หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่พบบ่อย ๆ ในการเลี้ยงไก่แบบปิด มีอะไรบ้างคะ  (อ่าน 1033 ครั้ง)
PUNGMIN
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:44:30 PM »

นอกจากปัญหาโรงเรือนแล้ว เราต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือปาว ตอนลูกไก่ลง ต้องค่อบดูแลตลอด 28 วันเนี้ย ดูอะไรบ้างคะ ความร้อน อาหาร แล้วอะไรอีก และอะไรที่มักจะเป็นสาเหตุให้ไก่ตายคะ รบกวนด้วยนะคะ

PEEBIG
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 03:59:32 PM »

นอกจากปัญหาโรงเรือนแล้ว เราต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือปาว ตอนลูกไก่ลง ต้องค่อบดูแลตลอด 28 วันเนี้ย ดูอะไรบ้างคะ ความร้อน อาหาร แล้วอะไรอีก และอะไรที่มักจะเป็นสาเหตุให้ไก่ตายคะ รบกวนด้วยนะคะ

ถ้าคิดจะทำจริงลองไปศึกษาดูงานตามฟาร์มต่างๆก่อนครับ ในนี้อาจหาคนตอบยากเพราะส่วนใหญ่ไม่เคยทำ

โรงเรือนระบบปิดใช้เงินลงทุนหลักล้าน  ส่วนเรื่องการดูแลหากฟาร์มใหญ่ก็ต้องมี สัตวบาล ที่จ้างมาดูแลโดยเฉพาะ

ต้องดูทั้งเรื่องที่ตั้งโรงเรือน ใบอนุญาต ข้อกฏหมายต่างๆ ว่าต้องห่างชุมชนเท่าไหร่ อีกทั้งเรื่องลูกจ้างแรงงาน ไทย-ต่างด้าว

เงินตัวเองลงทุน/กู้ธนาคาร สัญญาที่ทำกับบริษัทที่ส่งเสริมเป็นธรรมไหม รายได้สุทธิหักทุกอย่างต่อรอบการเลี้ยงได้คุ้มไหม

ไม่ใช่ว่าเลี้ยงต่อรุ่น2-3เดือน เหลือเงิน 1-2 หมื่น แต่เจ๊งทีหลักแสน อันนี้ก็ไม่ไหวครับ ถ้ากู้มาแค่ส่งดอกก็แทบจะไม่พอแล้ว ลังเล ลังเล
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:04:17 PM »

เขามีคำเตือนว่า การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์