หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 63   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะละกอ มีปัญหามาทางนี้ครับ  (อ่าน 106185 ครั้ง)
macaber
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:32:16 PM »

สวัสดีครับ คุณชาย (ไม่เรียกเทพมะนาวก็ได้ครับ เอาเป็นเซียนมะนาวละกัน)
หน้าร้อนปีหน้าคงได้ใส่ขาดทับไปบนเสื้อเวอซาเช๋ร์ซะแล้วนะครับ มะนาวเล่นติดลูกซะขนาดนั้น
แต่ถ้าจะให้แพงจริงๆต้องเสื้อวินมอไซด์แถว จตุจักร นะครับ
ส่วนถ้านอนไม่ค่อยหลับแนะนำให้ไปหาเสื้อ รปภ.มาใส่ครับ
  ถามเรื่องมะละกอนะครับ พันธุ์ ฮอลแลนด์ แม่ยายเพาะเมล็ดเอง โตมาแล้วยอดมันเหลือง โค้งงอ ดังภาพ
จะด้วยการระบายน้ำไม่ดี หรือไวรัส ครับ แล้วจะแก้มันยังไงดี
วันก่อนแม่ยายให้ไปซื้อเมล็ดพันธุ์แขกดำมาปลูก บังคับกลายๆว่าจะต้องให้รอดด้วย
จะได้เตรียมความพร้อมให้รอบนี้โตมาแล้วรอดครับ

ผมถามนิสนึงครับ จะหาพันธุ์พื้นเมืองที่มันทนๆได้ที่ไหนเหรอครับ เหมือนเด๋วนี้โรคจะเยอะนะครับ ปลูกอะไรก็ยากกว่าแต่ก่อนมั่กๆ..ฤป่าว??

อาการเหมือนของผมเลยครับ แต่ของผมปลูกริมคัน ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องน้ำขังนะครับ (ผมส่ง mail ไปให้พี่ชายดูแล้ว) ต้นอื่นๆ ข้างๆก็ไม่เป็นครับ รบกวนด้วยครับ

Liked By: R-LUCK, tapairat, 5XXA

Noey
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:08:39 PM »

สวัสดีครับพี่ชาย  ผมนึกแล้วว่าคนอย่างพี่อั้นอะไรไว้ได้ไม่นานแน่ 5555 ได้การหละคราวนี้ หลังจากที่แอบเก็บข้อมูลเรื่องมะนาวจากพี่แล้วก็ได้เวลาเก็บเรื่องมะละกอต่อหละ

ผมพยายามปลูกมาหลายรอบแล้วครับพี่  เนื่องจากดินที่บ้านผม (บ้านจัดสรร)เนื้อที่เหลืออยู่นิดเดียวและดินที่เขาถมไว้ให้เป็นดินเหนียวอุ้มน้ำแต่หน้าแล้งแข็งโป๊ก  ผมพยายามบำรุงมาหลายปีแล้วแต่ก็ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ คือปลูกเมื่อไหร่เข้าหน้าฝนรากเน่าทุกที
ผมเลยอยากถามพี่ชายว่าจะปลูกในวงบ่อซีเมนต์แบบมะนาวได้มั้ย  จะมีพื้นที่พอให้รากมันเลี้ยงต้นจนติดลูกรึเปล่า

นอนดึกนะพี่พักนี้ ดอกมะนาวออกเยอะเลยชิวๆสิ  หายดีแล้วเหรอครับ

Liked By: sompol, 5XXA
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:28:10 PM »

สวัสดีครับพี่ชาย  ผมนึกแล้วว่าคนอย่างพี่อั้นอะไรไว้ได้ไม่นานแน่ 5555 ได้การหละคราวนี้ หลังจากที่แอบเก็บข้อมูลเรื่องมะนาวจากพี่แล้วก็ได้เวลาเก็บเรื่องมะละกอต่อหละ

ผมพยายามปลูกมาหลายรอบแล้วครับพี่  เนื่องจากดินที่บ้านผม (บ้านจัดสรร)เนื้อที่เหลืออยู่นิดเดียวและดินที่เขาถมไว้ให้เป็นดินเหนียวอุ้มน้ำแต่หน้าแล้งแข็งโป๊ก  ผมพยายามบำรุงมาหลายปีแล้วแต่ก็ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ คือปลูกเมื่อไหร่เข้าหน้าฝนรากเน่าทุกที
ผมเลยอยากถามพี่ชายว่าจะปลูกในวงบ่อซีเมนต์แบบมะนาวได้มั้ย  จะมีพื้นที่พอให้รากมันเลี้ยงต้นจนติดลูกรึเปล่า

