หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวน ก่อนเกษียณอายุราชการ  (อ่าน 50347 ครั้ง)
thepvaru
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:28:15 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ ก่อนอื่นอยากบอกว่า หลังจากแอบดูกระทู้ของเพื่อน ๆ พี่ น้อง ทั้งหลายแล้ว ก็อยากจะทำงานด้านเกษตรบ้าง จึงเป็นที่มาของ "บ้านสวนนนท์นิชา"

รูดซิบปาก ย้อนไปเมือปีพ.ศ. 2551   ช่วงนั้นมีคนมาเสนอขายที่แถว ๆ บางใหญ่ ที่ประมาณ 150 ตารางวา ยังเป็นท้องนาอยู่เลย เลยขอยืมเงิน คุณแม่มาได้ ห้าแสน ตกลงใจจะซื้อแล้ว เจอเพื่อนรัก หักเหลี่ยมโหด อยากได้ ติดต่อเจ้าของที่ เอาที่ 150 ตารางวาไปเป็นที่เรียบร้อย  เอาละซิ เงินก็ขอแม่มาแล้ว (จะคืนก็กระไรอยู่) โชคดี หรือโชคร้ายไม่รู้ มาเจอคนเสนอขายที่แถวอำเภออู่ทอง จ.สุพรรณบุรี ขายให้  5 ไร่ 5 แสนกว่าบาท  เดินทางมาดูที่ บรรยากาศเย็นสบายดีมาก คุณนายที่บ้านชอบอกชอบใจ ตัดสินใจบอกเจ้าของที่ ฉันจะเอา อีกเดือนโอนเลย ยังไม่ทันเดินสำรวจเลย (เรามันช้างเท้าหน้า คุณนายเค้ามันควาญช้าง) เลยตามใจเค้า

9_shane
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:42:23 AM »

ยินดีด้วยครับ คิดถูกแล้วครับที่เริ่มทำตอนนี้ เดี๋ยวจะไม่มีแรงทำตอนเกษียณจริงๆ พอเราเกษียณสวนเราก็พร้อม ดีแล้วครับที่ได้ 5ไร่5แสนใครๆก็อยากได้ที่ ตจว. ไม่รู้ว่าน้ำท่วมหรือเปล่า  ผมเพื่อนคุณตะหากที่โชคร้าย อิอิ แล้วบ้านในภาพนี้คือที่ไหนครับ ยังพอมีที่อีกไหมเผื่อจะไปเป็นเพื่อนบ้าน ขอเป็นกำลังใจให้ครับ กับคนที่แนวคิดเดียวกัน อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 12:45:21 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
thepvaru
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:45:16 AM »

ยิ้มเท่ห์ หลังจากโอนที่ทางเป็นที่เรียบร้อย เดินสำรวจที่ เป็นบ่อซะ 3 บ่อ มีที่อยู่ประมาณ ไร่กว่าๆ บ่อใหญ่ก็เกือบสองไร่ครึ่ง บ่อเล็ก ๆ อีก พาแม่มาดู บ่นซะ เอ็งซื้อที่บ่อหรือไง แม่ครับ ผมซื้อบ่อนี่เค้าแถมบ้านให้ผมหลังหนึ่ง ผมไม่ต้องปลูก แถมมีน้ำให้ผมใช้เหลือเกินพอ แม่งอนซะหลายเพลาเลย สรุปที่ที่ซื้อมีบ้านหนึ่งหลังกับบ่อน้ำสามบ่อ
บ่อน้ำใหญ่ เอาไว้เป็นบ่อน้ำใช้
thepvaru
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:48:47 AM »

ยินดีด้วยครับ คิดถูกแล้วครับที่เริ่มทำตอนนี้ เดี๋ยวจะไม่มีแรงทำตอนเกษียณจริงๆ พอเราเกษียณสวนเราก็พร้อม ดีแล้วครับที่ได้ 5ไร่5แสนใครๆก็อยากได้ที่ ตจว. ไม่รู้ว่าน้ำท่วมหรือเปล่า  ผมเพื่อนคุณตะหากที่โชคร้าย อิอิ แล้วบ้านในภาพนี้คือที่ไหนครับ ยังพอมีที่อีกไหมเผื่อจะไปเป็นเพื่อนบ้าน ขอเป็นกำลังใจให้ครับ กับคนที่แนวคิดเดียวกัน อายจัง
อยู่ ต.สระพังลาน อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรีครับ

Liked By: ดวงพร
9_shane
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:49:34 AM »

