หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวปลูกด้วยเมล็ด เมื่อไหร่จะออกลูกค่ะ  (อ่าน 3268 ครั้ง)
PKKIK
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:14:30 AM »

พอดีเมื่อ 3-4 ปีก่อน ได้ปลูกมะนาวด้วยเมล็ดในกระถาง ก็งอกขึ้นมาสวยงาม แต่ไม่ออกดอกออกลูกสักทีเลยค่ะ ปัจจุบันก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้เห็นเลยค่ะ จนตอนนี้ซื้อต้นมะนาวทูลเกล้ามาปลูก ตอนแรกก็ออกดอกออกลูกมาเยอะมาก แต่ไม่ได้เก็บกินสักลูกเลยค่ะ
เพราะหน้าฝนพอดี ร่วงหมดเลยค่ะ ช่วยแนะนำการดูแลด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

anek
seller
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:06:49 PM »

พอดีเมื่อ 3-4 ปีก่อน ได้ปลูกมะนาวด้วยเมล็ดในกระถาง ก็งอกขึ้นมาสวยงาม แต่ไม่ออกดอกออกลูกสักทีเลยค่ะ ปัจจุบันก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้เห็นเลยค่ะ จนตอนนี้ซื้อต้นมะนาวทูลเกล้ามาปลูก ตอนแรกก็ออกดอกออกลูกมาเยอะมาก แต่ไม่ได้เก็บกินสักลูกเลยค่ะ
เพราะหน้าฝนพอดี ร่วงหมดเลยค่ะ ช่วยแนะนำการดูแลด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
หวัดดีครับ   ผมขอตอบให้พอเข้าใจเบื้องต้นนะครับ   ปกติถ้ามะนาวที่ออกผลจากการอดน้ำ  เมื่อได้รับน้ำกระทันหันหลังจากออกผลผลิตคือ ติดดอก  จะมีโอกาสร่วงได้ง่ายครับ  เเต่มันก็มีได้หลายสาเหตุ คือ อาจจะใส่ปุ๋ยมากเกินไป    น้ำท่วมเเช่ขัง   และที่สำคัญ ดอกช่วงหน้าฝนเป็นเชื้อราได้ครับ   หลุดร่วงง่าย  แต่ถ้าต้นมะนาวคุณมีความสมบูรณ์ มันมีโอกาสร่วงน้อยครับ  สูตรของผม ที่ทำมะนาว ไม่ได้เกิดจากการอดน้ำเท่าไรครับ เเต่ผมทำเตรียมต้นให้สมบูรณ์  สะสมอาหาร  เปิดตาดอก  ฉนั้นการออกดอกจึงเป็นไปโดยธรรมชาติ ปัญหามีน้อยครับ  ผมจึงอยากให้คุณหายาป้องกันกำจัดเชื้อราเข้าขั้ว  และ อาหารเสริมเเร่ธาตุต่างๆจะช่วยเเก้ปัญหาได้ครับ  สำหรับมะนาว  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:08:27 PM โดย anek » บันทึกการเข้า

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
khundong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:56:00 AM »

การปลูกในกระถางนั้นยากมากที่จะออกดอกติดผล เนื่องจากปริมาณอาหารไม่เพียงพอ นั้นหมายความว่า แม้เราจะให้ปุ๋ยมากเพียงใด แต่เมื่อทรงพุ่มไม่ใหญ่พอ ที่จะสังเคราะห์แสงได้  เขาก็จะไม่ได้รับอาหารครับ ดังนั้นการปลูกในกระถางจึงไม่ค่อยได้ผล ขนาดที่ใหญ่พอที่จะติดผลได้ น่าจะเป็นท่อซีเมนต์ ครับ พวกมะนาวชอบน้ำ ยิ่งให้ดินชุ่มตลอดเวลายิ่งดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์