ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการใช้ยาฆ่าหญ้า ไกลโฟเสต อย่างละเอียดครับ  (อ่าน 16800 ครั้ง)
nongdeaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:56:30 PM »

หมดฝนนี้ ผมจะฉีดยาฆ่าหญ้าครับ จะใช้ไกลโฟเสต 48 ครับ ซื้อมาแล้วด้วย แต่อยากรู้วิธีการใช้อย่างถูกวิธีและได้ผลครับ หรือใครมีเทคนิคอะไรเพิ่มเติม ผมขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:06:05 PM »

ผสมกับช้างแดง ตายเรียบครับ

Liked By: nongdeaw

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
wan123jai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:25:13 PM »

ต้องถามว่าฉีดที่ว่างเปล่า หรือมีพืชปลูกอยู่ครับ
การฉีดให้ได้ผลดีคือ น้ำต้องสะอาด ดินต้องมีความชื้น หญ้าต้องไม่แก่มาก(ต้องใช้ยาเยอะ) ผสมสารจับใบด้วยครับ
ที่สำคัญเลือกยาของบริษัทที่น่าเชื่อถือด้วยครับ

Liked By: lovekkkk, nongdeaw
phichit
*

ทำนา ทำสวน ทำไร่

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:46:01 PM »

ไกลโฟเสต เป็นยาจำพวกดูดซึม อาจจะเห็นผลช้าไม่ทันใจวัยรุ่น
ถ้าจะเห็นผลทันใจ ต้องใช้ พาราควอท50cc+ไกลโฟเสต50cc(อาจจะใส่มากกว่านี้ก็ได้ ตามความจำเป็น)
+สารจับใบ น้ำ 20 ลิตร(ใช้เสื้อเก่าๆมัดรอบที่ปากถังเครื่องพ่นพ่นไว้ด้วย กันไว้ อาจมีสารเคมีกระฉอก ออกเวลาเดิน)

พ่นตอนมีแดดจัด จะเห็นผลใน 2-3 ชั่วโมงเลยทีเดียว  ใส่รองเท้าบูต เสื้อแขนยาว(ชุดผ้ายางกันฝนก็ได้)
ผ้าคลุมหน้า ถุงมือยาง แว่นตา พ่นอยู่เหนือลม พ่นเสร็จแล้ว ถอดเสื้อผ้า ทั้งหมดซัก อาบน้ำทันที

ใช้เครื่องพ่นแบบไฟฟ้าได้ จะประหยัดน้ำมาก ถ้าเป็นแบบเครื่องยนต์สะพายหลัง
ให้เปลี่ยนแผ่นเหล็กแบน ที่เป็น รู ปลายหัวพ่น ให้เป็นแบบรูเล็ก (ปกติจะมี รู 2 ขนาด เล็ก ใหญ่)
จะประหยัดน้ำ พ่นได้นาน (กรณีพ่นหัวคันนา) ถ้าเป็นหญ้าพื้นที่มากก็ใช้แบบ รู ใหญ่ได้

ฉีดพ่นเท่าที่จำเป็น  แต่ถ้าใกล้ พืช ผัก ที่เราปลูกไว้ กิน ขาย ก็ใช้ เครื่องตัดหญ้าจะดีกว่า..
chainsaw
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:06:47 AM »

น้ำที่นำมาผสมต้องเป็นกรดอ่อนด้วยนะครับ

อย่าลืมตรวจ ph น้ำที่ใช้

Liked By: nongdeaw, nuidekdoy

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0
doctorslum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:44:30 PM »

ต้องใช้ พาราควอท50cc+ไกลโฟเสต50cc(อาจจะใส่มากกว่านี้ก็ได้ ตามความจำเป็น)

... พาราควอท เช่น กรัมม็อกโซน เป็นพวกเผาไหม้  1-2 ชั่วโมงเห็นผล ...

... ไกลโฟเสต เป็นพวกดูดซึม ตายช้า 1-2 อาทิตย์กว่าจะเห็นผล ...