นอนดึกนะพี่พักนี้ ดอกมะนาวออกเยอะเลยชิวๆสิ  หายดีแล้วเหรอครับ

สั้นๆและได้ใจความ คือได้ครับ เตรียมดินวัสดุปลูกเหมือนกัน โชคดีครับ

Liked By: yong9, 5XXA

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:34:47 PM »

สวัสดีครับ คุณชาย (ไม่เรียกเทพมะนาวก็ได้ครับ เอาเป็นเซียนมะนาวละกัน)
หน้าร้อนปีหน้าคงได้ใส่ขาดทับไปบนเสื้อเวอซาเช๋ร์ซะแล้วนะครับ มะนาวเล่นติดลูกซะขนาดนั้น
แต่ถ้าจะให้แพงจริงๆต้องเสื้อวินมอไซด์แถว จตุจักร นะครับ
ส่วนถ้านอนไม่ค่อยหลับแนะนำให้ไปหาเสื้อ รปภ.มาใส่ครับ
  ถามเรื่องมะละกอนะครับ พันธุ์ ฮอลแลนด์ แม่ยายเพาะเมล็ดเอง โตมาแล้วยอดมันเหลือง โค้งงอ ดังภาพ
จะด้วยการระบายน้ำไม่ดี หรือไวรัส ครับ แล้วจะแก้มันยังไงดี
วันก่อนแม่ยายให้ไปซื้อเมล็ดพันธุ์แขกดำมาปลูก บังคับกลายๆว่าจะต้องให้รอดด้วย
จะได้เตรียมความพร้อมให้รอบนี้โตมาแล้วรอดครับ

ผมถามนิสนึงครับ จะหาพันธุ์พื้นเมืองที่มันทนๆได้ที่ไหนเหรอครับ เหมือนเด๋วนี้โรคจะเยอะนะครับ ปลูกอะไรก็ยากกว่าแต่ก่อนมั่กๆ..ฤป่าว??

อาการเหมือนของผมเลยครับ แต่ของผมปลูกริมคัน ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องน้ำขังนะครับ (ผมส่ง mail ไปให้พี่ชายดูแล้ว) ต้นอื่นๆ ข้างๆก็ไม่เป็นครับ รบกวนด้วยครับ

ผมส่งรูปไปให้อาจารย์ท่านฟันทิ้งเอ๊ย ฟันธงแล้วครับ เดี๋ยวมาตอบให้อีกที โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: R-LUCK, mskh875, 5XXA

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:50:43 PM »

ผมส่งรูปไปให้อาจารย์ท่านฟันทิ้งเอ๊ย ฟันธงแล้วครับ เดี๋ยวมาตอบให้อีกที โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

เมื่อสักครู่ผมโทรถามท่านให้แล้ว ท่านว่าเรื่องน้ำชัวร์ครับเรียกภาษาประกิตว่า วอเตอร์ล็อคกิ้ง ดินชุ่มไปด้วยน้ำการแก้ไขอย่างที่ผมบอกครับ งานนี้อาจารย์ท่านฟันธงให้แล้ว แก้ไขเสร็จก็ไม่ต้องฟันทิ้ง โชคดีครับ

Liked By: R-LUCK, 5XXA

R-LUCK
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:29:33 AM »

ขอบคุณครับ ท่านชาย
อาการนี้เป็นแล้วยอดมันงอ ทุกต้นเลยครับ
แม่ยายสั่งฟันทิ้ง แถมให้ขุดราก ถอนโคน ตากดิน เพราะแม่ยายเป็นเกษตรเกิน ระบุว่ามันมาจากไวรัสแน่นอน ฟันธง เสร็จ ฟันทิ้ง ร้องไห้ ร้องไห้
ตอนนี้กำลังเพาะใหม่ เป็นพันธุ์แขกดำ คิดว่าจะทนมือทนเท้าได้มากกว่า ฮอลแลนด์...ตอนนี้เหลือ ฮอลแลนด์อยู่ก 10 กว่าต้น จัดช่องระบายน้ำใหม่ให้ตามที่ได้รับคำแนะนำแล้วครับ แต่ถ้ายังยอดงอ ใบเหลืองอีก ก็คงต้องฟันทิ้ง...