เป็นผมก็งอน  ยิงฟันยิ้ม สระน้ำนั่นกินพื้นที่ไป3ใน5 มันก็ดีอยู่มีน้ำให้ใช้เลยแต่จะเยอะไปซักนิด ซักสองงานก็น่าจะพอ นี่เราจะเหลือพื้นที่ทำเกษตรไม่เท่าไรเองนะครับ แล้วได้สืบประวัติก่อนซื้อไหมครับว่าทำไมถึงขาย ผมว่าทำบ้านใหม่เล็กๆน่าอยู่กว่านา อยู่บ้านคนอื่นยังๆงไม่รู้ ลังเล ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 01:02:49 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
a106679
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 07:23:35 AM »

โชคดี จังเลยครับ ได้ ที่ตั้งห้าไร่ พร้อทำเกษตรได้ด้วยครับ มีบ้านให้พร้อมด้วย อะไรจะโชคดี ขนาดนี้ครับ ในบ่อเลี้ยงปลา ครับ
ทำโรงเรือนเลี้ยงไก่ไข่ ไ่ก่เนื้อ บนบ่อครับ และปลูกข้าว ลอยน้ำด้วยครับ ปลูกผักบุ้งลอยน้ำ ปลูกบัว ปลูก ผักกระเฉดด้วยครับ
รอบ ขอบบ่อ ปลูกกล้วย ปลูก ต้นแค ปลูกตะใคร้ ปลุกต้นมะกรูด ปลูกมะนาว ปลูกมะพร้าว ปลูก ส้มโอ ปลูก ระมุด ปลูกมะเฟือง ปลูกมะไฟ ปลูกข่า ปลูก ต้นไผ่ ปลูก ขนุน ปลูก มะม่วง และเหลือพี่้นที่ไว้ปลูก พื้นล้มลุกด้วยนะครับ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:16:29 AM »

ชอบมากเลยครับ แต่บ่อน่าจะถมซักบ่อนะครับ บ่อเล็กน่ะ บ่อเล็กอีกบ่อเลี้ยงปลา สวนสระน้ำใหญ่ก็ปล่อยปลาเบณจพรรณ จำพวกกินพืชเช่น ปลานิล ตะเพียน ยี่สก ทับทิม แรด ลงไปก่อนซักครึ่งปีรอให้มันออกลูกหลานเยอะๆก่อน ;Dแล้วปล่อยลูกปลากินเนื้อเช่นปลากรายตามไป เพราะปลากรายจะกินลูกปลากินพืช แค่นี้ก็ได้กินทั้งปลากราย ปลานิล ปลาแรด ปลาทับทิม และไม่ต้องเลี้ยง ปล่อยให้มันหากินเอง อาจจะมีโปรยๆอาหารนานๆครั้ง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แนะนำเฉยๆน่ะครับ เพราะผมก็อยากทำเหมือนกันครับ แต่ไม่มีที่จะทำ

ลงมือซะ !!
thepvaru
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:37:22 AM »

ยิ้มเท่ห์ กลับมาเล่าอดีต  ยิงฟันยิ้ม จากที่ซื้อบ่อแถมบ้าน ก็ดำเนินการปรับปรุงบ้าน ถมบ่อเล็กไปหนึ่งบ่อ แต่งบ่อใหญ่ แต่งบ่อรอง โดยเอาดินจากบ่อใหญ่ สรุปบ่อใหญ่ก็ลึกสุดบรรยาย บ่อรองลึกไม่มาก เอาไว้ให้เด็ก   ๆ เล่นน้ำ ได้ที่เพิ่มมาอีกหน่อย  สร้างศาลากลางน้ำไว้กลางบ่อรอง เอาไว้นั่งรำสุรา กับเพื่อน ๆ

สถานที่รำสุรา ให้อาหารปลา
บ่อใหญ่บ่อรองจัดการปล่อบปลา ปลาที่ปล่อย ปลานิล ปลาทับทิม ตะเตียน ยีสก เปกู ปลาแรด แต่ที่แตกต่าง ปล่อยปลาบึกที่บ่อใหญ่ไป 12 ตัว ปลาสวาย ปลานวลจันทร์ ที่เหลือ ปลาเจ้าถิ่นที่มีอยู่เดิม อาทิตย์ที่แล้วพึงปล่อยปลาคังไป 300 ตัว ๆ ตัวไม่เกิน 2 นิ้ว รอดเปล่าไม่รู้
kwanbanna
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:44:11 AM »

