หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคง่ายๆ ในการเพาะต้นตะขบเพื่อปลูกเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า ด้วยวิธีธรรมชาติ  (อ่าน 15584 ครั้ง)
SorKaset
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:17:51 AM »

ภาพที่เห็นอยู่ด้านล่างนี้ คือ ต้นกล้าตะขบที่ขึ้นอยู่ใต้ต้นส้มโอ ที่ปลูกอยู่ในสวน
ปกติจะถอนหญ้าบริเวณใต้โคนต้นออก สังเกตุเห็นว่ามีต้นตะขบเกิดขึ้นเองโดยธรรมชาติ
ก็เว้นไว้โดยไม่ถอนออก แต่พยายามถอนหญ้าอื่นๆ ออกให้หมด และต้องโล่ง โปร่ง สบาย แต่ยังคงความชุ่มชื้น
ภายใต้โคนต้นของส้มโอไว้

จากที่เคยถอนหญ้าเพียงไม่กี่ต้น ก็ถอนออกให้หมดทุกต้น ก็สังเกตุว่ามีต้นกล้าตะขบเกิดขึ้นอยู่ทุกแทบจะทุกต้นใต้โคนต้นส้มโอ เป็นจำนวนมาก

จากการสังเกตุพบว่ามีต้นตะขบต้นแม่อยู่บริเวณท้ายสวน ซึ่งนกจะกินลูกแล้วบินมาแกะที่ต้นส้มโอ
แล้วถ่ายมูลเอาไว้ที่โคนต้น ผ่านไปไม่นาน ต้นกล้าตะขบจะเจริญเติบโตขึ้นมาเอง และสม่ำเสมอ ซึ่งใต้โคนต้นส้มโอ จะชุ่มชื้นอยู่ตลอดเวลา

และเมื่อผ่านไปช่วงเวลาหนึ่ง ต้นกล้าตะขบแข็งแรง จึงเริ่มขุดกล้าออกมาอยู่ในกระถาง หรือถุงเพาะกล้า

ต้นกล้าตะขบเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

ต้นกล้าตะขบเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

ทยอยขุดไปปลูกซะเลียบเลย 555+++

ค่อยๆ ขุดใส่กระป๋อง ขุดมาเป็นก้อนๆ เอาดินโคนต้นมาด้วย

เริ่มนำมาปลูกในกระถางครั้งแรก หรืออาจจะเป็นถุงเพาะกล้าก็ได้
(ในภาพหาถุงเพาะกล้าไม่ได้ แต่มีกระถางเพาะเก่าๆ อยู่ก็เลยนำมาใช้ก่อน)

เสร็จแล้ว สวยงาม ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 07:47:14 PM โดย SorKaset » บันทึกการเข้า

SorKaset
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:27:11 AM »

....
SorKaset
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:27:40 AM »

...

Liked By: Ratthapatch
anitis
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 12:42:06 PM »

สวยงามคับ
sompong1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 01:16:19 PM »

ผมเคยเพาะในถาดหลุม  แล้วห่อด้วยพลาสติค  แต่ละหลุมจะเกิดหลายต้น  แต่พอแก้ถุงยางออก  ตายหมดเลยครับ  ปัจจุบันเลยไปตอนเอาครับ
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 01:42:38 PM »

ถึงว่ารู้เเล้วว่าทำใมต้นกล้าตะขบขายดี ที่มามันเป็นอย่างนี้นี่เอง กล้าละ 25  บาทยังมีคนมาเหมาเป็น 100
งานเข้าอรุโณทัยพันธุ์ไม้เลย คนขายกล้าตะขบงงเลยครับ 555
tujaba
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 05:22:56 PM »

หน้าตามันเป็นอย่างนี้นี่เอง อุตส่าห์เพาะแทบตาย ไม่งอกสักต้น เห็นอยู่ในกระถางต้นไม้ ไม่รู้จัก ถอนทิ้งซะหมด 555
SorKaset
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 01:16:31 AM »

