หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากถามผู้รู้ทุกคนด้วยนะค่ะ  (อ่าน 1603 ครั้ง)
linglinn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:14:27 PM »

หนูต้องขอโทดก่อนเลยนะค่ะ หนูไม่รู้ว่ากระทู้ที่บอร์ดผิดหรือป่าว แต่หนูจะรบกวนพี่ๆ ผู้รู้ทุกๆคนหน่อยค่ะ

พอดีหนูอยากได้รายชื่อดอกไม้ ต้นไม้ ที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร NEO 3 ตัวนี้อ่ะค่ะ

รบกวนพี่ๆๆใจดีทุกคน  ช่วยหนูหน่อยนะค่ะ

inclover
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:29:14 PM »

ขึ้นต้นด้วย คำว่า  neo หรือ n, e, o คะ
linglinn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:19:13 AM »

ตัว N ตัว E แล้วตัว O ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
inclover
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:10:25 PM »

E : ชื่อทั่วไป - ชื่อวิทย์
Earth Gall - Veratrum viride
English Bull's Eye - Rudbeckia hirta
Extinguisher moss - Encalypta
Eytelia - Amphi pappus
Enkianthus
Erica carnea
eucalyptus
escallonia
eucryphia
euonymus
exochorda

N :
Nature's Mistake - Cornus florida
Bull Nettle - Solanum carolinense
Carolina Horse Nettle - Solanum carolinense
Horse Nettle - Solanum carolinense
American Nightshade - Phytolacca americana, Solanum americanum
Bitter Nightshade - Solanum dulcamara
Black Nightshade - Solanum nigrum, Solanum americanum
Climbing Nightshade - Solanum dulcamara
Deadly Nightshade - Solanum nigrum
Garden Nightshade - Solanum nigrum
Trailing Nightshade - Solanum dulcamara
Trailing Violet Nightshade - Solanum dulcamara
Woody Nightshade - Solanum dulcamara
Nosebleed - Achillea millefolium

O:
Oak
Onion
Orange
Osage Orange - Maclura pomifera
Wild Orange - Maclura pomifera
Orange-root - Asclepias tuberosa
Osage - Maclura pomifera
Osier
Red Osier - Cornus amomum
olearia
osmanthus

ส่วนใหญ่เป็นไม้พุ่มกับไม้เลื้อยนะคะ
linglinn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:16:21 AM »

ขอบคุณสำหรับผู้รู้มากๆๆเลยค่ะ เป็นประโยชน์มากเลยทีเดียว
inclover
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:59:29 AM »

ไม่รู้ว่าช่วยได้บ้างรึเปล่า มีพวกไม้หัวด้วยนะ ถ้าเอาอีก เด๋วจะมาพิมให้คะ
linglinn
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:36:49 PM »

ช่วยได้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์