Liked By: tavatnet, 5XXA
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:54:19 AM »

ขอบคุณครับ ท่านชาย
อาการนี้เป็นแล้วยอดมันงอ ทุกต้นเลยครับ
แม่ยายสั่งฟันทิ้ง แถมให้ขุดราก ถอนโคน ตากดิน เพราะแม่ยายเป็นเกษตรเกิน ระบุว่ามันมาจากไวรัสแน่นอน ฟันธง เสร็จ ฟันทิ้ง ร้องไห้ ร้องไห้
ตอนนี้กำลังเพาะใหม่ เป็นพันธุ์แขกดำ คิดว่าจะทนมือทนเท้าได้มากกว่า ฮอลแลนด์...ตอนนี้เหลือ ฮอลแลนด์อยู่ก 10 กว่าต้น จัดช่องระบายน้ำใหม่ให้ตามที่ได้รับคำแนะนำแล้วครับ แต่ถ้ายังยอดงอ ใบเหลืองอีก ก็คงต้องฟันทิ้ง...

เห็นด้วยครับเออออตามท่านไปก่อนเพราะเป็นการปลูกเพื่อบริโภคในครัวเรือนไม่ต้องซีเรียสมากขุดทิ้งต้นสองต้นไม่เหลือบ่ากว่าแรง แต่ตอนปลูกก็ทำตามวิธีที่ถูกต้องปัญหาที่เคยมีก็จะหมดไปเอง ปลูกให้สูงกว่าระดับเดิมหน่อยครับเพราะผมเห็นที่พื้นดินของคุณมีน้ำนองอยู่รากมะละกอควรอยู่พ้นระดับน้ำนั้นประมาณ 30 ซ.ม.ครับ เราทำท่านครับแต่ไม่แต่พยายามเน้นให้อยู่ในระบบที่เราต้องการท่านไม่ทราบหรอกครับว่าเรากำลังแก้ปัญหาให้ หลายครั้งผมก็ช่วยเหลือคนอื่นโดยที่เจ้าตัวไม่รู้ครับเป็นความรู้สึกดีๆที่ช่วยให้เขามีความสุขโดยที่ไม่รู้ว่าเราเป็นคนที่ช่วยเขา ไม่ต้องการสิ่งตอบแทน ไม่ต้องประกาศให้โลกรู้ เรารู้อยู่ในใจลึกๆคนเดียว สุดท้ายคนที่ผมเคยช่วยเขาก็หันกลับมาแทงผมซะทะลุหลังด้วยความภาคภูมิใจว่าข้านี้มีความสามารถ เอวังด้วยประการฉะนี้แล โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: R-LUCK, tapairat, 5XXA

macaber
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:14:20 AM »

ขอบคุณครับพี่ชาย ผมจะลองไปจัดการวันเสาร์ นี้ครับ

ขุด รอบๆ ชายพุ่มใบ ลึก เกือบ หน้าจอบ จากนั้นหาปุ๋ยหมัก เศษหญ้่าฟาง คลุมโคนต้น เพื่อ ช่วยให้รากเกิดใหม่ ได้ไวขึ้น

ใช่ไหมครับ

ผมจะเอาการบ้านมาส่ง และจะรายงานผล นะครับ

ถ้าไม่ได้ผล เลี้ยงข้าวผมด้วย 555+

ถ้าอาการดีขึ้น มันจะแทงยอดใหม่เองใช่ไหมครับ (ผมถามอา ที่เคยปลูกบอกเพลี้ยลง ผมเลยซัดผงซักฟอง+ซันไล+น้ำ จัดไปรอบหนึ่ง)

**รบกวนเรื่องที่ผมส่ง mail ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม
ขอให้รวยๆๆครับ

Liked By: tapairat, 5XXA
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:52:34 AM »

ขอบคุณครับพี่ชาย ผมจะลองไปจัดการวันเสาร์ นี้ครับ

ขุด รอบๆ ชายพุ่มใบ ลึก เกือบ หน้าจอบ จากนั้นหาปุ๋ยหมัก เศษหญ้่าฟาง คลุมโคนต้น เพื่อ ช่วยให้รากเกิดใหม่ ได้ไวขึ้น

