หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงเป็ด/ไก่(พันธุ์อะไรไม่บิน)  (อ่าน 9603 ครั้ง)
knam2x
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:08:54 AM »

ไม่ต้องทำเล้าจริงจัง เลี้ยงแบบปล่อย อ้องูจะกวนมั้ย( เลี้ยงกบอยู่วันดีคืนดีก็นอนกินสบายใจ
เลี้ยงไก่ร่วมด้วยได้มั้ยแล้วไก่พันธุ์ที่ไม่บินมีมั้ย ลูกไก่/ลูกเป็ดดูเพศยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 10:44:47 AM โดย knam2x » บันทึกการเข้า

meePK
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:56:20 AM »

เป็ดมีหลายสายพันธุ์ ว่าแต่จะเลี้ยงเป็นงานอดิเรก หรือเลี้ยงไว้ขาย
มันมีทั้งเป็ดไข่ เป็ดเนื้อ
เป็ดไข่ก็ กะบินบุรี เป็ดเนื้อก็เป็ดเทศบาร์บาร์รี่และมัสโควี่  2สายนี้ไม่บินแน่ครับ เลี้ยงรวมกับสัตว์ปีกอื่นๆได้
knam2x
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:05:05 AM »

เลี้ยงเป็นงานอดิเรก เลี้ยงไว้กินไข่ ที่จะเลี้ยงแบบไม่บินเพราะทำเล้าไม่เป็น กะจะชื้อตะข่ายมาล้อม ยิงฟันยิ้ม
meePK
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:11:04 AM »

งั้นก็บาบาร์รี่ครับ ตัวใหญ่ สีขาวล้วนมีจุดดำๆที่หัว รูปร่างหน้าตา+ขนสวยมาก ไข่ลูกใหญ่  ไข่ครั้งนึงราวๆ10-15 ฟอง ไม่บิน ไม่ร้อง อีกสายนึงก็มัสโควี่ สีดำสนิท ดูน่ากลัวไปหน่อยเด็กๆอาจไม่ชอบ ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
knam2x
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:18:46 AM »

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวลองโทรถามศูนย์พัฒนาพันธุ์ดูว่ามีพันธุ์ที่ว่าหรือเปล่า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:22:25 AM »

งั้นก็บาบาร์รี่ครับ ตัวใหญ่ สีขาวล้วนมีจุดดำๆที่หัว รูปร่างหน้าตา+ขนสวยมาก ไข่ลูกใหญ่  ไข่ครั้งนึงราวๆ10-15 ฟอง ไม่บิน ไม่ร้อง อีกสายนึงก็มัสโควี่ สีดำสนิท ดูน่ากลัวไปหน่อยเด็กๆอาจไม่ชอบ ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
ที่กล่าวมาทั้งสองพันธุ์บินแน่นอนครับ เลี้ยงมาหมดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บินสูงแบบนกเลยสิครับ เพราะพวกนี้เหมือนเป็ดป่า ถ้าไม่ตัดขนปลายปีกบินแน่ๆครับ ถ้าเลี้ยงกินไข่เลี้ยงเป็ดกากีสิครับ ไข่ทุกวัน ไข่ดก แต่ฟองเล็กกว่าเป็เทศครับ ไก่ที่ไม่ค่อยบินก็มีไก่ไข่ แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ไก่ไข่บ้านผมบินสูงครับ เวลามันจะนอนจะขึ้นไปนอนบนคานเล้า โกรธ โกรธ ลองทำเล้าง่ายๆดูครับ ไม่ยากหรอก แต่เหนื่อยเท่านั้นเองหากทำคนเดียวอ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ทำเล้าเล็กๆก็ได้ครับ เลี้ยงน้อยๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
meePK
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:29:07 AM »

