หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลมแรงแบบนี้ปลูกอะไรบังลมดีครับ  (อ่าน 4590 ครั้ง)
เชิงเดี่ยวกลับใจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:08:45 PM »

บางทีการคิดคนเดียวก็ดูตีบตัน เลยอยากจะขอแบ่งปันแนวคิดจากเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ
เป็นเรื่องประจำเมื่อฤดูฝนผ่านไป ลมเปลี่ยนทิศ สวนผมก็ต้องเจอกับลมแรง ที่มาพร้อมกับฤดูร้อนและแล้ง ทิ้งความเสียหายไว้ให้กับใบปาล์มที่รุ่งริ่ง

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก

*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:14:50 PM »

มีคนเคยแนะนำให้ปลูกไม้บังลมตอนปาล์มอายุได้ 2 ปี แต่ผมค้านในใจคิดเอาเองว่าเดี๋ยวพอปาล์มใหญ่ใบชนกัน ลมก็เหินข้ามไปเองแหล่ะ นี่ก็ปาเข้าไปปีที่ 5 แล้วลมไม่เหินข้ามซะทีเลยตัดสินใจปลูกกระถินเทพาเป็นแถวแรก แถวที่ 2 ห่างไปอีก 3 เมตร ปลูกตะเคียนทอง ก็ไม่รู้ว่าจะได้ผลมั้ย ปลูกอะไรเพิ่มอีกดีมั้ยครับ ตอนนี้ความคิดผมพร้อมจะสละปาล์มริมถนนเพื่อสร้างแนวกันลม

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:21:19 PM »

ที่ปาล์ม 5 ปี ต้นแค่นี้ เพราะดินเป็นอย่างนี้ครับ ผลผลิตไม่ต้องห่วงครับที่ 10 ไร่ ได้ซัก 4-5 กระสอบปุ๋ยได้  โกรธ ใครจะแนะนำวิธีปรับปรุงดินอย่างไร ผมพร้อมจะทดลอง หรือไม่อาจถึงขั้นเปลี่ยนพืชไปเลยจะง่ายกว่ามั้ย เพราะใส่ปุ๋ย(เคมี)ยังไง หน้าฝนงามแค่ไหน หน้าแล้งแห้งจนทางเหลือง ปลายใบแห้ง ดอกกลายเป็นตัวผู้โม้ด.. ถึงขั้นช่อที่ติดผลแล้วยังแห้งเลยครับ

*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:25:05 PM »

ยังดีที่มีต้นอย่างงี้พอให้ได้เก็บ จ่ายค่าแรง ค่าปุ๋ยบ้าง ในสวนมีสภาพดินหลากหลายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:27:27 PM โดย เชิงเดี่ยวกลับใจ » บันทึกการเข้า

wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:39:17 PM »

กระถินเทพาถูกต้องแล้วครับ เป็นไม้ใช้สอยได้ในอนาคต แต่จะโตช้ากว่าอโศกอินเดีย ครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
poopan2508
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:19:29 AM »

ที่ปาล์ม 5 ปี ต้นแค่นี้ เพราะดินเป็นอย่างนี้ครับ ผลผลิตไม่ต้องห่วงครับที่ 10 ไร่ ได้ซัก 4-5 กระสอบปุ๋ยได้  โกรธ ใครจะแนะนำวิธีปรับปรุงดินอย่างไร ผมพร้อมจะทดลอง หรือไม่อาจถึงขั้นเปลี่ยนพืชไปเลยจะง่ายกว่ามั้ย เพราะใส่ปุ๋ย(เคมี)ยังไง หน้าฝนงามแค่ไหน หน้าแล้งแห้งจนทางเหลือง ปลายใบแห้ง ดอกกลายเป็นตัวผู้โม้ด.. ถึงขั้นช่อที่ติดผลแล้วยังแห้งเลยครับ
ให้ใส่ปุ๋ยหมักผงครับเพื่อเพิ่มอินทรีย์วัสถุ ดินจะได้อุ้มน้ำและเก็บรักษาปุ๋ยครับ และเมื่อใส่ปุ๋ยเคมีให้ผสมแร่ภูเขาไฟด้วยจะได้ช่วยเก็บปุ๋ยไว้ใช้นานๆ และประหยัดตันทุนได้ 30 %
dragonball
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:41:55 PM »