ตอนนี้มีเยอะมากกกกกๆๆๆๆ ครับ ใครต้องการก็มาแบ่งปันกันไปได้ครับ ต้นประมาณรูปสุดท้ายในกระถางครับ
จะมาขุดที่โคนต้นเอาไปเอง หรือว่าเอาในถุงเพาะชำที่ย้ายแล้วก็ได้ครับ
tujaba
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:33:29 AM »

สังคมแห่งการแบ่งปัน
tom_freed
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:32:20 PM »

ไม่ทราบจริงๆครับว่า ต้นตะขบ ช่วยเป็นพี่เลี้ยงให้กับต้นผักหวานป่าอย่างไรครับ
รบกวนช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
SorKaset
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:11:15 PM »

ไม่ทราบจริงๆครับว่า ต้นตะขบ ช่วยเป็นพี่เลี้ยงให้กับต้นผักหวานป่าอย่างไรครับ
รบกวนช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ

ลองค้นหาดูในเว็บแห่งนี้ครับ เชื่อกันว่าเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่าได้ดีที่สุด ที่ต้นทุนต่ำที่สุดครับ
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:41:57 PM »

ลองค้นหาดูในเว็บแห่งนี้ครับ เชื่อกันว่าเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่าได้ดีที่สุด ที่ต้นทุนต่ำที่สุดครับ

จัดให้ค่ะ...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73555.0

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
tom_freed
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:20:56 AM »

จัดให้ค่ะ...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73555.0

ขอบคุณมากครับ
bigpubarlap
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:43:04 AM »

ที่ไหนก็เพาะได้ครับ หากธรรมชาติเอื้อ อำนวย ผมสังเกตุ ช่วงที่ฝนตก 3 วัน แล้ว ก็แดด ออกอีกหลายวัน ช่วงที่มีความชื้นติดต่อกันหลายวัน ต้นตาขบ จะงอกครับ หากได้แดด ต่อเนื่องอีกก็จะโตได้ไม่ตาย ที่ต้นเล็กต้นน้อยตายเพราะ เชื้อรากินรากครับ อันนี้คิดเอง
กระถางต้นไม้ของผมมีอยู่ หลายทิศหลายทางของบ้าน ดินที่อยู่ในกระถางก็เป็นดินที่มีเมล็ดตาขบปนอยู่ วันดีคืนดีมันก็โตเองไม่ตายเหมือนเราเพาะ ครับ  ปี้นี้เป็นปีที่สภาวะอากาศ เหมาะกับตาขบ โตครับ กระถางที่ ต้นตาขบโตไม่ตายเป็นกระถางที่โดนแดดครึ่งวันด้วย

ดินในกระถางชื้นๆด้วย แสดงว่า ก็ลักษณะคล้ายกับ ใต้ต้น ส้มโอ หล่ะมั้ง เคยเพาะเหมือนกัน จำลองรูปแบบธรรมชาติก็โตไม่ตายแต่เล็กเหมือนกัน แต่ตอนรดน้ำให้รดน้ำ ช่วง9 โมง แดดอ่อน อย่ารดจนเปียก เอาพอระเหยหมดใน 1วัน อีกวันมารดใหม่ หรือ2-3 วันรดที

ตาขบเมล็ดเยอะ แต่ทำไมใต้ต้นแม่เองไม่เคยมีต้นลูกเลย ความชื้นมากไปก็เชื้อรา ชื้นน้อยไปก็ตาย ความพอดีที่ธรรมชาติ รู้กันเอง
SorKaset
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:37:31 PM »

ฤดูกาลใหม่ ใกล้เข้ามาแล้ว เตรียมเพาะรอบใหม่ เร็วๆ นี้
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 07:11:57 PM »

นึกอาชีพขึ้นมาได้อีกอาชีพหนึ่ง  คือ
เพาะตะขบขาย
เพาะใส่ถุงดำ ต้นสูงประมาณ 50 - 75 ซม. ขายต้นละ 15 บาท
คิดว่าจะขายได้ไหมครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์