หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการใช้ยาฆ่าหญ้า ไกลโฟเสต อย่างละเอียดครับ  (อ่าน 49066 ครั้ง)
kesron
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:39:47 AM »

ลองใช่ร่วมกับเครื่องมือนี้ดูสิ ทุ่นแรงงานได้มาก
ต่างจังหวัดมีขายไหมครับโซนชัยภูมิโคาช

ta pon
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:24:52 PM »

ที่สวนผมไม่ใช้ยาฆ่าย่าอ่ะครับเสียดาย ใช้เครื่องตัดเอา เอาไว้ทำปุ๋ยหมัก ยาฆ่าหญ่าอันตรายนะครับอย่าเผลอกินเข้าไป ล้างท้องก็ไม่รอดนะครับ ยาฆ่าแมลงบางทียังมีรอดบ้างถ้าถึงหมอเร็ว คนโบราณเขาเห็นความสำคัญของหญ้าเข้าเลยตั้งชื่อให้พ้องว่าย่าไงครับ

Liked By: tass08, thepunyapat
Chaitisa
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:10:03 PM »

หากจะฉีดยาฆ่าหญ้าไม่ว่าแบบ เผาไหม้หรือดูดซึมควรจะผสม ฮิวมิก เข้าไปด้วยครับ จะช่วยให้หญ้าตายดีขึ้นมากกว่าเดิมในอัตราผสมยาเท่ากัน และที่สำคัญดินไม่เสียด้วยครับ
chainsaw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:16:53 PM »

หากจะฉีดยาฆ่าหญ้าไม่ว่าแบบ เผาไหม้หรือดูดซึมควรจะผสม ฮิวมิก เข้าไปด้วยครับ จะช่วยให้หญ้าตายดีขึ้นมากกว่าเดิมในอัตราผสมยาเท่ากัน และที่สำคัญดินไม่เสียด้วยครับ

แล้วฮิวมิกทำมาจากอะไรครับ
supertouch
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:06:11 PM »

ลองใช่ร่วมกับเครื่องมือนี้ดูสิ ทุ่นแรงงานได้มาก

ใช้เครื่องมือนี้โดยไม่ผสมน้ำแล้ว 1 แกลลอนจะฉีดได้กี่ไร่อ่ะครับ

"ไร่นายช่าง แนวทางพอเพียง" http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70890.0
Chaitisa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:48:29 PM »

เกิดจากการทับถมของซากสัตว์นานๆแต่มีขั้นตอนการทำที่ซับซ้อน แต่ทำจากธรรมชาติแน่นอน ประโยชน์มากมาย ผมใช้แล้วดีจริงๆดินร่วนซุย พืชเติบโตดีมาก ใส่ควบคู่ยาฆ่าหญ้าจะช่วยให้ตัวยาจับใบหญ้าได้เหนียวขึ้นทำให้หญ้าตายดีขึ้นและนานขึ้น ฮิวมิกจะช่วยไปปรับสภาพดินทำให้ดินไม่ถูกทำลายด้วยยาฆ่าหญ้า ผมฉีดยาฆ่าหญ้าไกลโฟเสทยังไม่ได้วางถังฉีดฝนก็ตกหากปกติหญ้าจะไม่ตายแต่ผสมฮิวมิกตายไม่เหลือเลย ลองดูได้ครับ รับรองผล
nacharee
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:52:41 PM »

เจ้าเครื่องพ่นแบบไฟฟ้า สามาถใช้กับ  พาราคอด ได้หรือไม่ครับ เข้าใจว่าที่ไม่ได้ระบุ คงเป็นเพราะว่า พาราคอด มันเหนียวไช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้น ก็ผสมน้ำซัก 1/2 หน้าจะได้น้อ
farmer by finger
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 04:54:59 PM »

ถ้าอ่านงานวิจัยระเอียดจริงๆ จะพบว่า อัตราที่เขาแนะนำให้ใช้ ใช้ได้กับหญ้าสูงประมาณ 8นิ้ว
ไม่ได้ให้เอามาใช้ถางป่า หญ้าเป็นเมตร แบบบ้านเรานะครับ

ตัดสักรอบนึงก่อน หรือ ไถกลบก่อน น่าจะดีกว่า

Liked By: tass08, Tommy_LA
dunyarat
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:40:10 AM »

รองวิธีผมดูสิครับใช้ไกลโฟเสต 400 cc ผสมตราช้างแดง 3 ถ้วยตวง ผสมสารจับใบ 400 cc ต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นตรงที่มีหญ้าและพวกพืชใบกว้างครับมีอะไรดีๆแนะนำกันครับเราชาวเกษตรกรด้วยกัน

