิดจากแม่นี้เหลือ 3 ตัว ที่จริงมี 4 ตัว แต่โดนไก่ตีตายไป อายุเกือบ 2 เดือน เป็นตัวผู้1 เมีย 2
knam2x
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:37:35 AM »

แล้วดูเพศเจ้าตัวเล็กยังไงค่ะยังไม่มีใครให้คำตอบเลย
athena07
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:10:17 AM »

แล้วดูเพศเจ้าตัวเล็กยังไงค่ะยังไม่มีใครให้คำตอบเลย
ส่วนมากเค้าจะปลิ้นก้นดู ถ้ามีเดือยเล็กแหลมๆจะเป็ตัวผู้ ถ้าไม่มีแสดงว่าเป็นตัวเมีย (เดี๋ยวรอผู้รู้ว่าตอบอีกที)
athena07
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:22:31 PM »

วันนี้เห็นกับตาว่าเป็ดบาบารี่ตัวผู้บินลงมากินแหน แต่บินไม่สูงมากบินมาประมาณ6-7เมตร เห็นจะได้วันนี้ก็เลยจับตัดปลายปีกตัวผู้ไป 3 ตัว เหลือตัวเมียอีก 1 ตัว ยังจับไม่ได้
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:24:42 PM »

การคัดแยกเพศลูกเป็ดจะทำการคัดได้ตั้งแต่ 1-3 วันแรกแล้วแต่ผู้ชำนาญ ในการคัดแยกนั้นวิธีที่นิยมและง่ายที่สุด  คือ  การปลิ้นก้นเพื่อดูเพศ

ภาพที่ 1  ลูกเป็ดเพศเมียจะไม่มีเดือยยื่นออกมา 

ภาพที่ 2 ลูกเป็ดเพศผู้จะมีอวัยวะเพศผู้ซึ่งเป็นติ่งเล็กๆยื่นออกมา

ข้อมูลจากเว็บ รักบ้านเกิดดอทคอม
http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=672&s=tblanimal

เพียงพอเมื่อพอเพียง
knam2x
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:50:21 AM »

wowขอบคุณสำหรับข้อมูล อายจัง
WildCobra
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:01:02 PM »

Liked By: Nutthavud, athena07
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:34:33 PM »

ประมาณนี้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ของผมเคยเห็นแต่ตัวเมีย เพราะตัวผู้ผมตัวใหญ่จนบินไม่ขึ้นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เลิกเลี้ยงไปตั้งแต่กลางปีที่แล้วครับ ลังเล

ลงมือซะ !!
KoKoBKK
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 10:07:06 PM »

ไม่รู้ว่าจะตอบยืนยันดีไหม
เพราะเป็ดบาบารี่ที่ผมเลี้ยงไว้ 25 ตัว ตอนนี้หัดบินล่ะครับ
เช้ามาวิ่งด้วยกระพือปีกด้วย บางตัวปลายเท้าเริ่มจะลอยพ้นดินละครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์