หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา การลดต้นทุนค่าอาหารสัตว์ (หมู,ปลา,กบ) ในแบบฉบับพอเพียงครับ  (อ่าน 1814 ครั้ง)
eaxman
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 02:34:51 PM »

ตรงนี้ขอเป็นการปรึกษาเพื่อตัดสินใจแล้วกันนะครับ

การเลี้ยงอาหารเพื่อลดต้นทุน ผมเห็นมีมากมายหลายสูตร ก็เลยสงสัยว่า เวลาเราทำอาหารลดต้นทุนแล้ว มันคุ้มจริงหรือไม่ ที่สามารถลดต้นทุนได้จริง ดีกว่าการซื้ออาหารกระสอบสำเร็จรูป คือผมกำลังจะลองทำดูครับ ตามสูตรต่างๆ ในเว็บ แต่อยากถามเพื่อเป็นแนวทางครับ

ท่านได้พอจะมีสูตรอาหารลดต้นทุนแต่ละอย่าง ที่ใช้งานจริง กับ หมู,ปลา,กบ บ้างครับ ที่เห็นผลที่ใกล้เคียงกับอาหารสำเร็จรูป หรือมีคำแนะนำอะไรบ้างไหมครับ

ปล.มีสวนยางอยู่ อยากจะใช้พื้นที่ว่างๆ ให้เป็นประโยชน์

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 02:55:26 PM โดย eaxman » บันทึกการเข้า

eaxman
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:16:56 AM »

ไม่มีใครแนะนำบ้างเลยหรือครับ ลังเล

Liked By: sakura123
gogae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:34:41 AM »

ไม่มีใครแนะนำบ้างเลยหรือครับ ลังเล
ขอโทษด้วยนะครับ เป็นความรู้สึกส่วนตัวของโก๋ล้วนๆ
ตอนแรกที่เห็นคำถามของคุณก็อยากแสดงความเห็นนะ
แต่พอมีคำว่าสำหรับท่านที่มีประสบการณ์จริง ทำให้ไม่กล้าร่วมแสดงความเห็นเลย
สมาชิกท่านอื่นก็คงมีความรู้สึกคล้ายๆโก๋มั๊งครับ เลยไม่มีใครร่วมเสนอความเห็น
ขอโทษด้วยนะครับ ที่พูดตรงๆ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

eaxman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 02:49:32 PM »

ขอบคุณคุณโก๋มากครับ จริงๆ อาจจะเป็นอย่างที่คุณโก๋ว่าจริงๆ ไม่มีมาปัญหากับความคิดเห็นที่คุณโก๋บอกมาครับ คือใจผมอยากทำอาหารเม็ดเอง แต่ดูข้อมูลจากในเว็บ ดูราคาวัตถุดิบ นำมาคำนวณดูแล้ว จะใกล้เคียงกับ อาหารสำเร็จรูป เว้นเสียแต่ว่า เราซื้อวัตถุดิบปริมาณเยอะๆ หลักๆ เลย ก็คือ รำ,กากถั่วเหลือ,ปลาป่น,กากมะพร้าว เป็นต้นครับ ก็เลยตั้งข้อสงสัยขึ้นมาเอง ว่ามีท่านใดทำแล้วลดต้นทุนได้จริง และ ได้ผลจริง บ้างครับ และใช้สูตรไหน ผมจะได้ลองทำตามดู แต่ไม่เป็นไรนะครับ เดี๋ยวผมจะลองดู กระทู้นี้ถือว่าจบประเด็นครับ ไม่ลองทำเอง เราก็ไม่รู้ครับ...ขอบคุณทุกท่านครับ ตกใจ

Liked By: sakura123
sakura123
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 05:03:36 PM »

หนูกำลังมีความคิดนี้เหมือนกันค่ะ
ก็ศึกษามาคร่าวๆต้องลงทุนพอสมควร
วัตถุดิบไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ แต่ค่าอุปกรณ์เครื่องมือนี่ต้องคิดหลายตลบ
ระยะยาวคิดว่าดีแน่นอนค่ะ แต่ขอเกาะกระทู้เอาไว้หน่อย
เผื่อผู้รู้มาเสริม รอฟังเหมือนกันค่ะ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
น้าอิ๊ด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 07:04:03 PM »