เอ่อ ข้อมูลอาจไม่ตรงกัน อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าข้อมูลจริงๆจะเป็นยังไง แต่ผมทำฟาร์มเป็ดเทศ มี 3 สาย คือบาบาร์รี่ มัสโควี่ และเป็ดเทศบ้าน  (เป็ดเทศบ้านนะบินแน่เพราะตัวมันเล็ก) แต่2สายที่แนะนำเท่าที่เลี้ยงมันไม่บินนะครับ เคยเลี้ยงเยอะสุดเกือบพันตัว ตอนนี้เพาะไม่ทันขาย เหลือราวๆ300 ตัว ตั้งแต่เลี้ยงมาหลายปีก็ไม่เคยเห็นมันจะบินนะครับ หรือถ้าเคยเห็นมันบินรบกวนถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ ^^ ส่วนเป็ดไข่ผมไม่แนะนำ เพราะมันร้องทั้งวัน และเสียงดังมาก ถ้าเลี้ยงไว้กินไข่เฉยๆ อย่างเลี้ยงเลยเป็ดไข่ อาจจะไม่ได้หลับไม่ได้นอน กลางคืนก็ร้องทั้งคืน
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:33:23 AM »

เป็ดเทศทั้งบาบารี่หรือกบินทร์บุรี เป็ดเทศมัสโควี่ หรือท่าพระ บินแน่นอน บินได้ไกล 50 - 100 ม. บินสูง 5 - 10 เมตร แต่ถ้าให้ถ่ายรูปตอนบินคงไม่ทัน แต่ยืนยันว่าไม่ร้องเสียงดัง
ลืมบอกไปตัวเมียนะที่บิน เพราะมันตัวเล็ก ตัวผู้บินไม่ขึ้นมันหนัก
เดี่ยวถ้าถ่ายรูปทัน จะถ่ายให้ดูถ้าไม่เชื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 11:38:55 AM โดย artoon » บันทึกการเข้า

เพียงพอเมื่อพอเพียง
Changnaam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:33:34 AM »

ที่กล่าวมาทั้งสองพันธุ์บินแน่นอนครับ เลี้ยงมาหมดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บินสูงแบบนกเลยสิครับ เพราะพวกนี้เหมือนเป็ดป่า ถ้าไม่ตัดขนปลายปีกบินแน่ๆครับ ถ้าเลี้ยงกินไข่เลี้ยงเป็ดกากีสิครับ ไข่ทุกวัน ไข่ดก แต่ฟองเล็กกว่าเป็เทศครับ ไก่ที่ไม่ค่อยบินก็มีไก่ไข่ แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ไก่ไข่บ้านผมบินสูงครับ เวลามันจะนอนจะขึ้นไปนอนบนคานเล้า โกรธ โกรธ ลองทำเล้าง่ายๆดูครับ ไม่ยากหรอก แต่เหนื่อยเท่านั้นเองหากทำคนเดียวอ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ทำเล้าเล็กๆก็ได้ครับ เลี้ยงน้อยๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เห็นด้วยกับน้องฯ เค้าค่ะ เพราะทั้งบาบารี่ มัสโควี่ บินสูงและไกลเป็นกิโลเมตรเลยค่ะ ถ้าไม่ตัดปีก ไก่ไข่บินไม่สูงเท่าไหร่ และไม่ซนมาก เป็ดไข่ก็ดีค่ะ เสียงดังฟังชัด รู้เลยว่าตกใจ มีปัญหา หิว แต่ไม่บินสูงมาก ไม่ต้องตัดปีก เลี้ยงง่ายมากให้นอนเป็นที่ พอโตก็กลับรังนอนที่เดิม ถ้านับไม่ครบ หายชัวร์เพราะเค้าจะกลับที่นอนทุกวัน เวลาไข่ ถ้าไม่ทำเล้าก็เดินหาเก็บไข่เอาเองเพราะเค้าจะไข่ไม่เป็นที่ ไม่เป็นรังไข่เหมือนเป็ดบาบารี่ แต่ได้ไข่กินทุกวันแน่นอนค่ะ ส่วนไก่ไข่ ง่ายสุดแต่บอบบางกว่าเป็ดมากค่ะ ทำน้ำหมักสูตรคุณชัชเตรียมไว้ให้กินตั้งแต่ตอนนี้เลยค่ะ เพราะพอได้ไก่หรือเป็ดมาจะได้มีภูมิคุ้มกันรอให้กินอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FSuarez07
knam2x
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:37:13 AM »