... ถ้าผสมกัน พาราควอทเผาไหม้ แล้วไกลโฟเซตจะเข้าไปทางไหนครับ ...

doctorslum  63/3   ม.2   ต.บ้านเป้า  อ.แม่แตง   จ.เชียงใหม่   50150
loopalike
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:18:15 PM »

อีก1วิธีครับ

ตัดหญ้าก่อนหนึ่งรอบ
รอให้ลูกเด็กเล็กแดงรุ่นใหม่งอกหรือรุ่นเก่าแตกใบ
พ่นซ้ำด้วยไกลโฟเซต

ผลที่ได้
ข้อดี หญ้าตาย99% (หญ้าบางชนิดไกลโฟเซตก็เอาไม่อยู่) และตายนานเพราะไม่มีอะไรจะงอกแล้ว
ข้อเสีย ดินแข็งแห้งแตกระแหง เห็นแล้วอารมณ์เสีย  ร้องไห้
phichit
*

ทำนา ทำสวน ทำไร่

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 06:16:22 AM »

ต้องใช้ พาราควอท50cc+ไกลโฟเสต50cc(อาจจะใส่มากกว่านี้ก็ได้ ตามความจำเป็น)

... พาราควอท เช่น กรัมม็อกโซน เป็นพวกเผาไหม้  1-2 ชั่วโมงเห็นผล ...

... ไกลโฟเสต เป็นพวกดูดซึม ตายช้า 1-2 อาทิตย์กว่าจะเห็นผล ...

... ถ้าผสมกัน พาราควอทเผาไหม้ แล้วไกลโฟเซตจะเข้าไปทางไหนครับ ...

ก็เข้าทางใบ ทั้งคู่ นั่นแหละครับ ไม่มีใคร เขาก่อน เข้าทีหลัง พาราควอท จะเห็นผลทันที คือใบไหม้
ส่วนไกลโฟเสต จะทำให้ตายยาวนานขึ้น  ผสมสารจับใบด้วย สมมุติ พ่นแล้วฝนตก ยาที่พ่นไปแล้ว
จะยังคงได้ผลอยู่

Liked By: nuidekdoy, nongdeaw
Henry
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:28:00 AM »

อีก1วิธีครับ

ตัดหญ้าก่อนหนึ่งรอบ
รอให้ลูกเด็กเล็กแดงรุ่นใหม่งอกหรือรุ่นเก่าแตกใบ
พ่นซ้ำด้วยไกลโฟเซต

ผลที่ได้
ข้อดี หญ้าตาย99% (หญ้าบางชนิดไกลโฟเซตก็เอาไม่อยู่) และตายนานเพราะไม่มีอะไรจะงอกแล้ว
ข้อเสีย ดินแข็งแห้งแตกระแหง เห็นแล้วอารมณ์เสีย  ร้องไห้

เป็นวิธีที่ดีครับ ผมเองก็ใช้เทคนิดนี้เหมือนกันครับ

แต่ผมสงสัยครับ..ฤดูแล้งจะไปฆ่าหญ้าด้วยยาฆ่าหญ้าทำไมครับ?

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:33:50 AM »

ไกลโฟเสท ตัวเดียวก็เหลือเฟือแล้วครับ    อัตราที่แนะนำในฉลาก สูงสุด 250 ซีซี  แต่จากที่เคยใช้มา  เอาไม่ค่อยอยู่ครับ 

เลยเพิ่ม 300-350 ซีซี / 18 ลิตร  ตายเรียบราบคาบ  หญ็าคาที่ว่าแน่ๆก็เกรียม  ไม่ต้องฉีดพ่นหนักๆ แค่เฉียดๆ

แต่ถ้า อัตราในฉลาก ไม่โดนหนักๆไม่ตายครับ

บางคร้้งจะสังเกตว่า เห็นมีการโฆษณา พวกนี้ตามถนน  แล้วปักป้ายว่า ตาโน่น ตานี่   แต่รู้ไหมครับว่า  อัตราที่พ่น  มันเกินฉลากตั้ง หลายเท่าตัวครับ   

แต่แนะนำ 300 ซีซี   ตายแน่นอนครับ  ต่ำๆคุมได้ 2-3 เดือนกว่ามันจะโงหัวขึ้นมาได้ 

ปล. ผมใช้น้ำบ่อนี่แหละครับ  ไม่ยุ่งยากมัน  แต่หากใช้แล้วระวังการเก็บรักษาอย่าให้โดนแดดส่องนะครับ จะเสื่อมคุณภาพเอา 

Liked By: nuidekdoy, nongdeaw

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
ReHeat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:47:01 PM »

ลองผสมปุ๋ยยูเรีย เข้าไปหน่อยสิครับ เร่งการดูดซึม จะช่วยให้ตายไวขึ้น

ดีกว่ายาจับใบ ด้วยซ้ำ อัตราสักกำมือ ต่อน้ำ 20 ลิตรนะครับ

ปุ๋ยยูเรียดูดซึมเข้าได้ดีทางใบ และช่วยพาสารอื่นเข้าไปด้วย ก็คือไกลโฟลเสทนั่นแหละ

เมื่อหญ้าตายมันก็เป็นแหล่งอาหารให้ จุลินทรีย์ทำให้หญ้าเน่าเปื่อยเร็วขึ้นอีกด้วย

เคล็ดลับเฉพาัตัวนะครับ ไม่รักกันจริงไม่บอกหรอกครับ  ยิ้ม

kesron
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:50:32 PM »

