หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดทำ...ที่เพาะกล้ารีไซเคิล เพิ่มเติมครับ  (อ่าน 4163 ครั้ง)
OLE007
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 03:33:53 PM »

มือใหม่มากๆ ครับ  หัดเพาะเมล็ดกับต้นกล้าอยู่เลยลองนำวิธีทำที่เพาะแบบประหยัดมาแชร์ครับ
เริ่มจากล้างกระป๋องให้สะอาดแล้วเขียน ลายที่จะตัดลงไป

แล้วใช้คัดเตอร์ค่อยๆ ตัดออก อยากให้ง่ายให้ใช้ใบแบบสามสิบองศา

เสร็จแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

...
มีเพิ่มเต็มครับ

ขวดน้ำพลาสติกที่ซื้อกินกัน

นำฝามาเขียนวงไว้เพื่อตัดให้น้ำไหลออก

จากนั้นก็นำขวดมาตัด  ตรงนี้ต้องกะเอาเองครับ

ก่อนใส่ดินก็ควรใส่เศษกระถางหรือถ่านลงไปสักก้อนครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 03:56:16 PM โดย OLE007 » บันทึกการเข้า

ChattepDesu
*

facebook.com/chattepl

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:06:19 AM »

โอ้วใช้ได้เลยครับ มีเยอะด้วยถ้วยมาม่าเนี้ย(เด็กมหาลัย) ทำไมนึกไม่ถึงเลยนะ  โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: Sabannga, nooch, o___O

ฉัตรเทพ
31 หมู่.6
ต.สันป่าเปา อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210
Sabannga
*

โลกสีเขียว ด้วยมือเรา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:22:02 PM »

สุดยอดมากๆค่ะ ยกนิ้วให้เลยค่ะ

Liked By: nooch

My Facebook : http://www.facebook.com/N.Eveiiz
[:p]
Pom_PT
*

ปลูกไม้คนละต้น ช่วยลดโลกร้อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 04:45:19 PM »

เจ๋งมากครับ ได้ประโยชน์ ใช้งานได้จริง
 จุมพิต

ฟังเพลงลูกทุ่ง ของพุ่มพวง ดวงจันทร์ ==> เพลงสนุกดี
127 หมู่ 3 ตำบลท่ามิหรำ อ.เมือง จ.พัทลุง 93000
Sabannga
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 05:30:53 PM »

ไอเดียดีมากๆค่ะ
ช่วงนี้ของแพงมากๆค่ะ แต่ดีนะยังไม่ซื้อ และคิดไม่ถึงจริงๆว่าขวดทำได้ด้วย
..เพราะที่โรงเรียนของ Sabannga มีขวดเยอะมากๆค่ะ ถูกใจตรงขวดนี้แหละค่ะ
เวลารดน้ำต้นไม้ก็มีถาดรอง เจ๋งมากๆค่ะ

My Facebook : http://www.facebook.com/N.Eveiiz
[:p]
khochpak
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:46:37 PM »

ช่วยคิดครับ ใช้หัวแร้งบัดกรีก็ได้ครับ เจาะเอาเลยง่าย ๆ ไม่ต้องลุ้นคัตเตอร์จะฉวัดมาเฉีือนนิ้วหรือเปล่า หรือจะเพ้นท์ลายก็เอาหัวแร้งลากเอาตามใจชอบครับ ใช้เสร็จ เอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ ทบกันหลายๆ  ชั้นหนา ๆ เช็ดหัวแร้งให้สะอาดด้วยนะครับ

Liked By: Sabannga
OLE007
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:01:33 PM »

เป็นความคิิดที่ดีครับ. น่าจะทำได้ง่ายขึ้นมากเลยทีเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์