Liked By: tass08, maikhami, Klongyai
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:47:59 PM »

ไกลโฟเสท ตัวเดียวก็เหลือเฟือแล้วครับ    อัตราที่แนะนำในฉลาก สูงสุด 250 ซีซี  แต่จากที่เคยใช้มา  เอาไม่ค่อยอยู่ครับ  เลยเพิ่ม 300-350 ซีซี / 18 ลิตร  ตายเรียบราบคาบ  หญ็าคาที่ว่าแน่ๆก็เกรียม  ไม่ต้องฉีดพ่นหนักๆ แค่เฉียดๆ แต่ถ้า อัตราในฉลาก ไม่โดนหนักๆไม่ตายครับบางคร้้งจะสังเกตว่า เห็นมีการโฆษณา พวกนี้ตามถนน  แล้วปักป้ายว่า ตาโน่น ตานี่   แต่รู้ไหมครับว่า  อัตราที่พ่น  มันเกินฉลากตั้ง หลายเท่าตัวครับ  แต่แนะนำ 300 ซีซี   ตายแน่นอนครับ  ต่ำๆคุมได้ 2-3 เดือนกว่ามันจะโงหัวขึ้นมาได้  ปล. ผมใช้น้ำบ่อนี่แหละครับ  ไม่ยุ่งยากมัน  แต่หากใช้แล้วระวังการเก็บรักษาอย่าให้โดนแดดส่องนะครับ จะเสื่อมคุณภาพเอา 

มิน่าละใช้ตามฉลากมันเลยทำได้แค่เหลืองๆ เหอๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Monchai

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
Jipjoet
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:44:25 PM »

ถามแบบเดียวกับคุณsupertouch  1 แกลลอนจะฉีดได้กี่ไร่กรณีตัดหญ้าจนเตียน
modtumiki
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:29:12 PM »

มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ
ถามแบบเดียวกับคุณsupertouch  1 แกลลอนจะฉีดได้กี่ไร่กรณีตัดหญ้าจนเตียน
pongjangwang
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:02:04 PM »

ราคาพูลมิเพอร์ และพูลมิฮูด ค่อนข้างแพงครับ 2500 หรือ 3500 บาท เนี่ยแหละ ใช้ถ่านไฟฉาย ก้อนใหญ่ 1 ก้อน เป็นตัวให้พลังงาน ปั๊ม ไกลโฟเซต ผ่านเข้าหัวฉีด ซึ่งมีกรวยครอบ เพื่อจำกัด บริเวณไม่ให้ไกลโฟเซต กระเด็นไปกระทบพืชผัก ที่เราปลูก  รุ้สึกว่าต้นตำรับจะให้สำหรับไร่องุ่นที่เสปน ครับ เอาไว้ฆ่าวัชพืช และ

ผมซื้อ พูลมิฮูด (เครื่องที่มีฝาครอบหัวฉีดเป็นฝากรวย) มาทดลองใช้ หากใช้เพียวๆ จะรู้สึกว่าเปลือง เลยผสม น้ำครึ่งนึงครับ  ไม่เคยคำนวณว่า 1 แกลลอนใช้ได้พื้นที่เท่าไร ผมใช้พ่นหญ้า รอบๆ ต้นมะนาว

พูลมิเพอร์ และพูลมิฮูด มีน้ำหนักเบา แต่ไม่ค่อยทนทานครับ เนื่องจากเป็นพลาสติก

เราสามารถ ประยุกต์ ใช้หลักการคุมฝอย ไกลโฟเซต ที่พ่นออกมาจากหัวฉีด ให้เหมือน พูลมิฮูด โดยซื้อ กาละมังพลาสติก จากร้านทุกอย่าง ยี่สิบบาท ที่กว้างประมาณ ฟุตครึ่งถึง สองฟุต  เอามาเจาะรูเล็กๆ ตรงกลาง ให้ขนาดพอเสียบกับหัวฉีดเครื่องพ่นยาชนิดมือโยก  เวลาเราฉีดฆ่าหญ้าที่ใกล้ๆ ต้นไม้ที่เราต้องการรักษา เราก็กดให้กาละมังลงต่ำครอบเอาเฉพาะหญ้า ไม่ให้ฝอยไกลโฟเซตมันกระเด็นไปโดนใบต้นไม้ที่เราปลูกน่ะครับ