ใช่ไหมครับ

ผมจะเอาการบ้านมาส่ง และจะรายงานผล นะครับ

ถ้าไม่ได้ผล เลี้ยงข้าวผมด้วย 555+

ถ้าอาการดีขึ้น มันจะแทงยอดใหม่เองใช่ไหมครับ (ผมถามอา ที่เคยปลูกบอกเพลี้ยลง ผมเลยซัดผงซักฟอง+ซันไล+น้ำ จัดไปรอบหนึ่ง)

**รบกวนเรื่องที่ผมส่ง mail ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม
ขอให้รวยๆๆครับ

แบบนั้นได้ครับแต่ต้องเน้นดูเรื่องน้ำให้ดีอย่าให้ฉ่ำแฉะมากจะดีที่สุดให้บริเวณโคนต้นดูแห้งไปเลยครับเพราะน้ำเราให้เมื่อไหร่ก็ได้ มะละกอต้องการน้ำต่อวันมากจริงๆแต่ไม่ต้องการน้ำท่วมขัง เรื่องเลี้ยงข้าวผมขอเป็นมาม่าหมูสับครับ(วิญญาณหมู) สารภาพอย่างในรูปผมไม่รู้จะเลี้ยงอะไรคุณดี ตัวเองยังเอาไม่รอดเลยครับ ซัดแต่มาม่าทุกมื้อตอนนี้ตัวเหลืองจนคนแถวๆนั้นคิดว่าผมเต้นกังนัมสไตล์ไปอัพตัวมาเป็นแนวเกาหลีครับ  หารู้ไม่อาหารมื้อเที่ยงผมมาม่าใส่ผักบุ้งในสวนแทบทุกวันดีหน่อยเจ้าของสวนท่านก็ใส่ปลากระป๋องหกเต้า(สามแม่ครัว)มาให้กระป๋องนึง ทำไงได้ล่ะครับเรามันแค่ลูกจ้าง

mskh875
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:10:44 AM »

แบบนั้นได้ครับแต่ต้องเน้นดูเรื่องน้ำให้ดีอย่าให้ฉ่ำแฉะมากจะดีที่สุดให้บริเวณโคนต้นดูแห้งไปเลยครับเพราะน้ำเราให้เมื่อไหร่ก็ได้ มะละกอต้องการน้ำต่อวันมากจริงๆแต่ไม่ต้องการน้ำท่วมขัง เรื่องเลี้ยงข้าวผมขอเป็นมาม่าหมูสับครับ(วิญญาณหมู) สารภาพอย่างในรูปผมไม่รู้จะเลี้ยงอะไรคุณดี ตัวเองยังเอาไม่รอดเลยครับ ซัดแต่มาม่าทุกมื้อตอนนี้ตัวเหลืองจนคนแถวๆนั้นคิดว่าผมเต้นกังนัมสไตล์ไปอัพตัวมาเป็นแนวเกาหลีครับ  หารู้ไม่อาหารมื้อเที่ยงผมมาม่าใส่ผักบุ้งในสวนแทบทุกวันดีหน่อยเจ้าของสวนท่านก็ใส่ปลากระป๋องหกเต้า(สามแม่ครัว)มาให้กระป๋องนึง ทำไงได้ล่ะครับเรามันแค่ลูกจ้าง

เสื้อตัวนี้ล่ะครับ  ขลัง...
นึกถึง หนัง หมัดเมา ยังไง มะรู้อ่ะ...
ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Mikki mix, 5XXA
R-LUCK
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:22:43 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ...
ส่วนเสื้อที่ขาดนี่เกิดจากโดนแทงหลังหรือเปล่าครับ...
ผมโดนแทงหลังประจำแต่ไม่เข้า...หุหุ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ศิษย์มีครู เหมือนงูมีพิษ เจ๋ง เจ๋ง
พอโดนรีดพิษเข้าก็เลยต้องมาขุดดินปลูกมะละกอซะ...
เด๋วกลับไปลองปลูกใหม่ครับ...
ปล.อย่าลืมสูตรฆ่าเพลียนะครับ...
tanadej tonchan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:29:08 AM »

