หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวน ก่อนเกษียณอายุราชการ  (อ่าน 48176 ครั้ง)
adulsri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:09:08 AM »

แวะมาเยี่ยมเยี่ยนครับ น้ำท่าอุดมสมบูรณ์มากครับ ชอบจังที่รำสุรา แต่ถ้ามีพนักพิงหลัง รอบๆ น่าจะดี เดี๋ยวได้ที มีเผลอกหงายหลังนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

thepvaru
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:11:09 AM »

ยินดีด้วยครับ คิดถูกแล้วครับที่เริ่มทำตอนนี้ เดี๋ยวจะไม่มีแรงทำตอนเกษียณจริงๆ พอเราเกษียณสวนเราก็พร้อม ดีแล้วครับที่ได้ 5ไร่5แสนใครๆก็อยากได้ที่ ตจว. ไม่รู้ว่าน้ำท่วมหรือเปล่า  ผมเพื่อนคุณตะหากที่โชคร้าย อิอิ แล้วบ้านในภาพนี้คือที่ไหนครับ ยังพอมีที่อีกไหมเผื่อจะไปเป็นเพื่อนบ้าน ขอเป็นกำลังใจให้ครับ กับคนที่แนวคิดเดียวกัน อายจัง
เป็นโชคดีของผมที่ไม่ชื้อครับปีที่แล้วตรงนั้นท่วมสนิท ยังสงสารไอดอลของผมเลย(ลุงคนที่เสนอขายที่ตรงนั้นให้ผม เพื่อนรุ่นพ่ออีกคนหนึ่งของผม ) บ้านท่านจมสนิท ต้นไม้ของลุงตายเกือบหมด ท่านพูดมาคำ "คนเรามันเป็นธรรมชาติ เกิดได้ก็ดับได้ เมื่อดับ คนที่อยู่ก็ต้องสู้ต่อไป มันก็เกิดใหม่ได้" ต้นไม้ในสวนผม สวนหนึ่งท่านก็ให้มาก็มี
thepvaru
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:13:43 AM »

แวะมาเยี่ยมเยี่ยนครับ น้ำท่าอุดมสมบูรณ์มากครับ ชอบจังที่รำสุรา แต่ถ้ามีพนักพิงหลัง รอบๆ น่าจะดี เดี๋ยวได้ที มีเผลอกหงายหลังนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อันนี้เป็นความตั้งใจที่จะไม่ทำครับ อยากมีที่นั่งห้อยขาเวลาให้อาหารปลา เอาไว้ให้เด็ก ๆ กระโดดน้ำเล่นนะครับ

Liked By: adulsri, 9_shane, kedmanee
thepvaru
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:23:20 AM »

คนดูแลสวนผมครับ พ่อตาผมเอง หลังจากปล่อยสวนทิ้งไว้เกือบสองปี ตอนไปเรียนเสริมวุฒิการศึกษา ท่านก็มาอยู่ให้ แบบว่าอยู่กรุงเทพ แก่บอกเบื่อ เลยชวนให้มาอยู่สุพรรณ ท่าน เลยมาอยู่ให้ บอกให้กลับ ตอนนี้จะไล่กลับ ท่านบอกไล่ยังไงก็ไม่ไป อยู่อย่างนี้ดี อากาศก็ดี ตอนนี้เบาหวานก็ไม่มีแล้ว ตอนมาอยู่แรก ๆ เบาหวานนี้ไม่ต้องบอกสูงจนน่ากลัววูบ ท่านอยู่ได้ออกกำลังเดินไปเดินมา ตัดหญ้าบ้าง อยากกินปลาก็ตกในบ่อ มีความสุข ไม่กลับแล้วกรุงเทพ  ยิงฟันยิ้ม
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:27:51 AM »

คนดูแลสวนผมครับ พ่อตาผมเอง หลังจากปล่อยสวนทิ้งไว้เกือบสองปี ตอนไปเรียนเสริมวุฒิการศึกษา ท่านก็มาอยู่ให้ แบบว่าอยู่กรุงเทพ แก่บอกเบื่อ เลยชวนให้มาอยู่สุพรรณ ท่าน เลยมาอยู่ให้ บอกให้กลับ ตอนนี้จะไล่กลับ ท่านบอกไล่ยังไงก็ไม่ไป อยู่อย่างนี้ดี อากาศก็ดี ตอนนี้เบาหวานก็ไม่มีแล้ว ตอนมาอยู่แรก ๆ เบาหวานนี้ไม่ต้องบอกสูงจนน่ากลัววูบ ท่านอยู่ได้ออกกำลังเดินไปเดินมา ตัดหญ้าบ้าง อยากกินปลาก็ตกในบ่อ มีความสุข ไม่กลับแล้วกรุงเทพ  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าจริงนะ คนแก่ไม่ชอบอยู่เฉยๆ เพราะย่าผมแก่แล้ว ไม่ค่อยไหวยังชอบลงมาถางหญ้าเผาถ่านเลย บอกอยู่เฉยๆไม่ชอบ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
thepvaru
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:31:55 AM »