ยิ้มเท่ห์ กลับมาเล่าอดีต  ยิงฟันยิ้ม จากที่ซื้อบ่อแถมบ้าน ก็ดำเนินการปรับปรุงบ้าน ถมบ่อเล็กไปหนึ่งบ่อ แต่งบ่อใหญ่ แต่งบ่อรอง โดยเอาดินจากบ่อใหญ่ สรุปบ่อใหญ่ก็ลึกสุดบรรยาย บ่อรองลึกไม่มาก เอาไว้ให้เด็ก   ๆ เล่นน้ำ ได้ที่เพิ่มมาอีกหน่อย  สร้างศาลากลางน้ำไว้กลางบ่อรอง เอาไว้นั่งรำสุรา กับเพื่อน ๆ

สถานที่รำสุรา ให้อาหารปลา
บ่อใหญ่บ่อรองจัดการปล่อบปลา ปลาที่ปล่อย ปลานิล ปลาทับทิม ตะเตียน ยีสก เปกู ปลาแรด แต่ที่แตกต่าง ปล่อยปลาบึกที่บ่อใหญ่ไป 12 ตัว ปลาสวาย ปลานวลจันทร์ ที่เหลือ ปลาเจ้าถิ่นที่มีอยู่เดิม อาทิตย์ที่แล้วพึงปล่อยปลาคังไป 300 ตัว ๆ ตัวไม่เกิน 2 นิ้ว รอดเปล่าไม่รู้
ดีเลย เมาได้ที่ก็ตกบ่อเป็นอาหารปลา ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
thepvaru
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:48:54 AM »

ยิ้มเท่ห์ จากนั้น ก็ปลูกอะไร ต่อมิอะไรที่อยากปลูก สรุป ตายยกคณะ  ยิ้มกว้างๆ เพราะไม่มีคนดูแล แถมมีเพือนรวมโลก เข้ามาหยิบยืมของไปไม่บอกกล่าวและไม่คืน (เค้าเรียกว่าขโมยขึ้นบ้าน )  ช่วงนั้น เริ่มท้อแท้  ร้องไห้  แต่ก็สู้ต่อไป หาเวลาไปปลูก กล้วยไว้ก่อน ไผ่บงหวาน มะม่วง อะไรต่อมิอะไรไม่รู้ อยากปลูกก็ปลูกไม่มีแบบแผน  จากที่ซื้อที่ปลายปี 51 โชคดีที่ทำงานเค้าให้ทุน เรียนต่อ สองคนผัวเมียเลยเว้นจากสวนไประยะนึง เสริมสร้างความรู้ เอาไว้ใช้ในที่ทำงานสองปี ช่างนี้เลยไม่มีเวลามาดูแลสวนเท่าไร ปล่อยไว้ตามยถากรรม มาดูที ก็ตัดหญ้าบ้าง ทำโหน่ทำนี่บ้าง สรุปเทวดาดูแลไป   ยิ้ม
Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:57:39 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: yudhapol, laihan

:: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::
:: รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน ::
:: FB : อินทผลัม สามชุก สุพรรณบุรี ::
surachai1952
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:00:42 AM »

โชคดี จังเลยครับ ได้ ที่ตั้งห้าไร่ พร้อทำเกษตรได้ด้วยครับ มีบ้านให้พร้อมด้วย อะไรจะโชคดี ขนาดนี้ครับ ในบ่อเลี้ยงปลา ครับ
ทำโรงเรือนเลี้ยงไก่ไข่ ไ่ก่เนื้อ บนบ่อครับ และปลูกข้าว ลอยน้ำด้วยครับ ปลูกผักบุ้งลอยน้ำ ปลูกบัว ปลูก ผักกระเฉดด้วยครับ
รอบ ขอบบ่อ ปลูกกล้วย ปลูก ต้นแค ปลูกตะใคร้ ปลุกต้นมะกรูด ปลูกมะนาว ปลูกมะพร้าว ปลูก ส้มโอ ปลูก ระมุด ปลูกมะเฟือง ปลูกมะไฟ ปลูกข่า ปลูก ต้นไผ่ ปลูก ขนุน ปลูก มะม่วง และเหลือพี่้นที่ไว้ปลูก พื้นล้มลุกด้วยนะครับ
สุดยอดคำแนะนำเลย แค่นี้ก็หนักหนาแล้วครับ เหลือกินพอขายได้ด้วย ถ้าเต็ม 5 ไร่ ต้องจ้างเขาอย่างเดียวทำเองไม่ไหวแน่ ขอให้เป็นเกษตรอินทรีย์นะครับ เพื่อสุขภาพของเราเอง และคนรอบข้าง