งั้นก็บาบาร์รี่/ มัสโควี่  ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
 ทำเล้าเล็กๆเลี้ยงน้อยๆ  ยิ้มเท่ห์ ;)น่าคิด สวย ถึกและ บึกบึนอย่างเราน่าจะทำได้ :-\okต้องตัดปีก
แล้วเรื่องสภาพอากาศเช่น แดด ฝน แบบใหนเป็ดชอบไม่ชอบยังไง
meePK
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:38:55 AM »

งั้นผมต้องยอมแพ้แล้วหละ เพราะมีหลายท่านยืนยันว่าบิน!    ไว้ว่างๆ จะถ่ายรูปที่ฟาร์มมาให้ดูครับ ผมล้อมตาข่ายสูงจากพื้นแค่ 30 เซ็นไว้ดักงู เป็ดก็อยู่ครบไม่เคยเห็นมันออกมานะครับ (ผมทำฟาร์มแบบเปิด) แต่ถ้าหลายท่านยืนยันว่าบิน งั้นผมขอถอนคำแนะนำเกี่ยวกับเป็ด2สายพันธุ์นี้ครับ ขออภัยมา ณ.ที่นี้    ปล.ที่แนำนะไปมาจากประสบการณ์ของผมครับ อาจไม่ตรงกับท่านอื่นๆ
meePK
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:45:06 AM »

งั้นก็บาบาร์รี่/ มัสโควี่  ตัวใหญ่ ไข่ลูกใหญ่  ไม่บิน ไม่ร้องครับ
 ทำเล้าเล็กๆเลี้ยงน้อยๆ  ยิ้มเท่ห์ ;)น่าคิด สวย ถึกและ บึกบึนอย่างเราน่าจะทำได้ :-\okต้องตัดปีก
แล้วเรื่องสภาพอากาศเช่น แดด ฝน แบบใหนเป็ดชอบไม่ชอบยังไง

ผมทำฟาร์มแบบเปิดนะครับ ไม่ได้ใส่ใจอะไรกับมันมาก  เพราะเป็ดมันอึดทนแดด ทนน้ำ ทนฝนกว่าสัตว์ปีกชนิดอื่น อึดมาก ถ้าถามว่ามันชอบแบบไหน มันก็ชอบทั้ง2ครับ ถ้าร้อนมันก็เล่นน้ำ ถ้าเลี้ยงไม่เยอะเอาน้ำใส่กาละมังให้มันเล่นก็ได้ พอมันเล่นเส็ดมันก็จะมายืนอาบแดด พูดง่ายๆ ไม่ต้องดูแลอะไรมันเลย  แค่ให้อาหารวันละ2มื้อเท่านั้นเอง ถ้าเลี้ยงเป็นงานอดิเรก ก็เอาเศษข้าวเศษอาหารให้กันกินก็ได้ ผลไม้เหลือๆโยนให้มันก็กิน เป็ดเทศรักสะอาดครับมันทำความสะอาดตัวเองทั้งวัน
bankrucom
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:03:44 PM »