ผมเป็นวิศวกร ทำงานอยู่ในโรงงานอาหารสัตว์ครับ ถ้าอยากรู้เรื่อง
การผลิตอาหารสัตว์ พอจะหาข้อมูลช่วยได้ครับ ทั้งทางด้านเครื่อง
จักร และการควบคุม หากเราจะผลิตแบบครัวเรือน ก็นำไปประยุกต์
ใช้ได้ครับ

Ensign
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 05:47:05 PM »

ลองเอามาดูกันคัฟ ว่าการทำอาหารสัตว์ DIY มันทำยังไง
ต้นทุนและเครื่องมือ มีอะไร ราคาเท่าไหร่

น่าสนใจคัฟ
น้าอิ๊ด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 07:36:47 PM »

ยินดีตอบตามความรู้ที่มีครับ และให้คำปรึกษาได้ แต่ต้องถาม-ตอบ
เป็นข้อๆ เพราะเรื่องการผลิตอาหารสัตว์ มีเนื้อหาค่อนข้างเยอะ ทั้ง
กระบวนการและเครื่องจักร
น้าอิ๊ด
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 07:48:47 PM »

ขั้นตอนหลักๆ ของการผลิตอาหารสัตว์สำหรับอุตสาหกรรม เริ่มจากการเตรียมวัตถุดิบหลัก วัตถุดิบหลัก
ที่เตรียมมี 2 ประเภท วัตถุดิบที่ต้องโม่ให้ละเอียด เช่น ข้าวโพด กากถั่ว ปลายข้าว มันสำปะหลัง รำสกัด
เป็นต้น วัตถุดิบที่ไม่ต้องโม่ เช่น รำสด ปลาป่น เป็นต้น  วัตถุดิบรอง เช่น หินฝุ่น หินเกร็ด ไดแคลเชียม
และสุดท้ายคือ พรีมิกซ์ เมื่อเตรียมวัตถุดิบเสร็จแล้ว ที่ต้องโม่ให้ละเอียดก็โม่กันไป ต่อมาจะเข้าสู่การชั่ง
ผสมวัตถุดิบตามสูตรอาหาร ชั่งเสร็จก็เข้าสู่เครื่องผสมอาหาร เข้าสู่เครื่องอัดเม็ดอาหารสัตว์ และสุดท้าย
คือการบรรจุอาหารสำเร็จรูปครับ

Liked By: nongparei
น้าอิ๊ด
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 08:16:22 PM »

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ผมพอมีความรู้เรื่องการผลิตอาหารสัตว์สำหรับสัตว์บกเท่านั้น
นี่เป็นรูปเม็ดอาหารสัตว์ที่ผลิตครับ โดยปกติแล้วผมคิดว่าหากเราผลิตใช้ในครัวเรือน บาง
ครั้งการขึ้นรูปอาหารสัตว์อาจจะไม่จำเป็นนัก การขึ้นรูปอาหารสัตว์ของโรงงานผลิตอาหาร
สัตว์ มีความจำเป็นเพราะต้องมีการขนส่งเคลื่อนย้าย และพฤติกรรมของสัตว์เลี้ยง เช่น ไก่
มักจะชอบคัุยเขี่ยจิกกินเฉพาะเม็ดอาหาร เป็นต้น แต่สำหรับหมู อาหารที่เป็นผงก็อาจจะใช้
ได้

น้าอิ๊ด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 08:24:07 PM »

การผลิตอาหารสัตว์สำหรับสัตว์ระยะต่างๆ อัตราส่วนของวัตถุดิบหลัก วัตถุดิบรอง วัตถุดิบย่อย
รวมทั้งขนาดเม็ดอาหารก็จะแตกต่างกันไป เพราะความต้องการพลังงานในแต่ละระยะไม่เท่ากัน
สำหรับไก่ ก็จะมีวัตถุดิบรองแตกต่างกันระหว่างไก่เนื้อกับไก่ไข่ และอีกอย่างรอบในการผสมยา
ถ่ายพยาธิก็จะเป็นไปตามรอบที่กำหนด
farmer by finger
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 08:10:01 AM »

น้าอี๊ด ช่วยคิดวงจรการผลิตอาหารหมู สำหรับชาวบ้านเลยได้ไหมครับ ให้ชาวไม่รู้มาคิดเองมันยากจัง
มีประสบการระดับนี้ รู้ทั้งกระบวนการ จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนมากเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์