หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยกให้ฟรี! ไก่ไข่ตัวเมียสำหรับเลี้ยงกินไข่ในครัวเรือน (มีตัวผู้ด้วยถ้าต้องการครับ)  (อ่าน 4335 ครั้ง)
ethanol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:16:34 PM »

หาผู้อุปการะไก่ไข่ครับ เศร้า อยากผ่องถ่ายออกไปบ้างเพราะผมมีเยอะเกินไปเลี้ยงไม่ไหวแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
เป็นไก่ไข่ตัวเมียอายุไข่ 1 ปี พันธุ์อีซ่าบราวน์ได้มาเมื่อเป็นไก่สาวเมื่อส.ค. ปีที่แล้ว ตอนนี้ยังไข่อยู่ทุกวันครับ ผมเลี้ยงปล่อยในสวนที่บ้านแม่โจ้ จ. เชียงใหม่ครับ

มีทั้งหมด 15 ตัวครับ ยกให้ฟรีๆเลย แต่ขอร้องว่าอย่าเอาไปฆ่ากินนะครับ สงสารมัน
แบ่งไปเป็นชุดๆกี่ตัวก็ได้ครับ เหมาะเลี้ยงในครัวเรือนไว้เก็บไข่กิน ให้เด็กๆเลี้ยงยิ่งดีครับเพราะเป็นการฝึกนิสัยรักสัตว์และความรับผิดชอบ อาหารก็ให้อาหารเหลือจากครัวเรือนบ้างอาหารสำเร็จรูปบ้างมันก็ไข่ครับ กินหญ้าและวัชพืชเก่งพอตัว
ถ้าอยากขยายพันธุ์ก็ได้ครับผมมีตัวผู้ให้ด้วยถ้าต้องการ อัตราตัวเมีย 5 ตัวผู้ 1 กำลังดีครับ พอไข่ออกมาแล้วก็เอาให้ไก่พื้นเมืองฟักยี่สิบวันก็จะได้ลูกเจี้ยบ เด็กๆชอบแน่ครับ (ผมฟักมาสองสามรุ่นแล้ว)

ภาพไก่ตัวผู้ครับ มี 3 ตัวยกให้ฟรีเหมือนกัน(ตัวผู้เป็นลูกครึ่งโร้ด-อีซ่า อายุ 5 เดือน)

ไข่ทุกวันครับ ฟองโตด้วยเพราะอายุไข่ 1 ปีแล้ว

ผมอยู่แถวๆ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จ. เชียงใหม่นะครับ คงต้องขอให้มารับเองครับ
เบอร์โทร ๐๘๑ ๗๖๕๐๓๐๗ ชื่อเอ็มครับ

และฝากแจกเป็ดตัวผู้สำหรับเป็นพ่อพันธุ์ด้วยครับ เหมาะกับบ้านที่มีแต่เป็ดตัวเมียอยู่แล้ว เป็นพันธุ์กากีได้มาจากนครศรีธรรมราชครับ ขอร้องว่าอย่าเอาไปฆ่ากินนะครับ สงสารมัน มีทั้งหมดสามตัว
*ตัวซ้ายจากในภาพ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 02:23:02 PM โดย ethanol » บันทึกการเข้า

momnong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:55:05 PM »

ขอให้มีคนมารับไปเลี้ยงเร็วๆค่ะ ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะไปรับเอง ;Dกำลังคิดจะลองเลี้ยงอยู่เชียว

thitikornkrub
seller
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:03:43 PM »

หาผู้อุปการะไก่ไข่ครับ เศร้า อยากผ่องถ่ายออกไปบ้างเพราะผมมีเยอะเกินไปเลี้ยงไม่ไหวแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
เป็นไก่ไข่ตัวเมียอายุไข่ 1 ปี พันธุ์อีซ่าบราวน์ได้มาเมื่อเป็นไก่สาวเมื่อส.ค. ปีที่แล้ว ตอนนี้ยังไข่อยู่ทุกวันครับ ผมเลี้ยงปล่อยในสวนที่บ้านแม่โจ้ จ. เชียงใหม่ครับ

มีทั้งหมด 15 ตัวครับ ยกให้ฟรีๆเลย แต่ขอร้องว่าอย่าเอาไปฆ่ากินนะครับ สงสารมัน
แบ่งไปเป็นชุดๆกี่ตัวก็ได้ครับ เหมาะเลี้ยงในครัวเรือนไว้เก็บไข่กิน ให้เด็กๆเลี้ยงยิ่งดีครับเพราะเป็นการฝึกนิสัยรักสัตว์และความรับผิดชอบ อาหารก็ให้อาหารเหลือจากครัวเรือนบ้างอาหารสำเร็จรูปบ้างมันก็ไข่ครับ กินหญ้าและวัชพืชเก่งพอตัว
ถ้าอยากขยายพันธุ์ก็ได้ครับผมมีตัวผู้ให้ด้วยถ้าต้องการ อัตราตัวเมีย 5 ตัวผู้ 1 กำลังดีครับ พอไข่ออกมาแล้วก็เอาให้ไก่พื้นเมืองฟักยี่สิบวันก็จะได้ลูกเจี้ยบ เด็กๆชอบแน่ครับ (ผมฟักมาสองสามรุ่นแล้ว)

