การเลี้ยงปลาดุกบิ๊กอุย ในโอ่งมังกร แบบพอเพียงจริงๆ

(1/48) > >>

ชาวนา™:
ผมเป็นคนชอบเลี้ยงปลามากๆ ครับ  พอดีที่ทาวเฮาส์เช่าอยู่มีโอ่งมังกรอยู่ 1 ใบ ตั้งอยู่บนระเบียง  เลยคิดว่าน่าจะทดลองเลี้ยงปลาดุกบิ๊กอุยดูสัก 30 ตัว ...... ตัดสินใจได้ดังนี้เลยไปซื้อพันธุ์ปลาดุกบิ๊กอุยที่สวนจตุจัก  ขนาดตัวยาวโดยเฉลี่ย 2-2.5 นิ้ว  ราคาตัวละ 1.50 บาท หรือ 100 ตัว/150 บาท  แต่บางเจ้าก็  100 ตัว/130 บาท ใครจะไปซื้อก็ถามให้ทั่วๆ ก่อนนะครับ

โอ่งมังกรของแท้  ต้องมีรูปมังกรตามภาพนะครับ   ;D  ;D  ;D ใครเป็นรูปอื่นถือว่าโอ่งมังกรนั้นของปลอม  อิอิอิ

วัสดุอุปกรณ์ในการเลี้ยงปลาดุกบิ๊กอุย
1. โอ่งมังกร 1 ใบ = ได้มาฟรี
2. ลูกปลาดุกบิ๊กอุย  30  ตัว = ราคา 45 บาท
3. ปั๊มน้ำขนาดเล็ก (90 ลิตร/ชม.) = ราคา 90 บาท  1 ตัว
4. ขวดน้ำดื่มขนาด 1.25 ลิตร หรือใหญ่กว่า 1 ขวด = ของเหลือใช้ได้มาฟรีๆ
5. ใยแก้ว/ทราย/กรวด  สำหรับทำถังกรอง = ราคาแผ่นละ 15-20 บาท
6. ท่อน้ำ = ราคาไม่เกิน 30 บาท

ชาวนา™:
วิธีทำถังกรองแบบง่ายๆ สไตล์ชาวนา
1. เจาะรูที่ขวดด้านบนและด้านล่าง ให้มีขนาดพอเหมาะกับท่อ  โดยรูด้านบนเป็นน้ำเข้า  รูด้านล่างเป็นน้ำออก (กรองแล้ว)
2. ถ้าจะทำแบบถาวรก็ควรทากาวเชื่อมารอยต่อให้ดี  อย่าให้รั่ว
3. ใส่ใยแก้วลงไปวางเป็นชั้นๆ หลายๆ ชั้น นะครับ น้ำจะได้กรองสะอาดๆ หน่อย

**สาเหตุที่ไม่ใส่ทราย  กรวด  เพราะว่า  ผมไม่มีวัสดุเหล่านี้ครับ เลยทำง่ายๆ พอเพียงจริงๆ แต่ก็ได้ผล**

ทำไมต้องมีถังกรอง?
1. เพราะปกตินิสัยปลาดุกเวลากินอาหารจะทิ้งเศษไว้ค่อนข้างเยอะ ทำให้น้ำสกปรกและเหม็นเร็ว
2. เพื่อลดปริมาณการใช้น้ำ  เพราะถ้าหากเราไม่มีถังกรอง รับรองว่าคุณต้องเปลี่ยนน้ำอย่างน้อยๆ 3 ครั้งต่อสัปดาห์เป็นอย่างต่ำ

สังเกตว่ารูน้ำไหลออกด้านล่าง  ผมก็ใช้น้ำตาเทียนเป็นตัวอุดรอยรั่วนะครับ 555+ วัสดุใกล้ตัวมีแค่นี้เลยได้แค่นี้ล่ะ... ส่วนที่เห็นท่อโค้งๆ หน้าตาน่าเกลียด  ผมก็ใช้ไฟลนให้ท่ออ่อนตัวแล้วดัดให้โค้งงอครับ

ชาวนา™:
ขวดกรองนี้ตั้งไว้ปากโอ่งมังกรเลยครับ  ผมไม่ได้ใช้อะไรมัดไว้  ถ้าใครกลัวมันกลิ้งตกก็ใช้ถังใหญ่กว่านี้ก็ได้นะครับ  เอาไปดัดแปลงกันเอาเอง 

ที่ผมเลี้ยงไว้ก็มีจุดประสงค์เพื่อการศึกษาครับ  องค์ความรู้มันจะเกิดจากการทดลองเล็กๆ นี่แหละ  ... ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลแบบพื้นๆ ไว้  ส่วนจะทำข้อมูลเชิงลึกผมคงไม่ทำหรอกครับ  ยุ่งยาก  ข้อมูลเชิงลึกที่ว่าคือ  การตรวจสอบคุณภาพน้ำ  อากาศ ฯลฯ คิดแล้วปวดหัว  เอาง่ายๆ พอเพียงๆ (ท่องไว้) อิอิ

ชาวนา™:
ด้านบนขวดกรองครับ  สังเกตว่าใยแก้วมีเศษอาหารมาเพียบ  เปิดเครื่องดูดตัวเล็กทำงานไม่เกิน 1 ชม. น้ำในโอ่งที่ว่าขุ่นๆ เริ่มใสไหลเย็นเห็นตัวปลาดุกแล้วล่ะครับ  ;D  ;D

ชาวนา™:
น้ำที่ไหลลงในโอ่ง  ก็จะหมุนเวียน  สร้างออกซิเจนให้กับน้ำในโอ่งมังกร  ปลาดุกก็จะแข็งแรงเจริญเติบโตได้ดี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป