หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อเมล็ดเก๊กฮวยมาเพาะค่ะ งอกมาเป็นแบบนี้ไม่ใกล้เลย รบกวนดูให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 3509 ครั้ง)
oongtion
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:19:02 AM »

ซื้อเมล็ดเก๊กฮวยมาเพาะค่ะ งอกมาเป็นแบบนี้ค่ะ ไม่ใกล้เลย รบกวนดูให้หน่อยค่ะ
ว่าเป็นเก๊กฮวยตระกูลไหน
ตอนที่เมล็ดเพิ่งงอกไปเขี่ยดูมาชัดๆ ว่าเจ้าต้นนี้งอกออกมาจากมาเมล็ดที่เขาบอกมาว่าเป็นเก็กฮวยค่ะ
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเมล็ดเอาไว้ค่ะ
รึเก๊กฮวยหลอม แล้วที่แท้จริงเป็นต้นอะไร พอมีประโยชน์บ้างมั้ย
ถ้าไม่ใช้เก๊กฮวย และไม่มีประโยชน์อันได้จะถอนทิ้งแล้วค่ะ เสียเวลาเลี้ยงมาหลายเดือนแล้ว มีต้นเล็กๆ ออกมาเป็นกอแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

oongtion
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:20:02 AM »

ซื้อเมล็ดเก๊กฮวยมาเพาะค่ะ งอกมาเป็นแบบนี้ค่ะ ไม่ใกล้เลย รบกวนดูให้หน่อยค่ะ
ว่าเป็นเก๊กฮวยตระกูลไหน
ตอนที่เมล็ดเพิ่งงอกไปเขี่ยดูมาชัดๆ ว่าเจ้าต้นนี้งอกออกมาจากมาเมล็ดที่เขาบอกมาว่าเป็นเก็กฮวยค่ะ
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเมล็ดเอาไว้ค่ะ
รึเก๊กฮวยหลอม แล้วที่แท้จริงเป็นต้นอะไร พอมีประโยชน์บ้างมั้ย
ถ้าไม่ใช้เก๊กฮวย และไม่มีประโยชน์อันได้จะถอนทิ้งแล้วค่ะ เสียเวลาเลี้ยงมาหลายเดือนแล้ว มีต้นเล็กๆ ออกมาเป็นกอแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

Kasat182526
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:03:57 PM »

น่า  เสียเวลาเพาะแล้ว เลี้ยงมาก็หลายวันให้เวลาเขาอีกนิด เพื่อจะเป็นต้นที่มีประโยชน์ วางลืมๆไว้ก็ได้ ออกดอกเมื่อไหร่อย่าลืมกลับมาบอกนะ เอาใจช่วย
monopo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:55:16 PM »

กอกับใบคล้ายๆ  มากาเร็ตเลยอ่ะ  รอดูดอกแล้วกัน  ถ้ามากาเร็ตสวยแน่
laorkul
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:09:18 AM »

ไม่ใช่เก๊กฮวยแน่นอน แต่อาจจะเป็นเก๊กซิม ก็ได้ 55555

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:42:53 AM »

น่าจะเป็นหญ้าลิ้นเป็ดครับ
จะมีดอกสีเหลือง ลองหาดูรูปในgoogleครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์