Liked By: kwanbanna
thepvaru
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:20:19 AM »

ยิ้มเท่ห์ เล่าเพื่อนบ้างข้างเคียง บ้างดีกว่า ตอนซื้อที่ครั้งแรก ซ้ายเป็นไร่อ้อย ขวาไร่อ้อย ต้านหลังเป็นที่ว่างเปล่า (ของโรงงานอาหารสัตว์....ถามชาวบ้านแถวนั้นนะ) เลยที่ว่างเปล่าก็เป็นโรงงานอาหารสัตว์ พอทน ไม่มีใครรบกวนดี แต่พอเค้าถึงฤดูการเก็บเกี่ยวอ้อย นึกว่าอยู่ นรก ไฟล้อมรอบเลย (เค้าเผาอ้อย ถามชาวบ้านเค้าเผาทำไม เค้าบอกว่าเวลาตัดจะได้ตัดง่าย ไม่คัน) ไม่เกรงใจเราเลย  โกรธ
โชคดีอีก ด้านซ้ายมือ เค้าเลิกทำอ้อยหันมาปลูกข้าวแทน โห จุดประกาย อยากเป็นชาวนา  ยิ้ม

ที่นา ที่จุดประกายอยากเป็นชาวนา
ถามหาเจ้าของที่ อยากได้ โลภอีกแล้วหนอเรา ถามคนแถวนั้น ไม่มีใครยอมบอก   >: ( สงสัยต้องพึง Google) เพราะดูจากโฉนดเรา เพราะที่เราเจ้าของเดิมเค้าแบ่งมา ใช้เวลาไม่นานได้เบอร์เจ้าของที่ ติดต่อปีกว่า ต่อรองไปต่อรองมา ท้อแล้ว  โกรธ อบต.แถวนั้นบอกจะซื้อทำ บ้านพักให้คนเช่า เอาละซิ เราอยากอยู่อย่างสงบ คนเริ่มมา เป็นไงเป็นกัน โชคดีหรือโชคร้าย สหกรณ์ที่ทำงาน เค้าขยายวงเงินกู้ กู้ได้เกิน 1 ล้านบ้าน มองหน้าสองคนตายาย  จุมพิต เรามันช้างเท้าหน้า ตัดใจถามควาญช้าง สู้ไหม ควาญช้างไฟเขียว ติดต่อเจ้าของที่อีกที (นึกว่าขายไปแล้ว ) ป้ารอหลาน ป้าไม่คิดขายใคร แม่เจ้า ฟ้าเป็นใจ ขอเวลา 1 เดือนกับเจ้าของที่ ทำเรื่องกู้ ไม่รู้ว่าฟ้าเป็นใจอีกเปล่า ใช้เวลา 1 อาทิตย์ กู้ผ่าน ติอต่อป้า นัดวันปลายเดือนส.ค 55 โอนที่ทาง (ป้าใจร้าย ค่าโอนก็ไม่จ่าย ขอรับเต็ม ๆ ) เริ่มเป็นหนี้แล้วเรา เวลาที่เหลืออยู่ ทำงานใช้หนี้ไปก่อน ออกจากงานไม่ได้ (คิดอีกทางที่ทำงานไล่อกไม่ได้ เพราะเรายังใช้หนี้ไม่หมด  ยิงฟันยิ้ม)
SIT_NAN
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:31:29 AM »

- อยากมีที่บ้างจังแถวๆใกล้กรุงเทพฯ ผมทำงานเอกชนเลยกู้ไม่ได้เยอะแบบราชการ

Liked By: tapairat
thepvaru
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:54:55 AM »

ยิ้มเท่ห์ เล่าที่มาของชื่อ "บ้านสวนนนท์นิชา"

ทายาทอสรู ฝ่ายชายชื่อ นรวิทญ์ ชื่อเล่นณนนท์ ฝ่ายหญิง นิชานันท์ ชื่อเล่นน้อยเนย นั่งโต๊ะกลม ปรึกษาตั้งชื่อสวน ได้มาร้อยแปด สรุปถูกใจ บ้านสวนนนท์นิชา มาจากเจ้าลูกชายกับชื่อเจ้าลูกสาว  ยิงฟันยิ้ม
thepvaru
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:01:47 AM »

ยิ้มเท่ห์ ตกเปกรูในบ่อรอง

ยิ้ม เลี้ยงไว้สองสามปี โตไวมาก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์