ภาพไก่ตัวผู้ครับ มี 3 ตัวยกให้ฟรีเหมือนกัน(ตัวผู้เป็นลูกครึ่งโร้ด-อีซ่า อายุ 5 เดือน)

ไข่ทุกวันครับ ฟองโตด้วยเพราะอายุไข่ 1 ปีแล้ว

ผมอยู่แถวๆ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จ. เชียงใหม่นะครับ คงต้องขอให้มารับเองครับ
เบอร์โทร ๐๘๑ ๗๖๕๐๓๐๗ ชื่อเอ็มครับ

และฝากแจกเป็ดตัวผู้สำหรับเป็นพ่อพันธุ์ด้วยครับ เหมาะกับบ้านที่มีแต่เป็ดตัวเมียอยู่แล้ว เป็นพันธุ์กากีได้มาจากนครศรีธรรมราชครับ ขอร้องว่าอย่าเอาไปฆ่ากินนะครับ สงสารมัน มีทั้งหมดสามตัว
*ตัวซ้ายจากในภาพ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

ใจดีจังครับ  คุณ เอ็ม    เสียดายผมอยู่บนดอยเวียงแหง  ไม่ค่อยได้ลง ในเมือง   สนใจเป็ดกากีตัวผู้ ยิ้มเท่ห์

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
mushi..mushi..
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:05:36 PM »

คุณ เอ็มครับ จำผมได้ไหมที่เคยไปรับไก่ตัวผู้มาที่อยู่ลำพูนที่เลี้ยงนกกระทาอ่ะครับถ้าผมจะรับไว้ได้นะครับ
เพราะว่าตอนนี้กำลังจะเลี้ยงเพื่อขยายพันธุ์อ่ะครับแล้วก็เก็บไข่ไว้กินบ้างอ่ะครับ
ถ้าได้เย็นนี้ผมเข้าไปรับเลยครับ
ดอกโสน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:07:30 PM »

ชื่นชมคนมีน้ำใจครับ  เสียดายอยู่ไกลถึง กทม ว่าแต่ส่งไข่มีเชื้อมาได้ไหมครับ อยากได้ไปฟัก
rtie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:36:32 PM »

ใจดีมากเลยค่ะอยู่ขอนแก่นไกลไปหน่อยไม่งั้นจะรับมาทำพันธุ์สักชุดค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
siwanonsupatitipong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:39:05 PM »

ผมขอสัก 5 ตัวได้มั๊ยครับ น้องอยู่เชียงใหม่แถวสันทราย สักอาทิตย์หน้าจะให้น้องไปรับ
086-6797010
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 04:34:25 PM »

เป็ดสวยดีครับ อยากได้แต่ไกลจัง

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
ethanol
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:12:45 PM »

ผมขอสัก 5 ตัวได้มั๊ยครับ น้องอยู่เชียงใหม่แถวสันทราย สักอาทิตย์หน้าจะให้น้องไปรับ
086-6797010
ได้ครับ รับตัวผู้ด้วยไหม
มาภายในวันอาทิตย์นี้ได้ไหมครับก่อนผมไปทำงาน ตจว.

หรือถ้าอยู่ติดถนนแถวสันทรายนี้ ผมแวะเอาไปหย่อนให้ก็ได้นะครับเพราะขับผ่านบ่อย
pitch_2539
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:15:07 PM »

;)ใจดีจัง...อยากให้สังคมไทยมีคนอย่างนี้เยอะๆ

Liked By: nata.pl
tom_freed
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:56:58 PM »

ขอปรบมือดังๆให้กับคนน้ำใจงามอย่างพี่ครับ

ขอให้พี่มีแต่ความเจริญครับ

ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้รับไก่มาดูแล แต่ก็ชื่นชมน้ำใจพี่มากครับ
mushi..mushi..
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:52:43 PM »

ผมไปรับมาแล้วครับเย็นนี้(ไวจริงๆ)
พี่เค้าใจดีครับขอบคุณพี่มากๆ
ขอให้เจริญๆในสิ่งที่คิดในสิ่งที่ตั้งใจ
ขอให้ครอบครัวสุขภาพแข็งแรงทุกคนนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
FSuarez07
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:59:34 PM »

ใจดีจัง ทั้งไก่ทั้งเป็ดน่ารักดีค่ะ แต่ว่าเราอยู่นราธิวาสก็คงได้แต่ชื่นชม ยิ้ม ยิ้ม อายจัง
rut2006
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:28:33 PM »

ใจดีมากๆเลยครับถ้าผมอยู่ใกล้จะไปรับมาดูแลต่อแล้วอยู่สมุทปราการครับ อายจัง อายจัง อายจัง
ethanol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:05:28 AM »

ใจดีจังครับ  คุณ เอ็ม    เสียดายผมอยู่บนดอยเวียงแหง  ไม่ค่อยได้ลง ในเมือง   สนใจเป็ดกากีตัวผู้ ยิ้มเท่ห์

เป็ดตัวผู้หาคนรับเลี้ยงมาตั้งนานแล้วไม่มีใครสนเลยอ่ะครับ
ได้ลงมาเมื่อไหร่ค่อยมาแวะรับไปก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: thitikornkrub
sakon01
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:15:44 AM »

ขอชมว่าคุณใจดีมากเลยครับ..

Liked By: thitikornkrub
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์