สรุปว่าในความเห็นของผม ใช้ เครื่องพ่นยา ชนิดเป็นถัง มีก้านโยก จะดีกว่าใช้พูลมิเพอร์ หรือ พูลมิฮูด ครับ ราคาถูกกว่าด้วย แต่ถ้าหากมีเงิน เหลือเฟือ จะซื้อมาลองใช้ดู ก็คงไม่น่าเกลียดครับ

Liked By: ToongHuaChang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 11:10:47 PM โดย pongjangwang » บันทึกการเข้า
chainsaw
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 12:06:09 AM »

ไกรโฟเซต 48%

ถ้าคิดเทียบตัวเนื้อสารจริงมีกี่กรัม/ลิตรครับ ถ้าอยู่ในรูปของ Water Soluble
teeen2005
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 01:23:48 PM »

คนขายไม่เคยบอก(ไม่อยากบอกมากกว่า คนซื้อจะได้เปลืองเงิน) จากข้อความด้านล่าง

kimzagass :ตอบตอบ: 25/09/2010 8:58 pm    ชื่อกระทู้:ถ้าจะใช้ "ยาฆ่าหญ้า" แนะนำให้ใช้อย่าง "บูรณาการ" เพื่อเกษตรยั่งยืน ดังนี้...

ขั้นตอนที่ 1.... ปรับ พีเอช.น้ำให้ได้ 4.0-4.5 ด้วยน้ำส้มสายชู 5%(2CC/1ลิตร)
ขั้นตอนที่ 2.... ใส่ยาฆ่าหญ้า ครึ่งหนึ่งของ อัตราใช้ข้างขวด
ขั้นตอนที่ 3.... ใส่ "ยูเรีย จี." 200 กรัม/น้ำ 100 ล.

- ฉีดพ่นช่วงแดดจัด พอสัมผัสใบ
- หลังฉีดพ่น 2-3 วัน เห็นว่าใบวัชพืชเริ่มเหี่ยว บ่งชัดว่าตายแน่ ให้ฉีดพ่นทับ
ด้วย "น้ำหมักระเบิดเถิดเทิง" หรือ "จุนลินทรีย์หน่อกล้วย" ฉีดโชกๆ เพื่ออาศัย
จุลินทรีย์ให้ช่วยสลายสารพิษในยาฆ่าหญ้า

เรื่องนี้ลุงไม่ได้สอนหรือ (วะ) ยุทธ....ทำไมไม่บอกเขาไป
ลุงคิมครับผม

หมายเหตุ :
- ยาฆ่าหญ้าทุกยี่ห้อเป็นกรดจัด จึงต้องปรับน้ำให้เป็นกรดก่อนผสม ช่วยให้ไม่สิ้น
เปลือง แล้วก็ไม่ต้องห่วงว่าจะมียาฆ่าหญ้าลงไปอยู่ในเนื้อดินปริมาณมากด้วย

เรื่องปรับ พีเอช. น้ำแบบนี้ ไอ้(เน้นย้ำ....ไอ้) คนขายยาฆ่าหญ้ามันไม่บอกหรอก
แต่มันจะให้ใส่ยาฆ่าหญ้าเยอะๆ จนกระทั่งไอ้ตัวยาฆ่าหญ้านี่แหละที่เป็นตัวปรับ พี
เอช.น้ำให้ แล้วมันสิ้นเปลืองไหมล่ะ แทนที่จะใช้แค่ 20 ซีซี.(สมมุติ)/น้ำ 20
ล. เกษตรกรเลยต้องใช้ 250 ซีซี. ถึงจะเอาหญ้าอยู่

- ยูเรีย จี.หรือยูเรีย 46-0-0 ใส่สัก 1/2-1kg/200ลิตร จะเป็นตัวช่วยกระตุ้นให้หญ้าดูดกินเร็วขึ้น นั้นแหละกินยาฆ่าหญ้าละ ว่ามั้ย

จาก: http://www.kasetloongkim.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1354

และลองแบบชีวภาพ+เคมีดู ปลอดภัยต่อคนฉีด

น้ำ 20 L +น้ำหมักเปลือกสับปรส 2 L+ ไกโฟเซฟ 5-10CC+ยูเรีย 2-3 ช้อนกินข้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 01:31:34 PM โดย teeen2005 » บันทึกการเข้า
kmy707
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 06:57:35 AM »

จากประสบการณ์ ผมใช้ เกลือแกง 3 ช้อนโต๊ะ + ไกโกรเสต 48 50 CC +น้ำ 10- 20 ลิตร แบ่งใส่ถังน้ำและใช้ไม้กวาดๆบ้านที่ใกล้จะชำรุดจุดน้ำยาและกวาดหญ้าถูกถึงไหนตายถึงนั่น ออกกำลังกายไปในตัว
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์