หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องไก่หน่อยครับ  (อ่าน 1261 ครั้ง)
PANSODNOI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 04:12:32 PM »

ขอถามเรื่องไก่หน่อยครับ คือผมเลี้ยงไก่โร๊ดอยู่แต่จะขยายพันธุ์ขายให้กับคนแถวบ้าน แต่ไก่มันคอกเดียวกันไม่ทราบว่าจะมีผลต่อลูกไก่ที่เกิดมาไหมครับ ไก่จะแข็งแรงไหม  และจะมีผลกับการไข่ไหมถ้าโตมาครับขอบคุณครับ

ดอกโสน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 05:25:34 PM »

ถ้าเป็นครอกเดียวกัน พี่ ผสมน้อง ลูกออกมาจะอ่อนแอ แคระแกรน   มีตำหนิ
ดอกโสน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:16:12 PM »

การเพาะวิธีนี้เรียกอีกอย่างว่า “อินบรีด” ลูกผสมกับลูกกันเอง เพื่อต้องการคงสายพันธุ์ให้ได้เร็วที่สุดแต่ก็มีข้อเสียเสมือนดาบสองคมถ้า   ลูกไก่ที่เกิดออกมามีลักษณะด้อย ตัวเล็ก แคระแกร็น พิการ เลี้ยงยาก ไม่ค่อยแข็งแรง สามารถลองทำดูได้ครับ

ผมใช้กับไก่ชนที่บ้าน 
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:23:19 PM »

การเพาะวิธีนี้เรียกอีกอย่างว่า “อินบรีด” ลูกผสมกับลูกกันเอง เพื่อต้องการคงสายพันธุ์ให้ได้เร็วที่สุดแต่ก็มีข้อเสียเสมือนดาบสองคมถ้า   ลูกไก่ที่เกิดออกมามีลักษณะด้อย ตัวเล็ก แคระแกร็น พิการ เลี้ยงยาก ไม่ค่อยแข็งแรง สามารถลองทำดูได้ครับ

;)ถ้าจะอินบรีดซักF1กับF2ก็พอครับอย่ามากกว่านี้ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
ดอกโสน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:01:21 PM »

;)ถ้าจะอินบรีดซักF1กับF2ก็พอครับอย่ามากกว่านี้ ยิ้มเท่ห์

ผมทำได้ 5 ชั้นแล้วครับ ทั้ง อินบรีด ไลน์บรีดเชิงออกมาเหมือนพ่อ 70 -80 เปอร์เซนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 10:03:23 PM โดย ดอกโสน » บันทึกการเข้า
PANSODNOI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:29:47 PM »

ถ้าไก่โร๊ดตัวเมียผสมกับเบตงตัวผู้ละครับได้ลูกแล้วจะเป็นไก่ไข่ไหมครับ
nui hnu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:53:36 AM »

ถ้าเป็นไก่แจ้ จะดีหรือร้ายยังไงบ้างครับ
athena07
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:56:53 PM »

ถ้าไก่โร๊ดตัวเมียผสมกับเบตงตัวผู้ละครับได้ลูกแล้วจะเป็นไก่ไข่ไหมครับ
ขอถามด้วยคน ถ้าไก่เบตงตัวเมียผสมกับไก่บ้าน(ลายกาเหว่า)ลูกออกมาจะมีสีอะไรเนื้อจะเหมือนไก่บ้านหรือเบตง
                ถ้าไก่เบตงตัวเมียผสมกับไก่บาร์พลี ลูกมันจะออกมาเป็นไก่อะไร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์