ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปลูกอ้อยสุพรรณบุรี50 อยู่ 4 ไร่  (อ่าน 6454 ครั้ง)
boonsoong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 08:41:42 AM »

ระบบน้ำหยดของผมจากแท่งน้ำ 5 แท่งก็ใช้ได้แต่ปัจจุบันผมใช้เครื่อง 5.5 แรงช่วยโดยทำระบบแอร์แวช่วยถือว่าได้ผลดี จากการสูบน้ำบาดาล ส่วนแท่งน้ำผมเปลี่ยนมาเป็นการให้ปุ๋ยแท่นผลหน้าพอใจอู่ยนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

boonsoong
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 06:53:42 PM »

ผมยังมีปัญหาเรื่องปลวกอย่างมากเพราะปลวกยังเจาะกินลำอ้อยอยู่เลย  ที่ว่าปลวกประเทศไทยกินแต่พืชที่ตายแล้วนั้นคงไม่จริง เพราะลำอ้อยยังไม่ตายปลวกเขาเจาะกินข้างในลำต้นเฉยเลย  ท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการช่วยแนะนำด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 03:18:56 PM โดย boonsoong » บันทึกการเข้า
boonsoong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:06:48 PM »

เรียนเพื่อนสมาชิกที่สนใจการปลูกอ้อยคั้นน้ำล้วนๆ ผมมีประสพการ การปลูกอ้อยสุพรรณบุรี50 มาเล่าสู้กันอ่านและแลกเปลี่ยนความรู้เพื่อหาประสพการดีๆให้รู้กัน  สำหรับผมก่อนปลูกผมจะตัดอ้อยท่อนละตาแล้วนำไปแช่น้ำยาเร่งรากและยาป้องกันเชื้อรา แล้วนำไปเลียงเป็นแถวหันตาอ้อยขึ้นด้านบนแ้ล้วเอาแกบดำโรยทับพอประมาณรดน้ำให้ชุมวันละ 1 ครั้งก็พอ 7 วันผ่านไปหน่ออ้อยงอกอีก 7 วันต่อมาผมก็เอาไปปลูกตามล่องแถวที่เตรียมไว้วันแรกผมรดน้ำให้ชุมหลังจากนั้นผมก็ว่างเทปน้ำหยดตามร่องปลูกให้น้ำวันละ 2 ชั่วโมงก็พอเพียงแล้ว ลืมบอกไปว่าท่อนพันธ์ที่ดีต้องตาใหญ่และก่อนชำกล้าต้องลอกกาบอ้อยออกให้หมดไม่งั่นอ้อยจะงอกไม่พร้อมกันขอเล่าเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 06:41:06 PM โดย boonsoong » บันทึกการเข้า
rotthip
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:44:07 PM »

การเอาใบอ้อยแก่ออกจะมีผลกับสีของน้ำอ้อยนะครับ สีที่ออกมาสวยที่สุด สำหรับผมคืออ้อยที่ไม่เอากาบใบออกครับ คือเขียวอมเหลือง (ผมขายอ้อยคั่นน้ำมา 2 ปี มีอ้อยสุพรรณ 50 1 ไร่ แบ่งปลูกมีอ้อยตัดทั้งปี จะเพิ่มอีกเป็น 3ไร่ในปีนี้ ถึงปีหน้าครับ)  อ้อยที่เอาใบออก ถ้าไม่โดนแดด ลำจะเขียวเค้ม โดนแดดจะออกเหลืองแดง สีต่างกันครับ และอีกอย่าง ตัดมาหลายวันสีก็เปลี่ยนเหมือนกัน
ปลูกที่ไหนครับผมขายน้ำอ้อยอยากไปรับมาขายบ้าง อิท 089-7538544

Liked By: ShinFTTS
rotthip
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:50:33 PM »

ใครมีความรู้เรื่องกำจัดปลวกในไร่อ้อยโดยไม่ใช้สารพิษกำจัดขอความกรุณาแนะนำด้วยเพราะผมมือใหม่จริงๆ ครับ ท่านที่เข้ามาอ่านเพื่อแลกเปลี่ยนคาวมรู้เรื่องการปลูกอ้อยสุพรรณบุรี50ระบบน้ำหยดที่ผมทำมาแล้วถือว่าได้ผลดีเพราะต่อไปผมว่างแผนจะขายน้ำอ้อยทั้งปีสำหรับการปลูกอ้อยที่ประหยัดท่อนพันธ์ให้ไปอ่านที่หน้า2เพราะผมทำมาแล้วประหยัดท่อนพันธ์จริงๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ปลูกที่ไหนครับอยากรับมาคั้นน้ำขายผมอยู่ฉะเชิงทรา  อิทครับ 089-7538544
darin1yok
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:35:30 AM »

ค่ะ  ใช่  ที่ บ้าน ปลูก  ไร่ ครึ่ง  แล้วตัดคั้นน้ำขาย   ประสบปัญหา ปลวกกิน  และ อ้อย ล้ม  ทำให้ตัด ขายไม่ทัน  มีวิธีการแก้ไข ปัญหา อย่างไร แต่ที่ไร่ ไม่ได้ เอาใบออก  น้ำที่คั้น สีเหลืองแกม เขียว  แต่ที่เห็นภาพมาโชว์  ทำไม  น้ำ  ถึง  สีต่าง จากที่บ้าน พอสมควร   แนะนำด้วยค่ะ
boonsoong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 06:46:54 PM »

อ้อยผมปลูกที่ยโสธรบริหารจัดการเพิ่อขายเองครับ     น้ำอ้อยที่มีสีเหลื่องจะเป็นอ้อยหน้าแล้งแก่จัดและตัดใว้หลวยวันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
boonsoong
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:26:45 PM »

จากปัญหาเรื่องปลวกที่เจาะกินลำอ้อยยังเป้นปัญหาอยู่จนทุกวันนี้ยิ่งตอนนี้ ๒๘ มิ ย ๒๕๕๖ แล้งฝนหายไปปลวกก็ก็มาอีกอ้อยที่กำลังตัดงวดที่สองก็มีปัญหาเรื่องปลวกเคยศึกษาผู้รู้เรื่องเชื้อรา ที่กำจัดปลวกแต่ทุกท่านก็เป็นธุระกิจการค้าค่อนข้างแพงแล้วอย่างนี้ชาวไร่ชาวนาเราจะจะพึ่งอะไรดี ขายข้าวได้ราคาหน่อยก็ว่าประเทศขาดทุน ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์