บรรกาศภายในสวนนนท์นิชา เลยชวนเพื่อนมาตกปลา ตกเสร็จแล้วมาย่าง สนุกกันมากสำหรับเด็ก "เจ้าของสวนไม่วางเลยตะเกียบ"
9_shane
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:32:53 AM »

^
^ นี่แหละความสุขเริ่มขึ้นแล้ว ข้างบนนั่นปลาอะไรครับ ตัวใหญ่น่ากินจัง  ยิ้ม

Liked By: tapairat, kedmanee

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
penpen
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:36:01 AM »

เข้ามาชมบรรยากาศบ้านสวนแห่งความสุข(ภาพดีด้วย)ค่ะ  ยิ้ม

Liked By: kedmanee
thepvaru
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:39:28 AM »

ต้นมะตาด ปลูกไว้ข้างบ่อใหญ่  ปลูกมาเกือบ 3 ปี ข้าง ๆ มีต้นยอ กับมะพร้าว  โตช้ามาก แต่ก็มีความสุขนะครับเวลาเดินมาดูเขา
thepvaru
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:41:21 AM »

เข้ามาชมบรรยากาศบ้านสวนแห่งความสุข(ภาพดีด้วย)ค่ะ  ยิ้ม
ครอบครับเพื่อนรุ่นน้องนะครับ กับเจ้าของสวน 

Liked By: penpen, kedmanee
thepvaru
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:43:44 AM »

^
^ นี่แหละความสุขเริ่มขึ้นแล้ว ข้างบนนั่นปลาอะไรครับ ตัวใหญ่น่ากินจัง  ยิ้ม
ชื่อ ปลาเปคู หรือ ปลาคู้ หรือที่นิยมเรียกกันในเชิงการเกษตรว่า ปลาจะละเม็ดน้ำจืด ครับ ผมเรียกปลาของตรูครับ

Liked By: Rai_Ninlapat, kedmanee
thepvaru
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:46:50 AM »

กล้วยไข่ครับ ยังซิงอยู่ หน่อแยะมาก เก็บไว้ว่าจะเอาไปปลูกข้างที่นาที่ซื้อไว้ รอหมดฝน และปรับปรุ่งพื้นที่ใน 4-5  เดือนข้างหน้า
thepvaru
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:51:28 AM »

กล้วยหอมครับ ออกเป็นเครือแรก สำหรับกล้วยหอมของสวนนนท์นิชา ข้างหลังกล้วยน้ำว้า  กล้วยน้ำว้าส่งเป็นดอกเบื้ยให้คุณแม่เป็นประจำ แม่ชอบมาก
thepvaru
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:56:32 AM »

ต้นมะดันครับ ปลูกไว้นานแล้ว ยังไม่มีลูก  ได้มาจากลุงที่เป็นไอดอลของผม 4 ปีแล้วมัง ปล่อยให้อยู่แบบตามมีตามเกิด
thepvaru
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:03:26 PM »

โอ่งของแถมจากที่ซื้อบ่อแถมบ้านได้มา 5 ใบ  เก็บน้ำฝน 1 ใบ ที่เหลือใช้เป็นทีเก็บน้ำประปา ไว้ใช้ในบ้าน กับต้นพริก ที่ดกมาก เวลามาสวนที่ไรไม่ต้องซื้อพริก  ยิงฟันยิ้ม
thepvaru
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:12:04 PM »

ต้นอินทผาลัม ลอกการบ้านมาจากสวนเอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ เพาะเมล็ด ปลูกไว้ 8 ต้น มีสวนแก้วมังกร ปลูกแบบตามมีตามเกิด ไม่ใช้สารเคมี  แถมต้นสัก 5 ต้น แต่ที่สวนมีทั้งหมด 10 ต้น กะว่าเกษียณปลูกบ้านมีเสาต้นสัก  ยิ้มกว้างๆ (คิดไปงั้น)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์