ผมเริ่มเลี้ยงเป็ดครั้งแรกปี ๕๓ เป็ดที่เลี้ยงก็คือพันธุ์บาบารี่

- ถามว่ามันบินไหม จากประสบการณ์ขอตอบว่าบินครับ บินเก่งด้วยบินได้สูงเลยหลังคาบ้านและไกลพอๆกับนก โดยเฉพาะตัวเมีย แต่ไม่ใช่ว่าตัวผู้จะไม่บิน ทั้งนี้ก็ต้องมีสาเหตุครับ คือ ส่วนมากมันตกใจหรือไม่ก็โดนตัวผู้ไล่ผสม ถ้าหากเขาไม่ยินยอมก็จะบิน บางตัวบินจากหมู่บ้านหายลิบ เท่าที่พบเป็ดที่พี่ชายเลี้ยง บินไกลจากหมู่บ้านถึงลำห้วยซึ่งห่างกันไกลเกิน ๑ กิโลเมตร ถ้าเราให้อาหารไม่เพียงพอทำให้น้ำหนักเบาและบินได้ไกล แต่เป็ดที่ผมเลี้ยงเคยมีตัวที่บินไกลที่สุดประมาณ ๕๐-๑๐๐ เมตรครับ

- ข้อดี โตเร็ว หากอาหารสมบูรณ์ อายุ ๓ เดือน ตัวเมียน้ำหนักประมาณ ๒ ก.ก. ขึ้นไป ตัวผู้อาจหนักถึง ๔-๔.๕ ก.ก. เสียงไม่ดังรบกวนครับ เลี้ยงง่ายทนโรคกว่าไก่ เป็ดโตคอกไม่มีหลังคาก็อยู่ได้อาศัยตามร่มไม้

เล่าจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
bankrucom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:22:54 PM »

งั้นผมต้องยอมแพ้แล้วหละ เพราะมีหลายท่านยืนยันว่าบิน!    ไว้ว่างๆ จะถ่ายรูปที่ฟาร์มมาให้ดูครับ ผมล้อมตาข่ายสูงจากพื้นแค่ 30 เซ็นไว้ดักงู เป็ดก็อยู่ครบไม่เคยเห็นมันออกมานะครับ (ผมทำฟาร์มแบบเปิด) แต่ถ้าหลายท่านยืนยันว่าบิน งั้นผมขอถอนคำแนะนำเกี่ยวกับเป็ด2สายพันธุ์นี้ครับ ขออภัยมา ณ.ที่นี้    ปล.ที่แนำนะไปมาจากประสบการณ์ของผมครับ อาจไม่ตรงกับท่านอื่นๆ

ตามที่ถามเป็ดบินไหม ตอบว่าบินครับบินได้ไกล แต่ก็มีสาเหตุครับ ตามที่ท่านตอบมานั้นไม่แพ้ครับ บ้านผมก็ล้อมสูงแค่เอว ไม่บินครับหากไม่ตกใจ ถึงบินก็บินแค่ตัวสองตัวส่วนมากจะสงบ ตามที่ผมเคยเจอบินได้เป็นกิโลเมตรก็มีครับ

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:25:18 PM »

ตามที่ถามเป็ดบินไหม ตอบว่าบินครับบินได้ไกล แต่ก็มีสาเหตุครับ ตามที่ท่านตอบมานั้นไม่แพ้ครับ บ้านผมก็ล้อมสูงแค่เอว ไม่บินครับหากไม่ตกใจ ถึงบินก็บินแค่ตัวสองตัวส่วนมากจะสงบ ตามที่ผมเคยเจอบินได้เป็นกิโลเมตรก็มีครับ

ใช่ครับ ถ้าไม่ตกใจจะสงบมากๆครับ หากินเองทั้งวัน และเสียงไม่มีเลยครับ นอกจากมันจะไล่ทับกัน ตัวเมียจะร้องครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
athena07
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:30:04 PM »

เป็ดบาบารี่มีอยู่ตัวนึงไข่ดกมาก ออกไข่ตั้งแต่ 31 สิงหา จนเดี๋ยวนี้เลยมา 1 เดือนกว่าๆ ยังไข่ไม่หมดเลย ตอนนี้เก็บได้ 32 ฟองแล้ว ดูทีท่าไข่ยังไม่หมดด้วย ถ้าจะไม่ให้บินต้องตัดปลายปีกมันจะได้ไม่มีแรงพยุงตัวในการบิน
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์