มีพื้นที่อยู่ 3 ไร่ครับ ตอนนี้ปลูกมะนาว ลงดินระยะประชิด 2*2ไปเเล้ว 200 ต้น   ลงกล้วยไปบ้าง  อยากจะปลูกมะละกอเพิอให้เกิดรายได้ อยากได้ข้อเเนะนำครับผม
    ขอบคุณครับ
 สันต์   ยิงฟันยิ้ม

ขึ้นลูกฟูกสูงประมาณ 30 ซ.ม.ระยะลูกฟูก 3 เมตรครับปลูกที่ระยะห่างระหว่างต้น 3X3 เมตร ควรขึ้นลูกฟูกครับเพราะบ้านเราปัญหาเรื่องหารระบายน้ำคือปัญหาหลัก ส่วนระยะปลูกไม่ควรชิดกว่านี้เพราะใบจะเกยกัน ทำให้เกิดการบังแสงยอดมะละกอจะยืดยาวต้นสูงชะลูดลำต้นอ่อนระหว่างข้อก็จะยาวด้วยครับ ระบบน้ำควรเป็นสปริงเกลอร์น้ำหยดไม่พอถ้าจำเป็นต้องใช้ให้ใช้แถบน้ำหยด 2 แถบครับ ส่วนปุ๋ยไม่เรื่องมากให้สูตรเดียวตลอดอายุการใช้งาน 5/1/4,4/1/3,3/1/2 สูตรสัดส่วนนี้จะให้รสชาดและผลผลิตที่ดีครับ อ้อวัสดุปลูกสำหรับรองก้นหลุมควรร่วนระบายน้ำได้ดีเน้นที่อินทรีย์วัตถุสูงไว้ก่อนครับเพราะมะละกอโตเร็วมาก น้ำและปุ๋ยต้องต่อเนื่อง โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

สูตร  5/1/4,4/1/3,3/1/2  อยากทราบปุ๋ยเคมีอะไร  ขอบคุณคุณ มากคับ...

3/1/1 ก็ 21-7-14 ,5/1/4 ก็ 20-4-16 ใช้ตัวกลางเป็นตัวหารตัวหน้าและตัวหลังครับ ไม้ผลต่างๆพยายามใช้สูตรนี้ครับมะพร้าวน้ำหอม ฝรั่ง ชมพู่ มะละกอ ส้ม มะนาว ได้หมดผลผลิตที่ออกมาดีมาก รสชาดดีเพราะโปแตสเซียมจะเกาะติดตัวหน้าคือไนโตรเจนอยู่ประมาณ 1 ส่วนจะพอดีในการสรา้งต้น กิ่ง ใบ ขยายผล สะสมน้ำตาลในเนื้อผลมะพร้าวน้ำหอมบ้านแพ้วเคยใช้สูตร 5/1/4 ประกวดชนะเลิศมาแล้วทั้งหวานทั้งหอมครับ โชคดีครับ

*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:04:00 PM »

เอารูปมาดูให้น้ำลายไหลเล่นๆครับ ถ่ายเมื่อเช้านี้ครับ ออกจากสวนตอนนี้กิโล 25 บาทสูงสุดได้ 28 บาท แนวโน้มราคาจะลดลงเรื่อยๆครัมมะละกอนอกเข้ามาแล้ว

Liked By: mskh875, 5XXA
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:35:25 AM »

สวัสดีครับ  เห็นภาพแล้วแทบจะทนไม่ได้  ชอบที่สุึดเลยครับ  แต่ผมเป็นน้องใหม่  อยากทำแบบสวนมะละกอจังเลย  ถ้ายังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง  ครับ  ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:03:45 AM »

สวัสดีครับ เห็นภาพแล้วชอบมากครับ  อยากทำแบบนี้จังเลย  อยากได้เมล็ดพันธุ์มะละกอขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงค รับ

Liked By: 5XXA
sayoinlove
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:04:23 AM »

ท่านชายคร๊าบ รบกวนสอบถามว่า มะละกอเพิ่งลงปลูก ถ้าจะตามด้วยฟักทองแซมตามร่อง จะทำได้มั้ยครับ จะมีปัญหาอะไรตามมามั๊ยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: 5XXA
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 63   ขึ้นบน
  พิมพ์