หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกสตรอเบอรี่ ฉบับเมืองน่าน  (อ่าน 81736 ครั้ง)
ten_nan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:34:36 AM »

ผมหันหลังให้กับงานภาคอุตสาหกรรมจากจังหวัดสมุทรปราการ ที่หน้าที่การงานกำลังไปได้ดี มุ่งหน้ากลับบ้านเกิด คือ เมืองนันทบุรีศรีนครน่าน หมายถึง เมืองแห่งความปรีดาปราโมทย์ม่วนสุข หรือ คนทั่วไปรู้จักในนาม จังหวัดน่าน

เป้าหมาย คือ จะกลับมาทำเกษตรกรรมแบบเลี้ยงตัวเอง  เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ปลูกผัก ฯลฯ  เพื่อให้เกิดความยั่งยืนทางด้านอาหาร

พอมาถึงบ้านได้เริ่มอาชีพเลี้ยงเป็ดไข่ เลี้ยงไก่เนื้อ เลี้ยงไก่ดำ สวนลำไย สวนมะขาม และสวนมะม่วง ไปพร้อมๆ กัน เป็นเวลา 2 ปีแล้ว แบบล้มลุกคลุกคลานมาตลอดกับปัญหาค่าอาหาร ปัญหาแรง ฯลฯ (พอกำไรบ้าง ไว้ทำทุนต่อครับ 555+)

วันหนึ่งได้พาเพื่อนจากภาคกลางไปเที่ยวถนนคนเดินของเชียงใหม่ เชียงราย เมืองแพร่ และเมืองน่าน ในช่วงเทศกาล  ทุกคนมักจะถามถึง สตรอเบอรี่  เพื่อจะซื้อไปเป็นของฝาก  ผมก็บอกว่า อย่าซื้อเลยมันช้ำง่าย เก็บไว้ไม่ได้น่าน  เขาฉีดยาเยอะ ฯลฯ (ผมเองก็อยากกินนะครับ) แต่เพื่อนๆ ก็คันทุรังจะซื้อกันให้ได้ๆ

กลับมานั่งคิดว่า  ถ้าเรามีสตรอเบอรี่ที่ปลูกเอง สตรอเบอรี่ที่ได้มันก็ปลอดภัย เราเองก็กินได้และสามารถมีไว้แจกเพื่อนฝูง  ดังนั้น  ผมต้องปลูกสตรอเบอรี่อินทรีย์ดีกว่า (คิดแบบง่ายๆ)  แต่การปลูกสตรอเบอรี่อินทรีย์มันหมายถึง ทุกอย่างต้องมาจาก organic (ดูท่ามันจะยากเกินไป)  ถ้าจะให้เป็นไปได้ คือ การปลูกแบบผสมแล้วกัน คือ ใช้ทั้ง organic และ inorganic (ตามฉบับความเข้าใจของผมนะครับ)  แต่ไม่ส่งผลกระทบสุขภาพของผู้บริโภค

ก้าวต่อไปคือ 

1. ที่ไหน = ได้รับมรดกที่ดินจากบรรพบุรุษ ประมาณ 80 ไร่ ลักษณะเป็นที่สูงๆ ต่ำ ความสูงจากระดับน้ำทะเล ประมาณ 700 เมตร
2.ใช้พื้นที่ปลูกเท่าไร  = การทดลองไม่ต้องใช้เยอะ ของสัก 3 ไร่ (ความคิดตอนนนั้น 3 ไม่เยอะ แต่พอลงมือจริงๆ มันเยอะมากๆ)
3. แหล่งน้ำ = สระน้ำที่ขุดไว้ ประมาณ 5 สระ ความจุประมาณ 300,000 ลูกบาศก์เมตร (น่าจะพอ)

จุดเริ่มต้น

ten_nan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:52:29 AM »

ปัญหาข้อที่ 2

ความรู้เรื่องการปลูก ดูแล สตรอเบอรี่  จะทำอย่างไร เมืองน่านเขามีปลูกกันมั้ย  ขุนสถานไม่แน่ใจ (ความไม่แน่ใจเกินขึ้น)
โชคดีที่ได้เจอคุณน้ำเชี่ยว ในเวป oknation   แนะนำว่ามีพ่อแม่บุญธรรม ในอำเภอสะเมิง จังหวัดเชียงใหม่  ท่านเป็นกูรูการปลูกสตรอเบอรี่ ในแถบนั้น 

ได้ออกเดินทางตามหากูรูสตรอเบอรี่ ในอำเภอสะเมิง จังหวัดเชียงใหม่  ขอฝากตัวเป็นลูกเป็นหลานท่านหน่อย  คือ คุณพ่ออิ่นคำ และคุณแม่แสงเอ้ย เป็นผู้ประสิทธิประศาสตรวิชาการสตรอเบอรี่ให้ทุกอย่างเลยครับ (ต้องขอขอบคุณท่านมากๆ) ลืมไปสองคน วี (น้องชาย) แห่งตำบลบ่อแก้ว อำเภอสะเมิง จังหวัดเชียงใหม่ ก็ถ่ายทอดความรู้ให้ผมเช่นกัน   และอีกคนที่ต้องขอบคุณ คือ หนุ่ย (น้องชายจากอำเภอปัว จังหวัดน่านไปตั้งหลักปักบานที่สะเมิง) เจ้าของร้านกาแฟที่สะเมิง (ผู้อ่านท่านใด ผ่านไปแวะไปอุดหนุนหน่อยนะครับ กาแฟสดรดชาติแบบอะเมซอลเลยครับ) ได้ให้ความช่วยเหลือฝากสิ่งของต่างๆ   ทั้งหมดนี้คำถามในใจผมทั้งหมดตอนแรกถูกแก้ไขไปหมด  ตั้งแต่คำถาม