ลองผสมปุ๋ยยูเรีย เข้าไปหน่อยสิครับ เร่งการดูดซึม จะช่วยให้ตายไวขึ้น

ดีกว่ายาจับใบ ด้วยซ้ำ อัตราสักกำมือ ต่อน้ำ 20 ลิตรนะครับ

ปุ๋ยยูเรียดูดซึมเข้าได้ดีทางใบ และช่วยพาสารอื่นเข้าไปด้วย ก็คือไกลโฟลเสทนั่นแหละ

เมื่อหญ้าตายมันก็เป็นแหล่งอาหารให้ จุลินทรีย์ทำให้หญ้าเน่าเปื่อยเร็วขึ้นอีกด้วย

เคล็ดลับเฉพาัตัวนะครับ ไม่รักกันจริงไม่บอกหรอกครับ  ยิ้ม

:-*แม่นแล้วถูกตอ้งครับ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:35:56 PM »

ถ้าจะเอาได้ผฝแค่ไกลโฟเสทตัวเดียวก็ใช้ได้แล้วครับ ก่อนฉีดยา 1 วัน  ปล่อยน้ำเข้าที่เราให้ชุ่มเลย
พออีกวันเช้ามาผสมน้ำ200 ลิตร  ต่อไกลโฟเสท   4  ลิตรหรือ หนึ่งแกลลอน  เวลาฉีด
ปรับหัวเครื่องฉีดยาให้  พอดีคือไม่บานจนสุด หรือตูมจนไม่เป็นละอองเลย  เอาแบบกลางๆพอครับ
เวลาฉีดให้สัวเกตุไปด้วยว่าโดนหญ้าไหม  ไม่ต้องเดินเร็ว เดินปกติครับ  หลังฉีดยาแล้ว 2 วัน
ค่อยเปิดน้ำเข้าที่เราฉีดยาให่ชุ่มที่เหลือรอดูหญ้าตาย  แค่นี้ละครับฉีดให้ถูกวิธีไม่เปลืองยาครับ

Liked By: nuidekdoy, nongdeaw, Jipjoet
mk0891441112
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:00:57 PM »

ลองใช่ร่วมกับเครื่องมือนี้ดูสิ ทุ่นแรงงานได้มาก

chainsaw
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:08:04 PM »

เครื่องพ่นแบบน้ำน้อย คนงานไม่ชอบใช้ เพราะพ่นไปแล้วมองไม่เห็นว่า พ่นไปหรือยัง ละอองมันเล็กมา

Liked By: nongdeaw, wan123jai

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0
nongdeaw
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 02:01:21 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกคำชี้แนะจริงๆ ครับ วันนี้ผมได้ฉีดไปแล้วครับ เฉพาะในสวนผลไม้ แต่ยังไม่เสร็จ คงต้องฉีดต่อไปอีกหลายวัน แถมพรุ่งน้ีต้องจ้างคนมาตัดหญ้าในสวนยางที่แซมด้วยต้นกาแฟอีก ในขั้นตอนการฉีดยาฆ่าหญ้าของผมในตอนนี้คือ ผมตัดหญ้าไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ตามที่แนะนำกันมาครับ พอหญ้าที่ตัดแล้ว แตกใบอ่อนขึ้นมาใหม่ประมาณเกือบถึงหัวเข่า ผมก็ผสมยูเรีย 2 กำมือ ยาฆ่าหญ้า 250 cc ต่อน้ำ 15 ลิตร (อยากใส่ยามากกว่านี้ แต่แม่ผมเขากลัวสารมันเข้มข้นจนเป็นอันตรายครับ ตามสไตล์คนแก่ที่กลัวยาฆ่าหญ้า) แล้วก็เอาไปพ่นเลยครับ แต่ผมสงสัยว่า ถ้าเราพ่นไม่ชุ่มทั้งต้นหญ้า แต่โดนเฉพาะบางส่วนของต้นหญ้า เช่น โดนเฉพาะใบ ยอด แล้วมันจะตายมั๊ยครับ แต่ผมก็พยายามฉีดจนชุ่มน่ะตรับ เพราะแต่ก่อนผมเคยใช้พาราควอต ตรงใหนโดนยาก็เหลืองแต่ตรงนั้น เช่น ผมพ่นโดนแต่ใบแล้วไม่โดนลำต้น มันก็ตายแต่ตรงใบ ลำต้นไม่ตายครับ แล้วไกลโฟเสตจะเป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์