ไม้ป่ายืนต้น ปลูกกันลมได้ทั้งนั้น แต่....โจทย์คือ พื้นดินที่แล้งเหลือเกิน + ระยะเวลาที่แนวกันลมต้องรีบเติบโตขี้นมาเพื่อทำหน้าที่ของมัน ต้นอะไรจะทนอดน้ำและโตเร็วขนาดนั้น!.......คำตอบ....
.....................................................
.......................................ยูคาลิปตัส แบบชนิดเพาะมาจากเนื้อเยื่อนะ โตเร็วเหลือเชื่อเทียบกับแบบเพาะจากเม็ดปีต่อปี ต่างกันอย่างฟ้ากับเหว....

........................ลองดูครับอยากกันลมก็ปลูกถี่หน่อย ผมใช้วิธีนี้ได้ผลดีเพราะที่สวนผมเป็นด่านรับลมด่านแรกจากนาข้าวอันกว้างไกลที่ลมจะมาปะทะ ลองคิดดูนาข้าวโล่งขนาดไหนลมก็แรงขนาดนั้นล่ะ สวนผมเป็นไม้สัก ลมแรงขนาดฝาหม้อแกงปลิวมากระแทกหน้าแม่บ้านเขียวปูดเลยครับ....ตอนนี้ยูคาอายุ 4 ปี ลำต้นโตเอาเรื่องที่เดียว ผมชอบเด็ดใบยูคามาดมเล่นหอมดีครับ
nong-wanvisa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:54:37 PM »

ขอเสนอ ต้นสน กับ อโศก โตไว ทนแล้งด้วย  อีกหนึ่งทางเลือก ยิ้ม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:42:30 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
เอ่อ..แล้วไผ่เนี่ย มันปลูกบังลมได้แรงๆได้มั้ยล่ะครับ

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 09:06:38 PM »

ไผ่ปลูกกันลมใช้ไผ่ซางหม่น  ปลูกถี่ๆ  สักสามถึงสี่แถว  ใช้เวลา 1 ปีก็โตพอที่จะบังลมได้แล้ว  และปีทีสองยิ่งหนาขึ้นจะบังลมได้ดีขึ้น  ไผ่ทนแล้งโตเร็วทันใช้   ร่วมเป็นกำลังใจให้สำเร็จเร็วๆครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 09:17:27 PM »

ขอบคุณครับพี่ไผ่หวาน สงสัยผมจะคิดผิดที่เอากระถินเทพาเป็นด่านแรก ความที่กลัวโดนขโมยหน่อไม้น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม เลยเอาไผ่ซางหม่นไปปลูกข้างถนนที่ผ่ากลางสวนน่ะครับ เดี๋ยวรอไผ่โตสักนิดคงต้องขยายไปปลูกกันลมเพิ่มครับ

k_in
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:15:19 PM »

ปลูกไผ่แถวนอก แล้วแถวถัดมาในก็เป็นไม้โตเร็วที่มีทรงพุ่มซักนิดครับ
ส่วนต้นปาล์มควรจะรดน้ำครับ ติดตั้งระบบน้ำหยดก็ได้ เพราะช่วงเวลาที่ดอกบาน ถ้าขาดน้ำผลที่ได้ก็หายไปเลยครับ
น้ำก็สำคัญเท่ากับปุ๋ยครับ ถ้ามีระบบน้ำใส่ปุ๋ยก็ผสมกับทางน้ำได้สะดวกด้วยครับ
  ทางใบที่เหลืองๆใบไม่สมบูรณ์ก็ตัดทิ้งเลยครับ จะได้ลดแรงปะทะได้ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:37:46 PM »

ขอบคุณครับคุณk_in

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์