ปลูกพันธุ์อะไร ให้น้ำให้ปุ๋ยให้ยาอย่างไร ทำแปลงอย่างไร ปลูกไร่กี่ต้น  และใช้ทุนเท่าไหร่ ฯลฯ

ในที่สุดผมเริ่มลงมือ คัดเลือปลูก 2 พันธุ์ คือ พันธุ์พระราชทาน 80 และพันธุ์ 329  น่าจะตอบสนองตลาดเมืองน่านและแพร่ ฯลฯได้

คุณพ่ออิ่นคำ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:57:56 PM »

อุดรก็ปลูกสตอเบอรี่ได้ครับ

พันธุ์329
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 02:10:54 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Tong230711
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:05:56 PM »

มาปูเสื่อรอชมสตรอเบอรี่ เมืองน่าน ส่วนตัวแล้วอยากออกจากงานไปใช้ชีวิตที่ปัว แต่ภาระเยอะ อีก 2-3 ปี จะตามไป เอาใจช่วยขอให้ทำสำเร็จ โชคดีครับ
penpen
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:14:58 PM »

มาขอรับวิชาด้วยคนค่ะ จะปลูกให้ลูกสาวทานที่พิษณุโลก ยิ้ม
ten_nan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:23:16 PM »

ช่วงเดือนกรกฎาคม - สิงหาคม  เดินเดินหน้าสั่งต้นไหลจากอำเภอสะเมิง  และเตรียมแปลง เตรียมปุ๋ยสำหรับปลูก  

เพราะช่วงการปลูกสตรอเบอรี่ในข้างล่างให้ได้ผลดี ต้องปลูกภายในวันที่ 15 กันยายน ของทุกปี  (ต้องเร่งมือกันหน่อย)

พื้นที่ขนาด 3 ไร่ ต้องใช้ไหลสตรอเบอรี่ ประมาณ 30,000 ต้น  ความคิดตอนแรกคิดว่ามันง่ายๆทุกอย่าง พอทำจริงๆ แล้วยากมากๆ ครับ แต่ก็เดินหน้าสู้ครับ

[imghttp://imageshack.us/a/img820/2967/dsc07852resize.jpg][/img]

ten_nan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:27:13 PM »

เตรียมแปลงปลูก จนเสร็จด้วยแรงงานชาวบ้าน 25 คน/วัน

ten_nan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:31:48 PM »

เตรียมแปลงวันที่ 3 ครับ ด้วยแรงงาน 25 คน

ten_nan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:36:26 PM »

การเดินทางจากะสเมิง (เชียงใหม่) ถึง เวียงสา (น่าน) (กล้าสตรอเบอรี่) ในวันที่ 14 กันยายน 2555 ใช้เวลา 5 ชั่วโมง

NKC
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:39:50 PM »

มารอชมและเอาใจช่วยครับ :)ไม่ทราบอยู่อำเภออะไรครับพอดีคุณพ่อผมท่านเป็นคนนาหมื่นครับ ยิ้มเท่ห์
ten_nan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:42:53 PM »

วันที่ 15 กันยายน 2555 เป็นวันเริ่มลงมือวันแรกครับ

โชคร้ายวันที่ปลูกวันแรก  เมืองน่านฝนไม่ตกเลยครับ)

ten_nan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:48:47 PM »

มารอชมและเอาใจช่วยครับ :)ไม่ทราบอยู่อำเภออะไรครับพอดีคุณพ่อผมท่านเป็นคนนาหมื่นครับ ยิ้มเท่ห์

อยู่อำเภอเวียงสา ครับ

บรรยากาศการปลูกสตรอเบอรี่ ของพี่ป้าน้าอาในระแวกนั้นมาช่วยกันครับ มาแบบลองผิดลองถูกกัน (ปกติพี่ป้าน้าอาแถวนั้น เคยแต่ทำไร่ข้าวโพด กับ สวนมะขามหวานกันครับ เลยเป็นของใหม่กับสำหรับพวกท่านๆ) 5555+

บรรยากาศแบบแดด นึกแล้วก็สงสารไหลสตรอเบอรี่ ฝนไม่มีวี่แววมาเลย

ten_nan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 02:56:13 PM »

ร้อนก็ร้อน   ปลูกก็ปลูก

ten_nan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 03:03:53 PM »

ในแต่ละวัน มีปัญหาการปลูกกลัวว่าดินแห้งไป ดินเปียกไป  ก็ได้ท่านกูรูจากสะเมิงให้คำปรึกษา

อาทิเช่น  ใจเย็นๆ แรกปลูกมันก็เหี่ยวเป็นธรรมดา (ผมก็ใจคอไม่ดี)  หลังจากปลูกได้ 3 วัน ใบที่เหี่ยวก็ให้ดึงออก  แล้วจะแตกยอดใหม่  ฟังแล้วก็ใจชื้นครับ

เครื่องมือสำหรับขุดหลุม 

ten_nan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 03:09:54 PM »

กว่าจะปลูกได้ 3 ไร่ ใช้เวลาเข้าไปวันที่ 4 ครับ เหนื่อยมากๆ เลยครับ
แต่เห็นผลงานก็ชื่นใจครับ พยายามปรับประยุกต์ให้เข้ากับทรัพยากรของเมืองน่าน

juneboy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 03:13:28 PM »

อยากทราบราคา ต้นพันธุ์ครับ ไหลละเท่าไรครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์