หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะมาเป็นเกษตรพอเพียง แบบของ บ้านสวน มาลีบู เชียงใหม่  (อ่าน 65040 ครั้ง)
aoy0333
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 02:29:42 PM »

ในวันนี้ของเรา

การเดินทางไปสู่ความฝัน ของเกษตรกรแบบเรา หากจะให้การเกษตรล้วนๆเพื่อให้เราไปถึงฝันมันอาจยากไป สำหรับเรา ดังนั้นตลอดการเดินทางเราต้องพลิกแพลงงานหลายๆด้านให้เหมาะกับเรา อย่าดันทุรัง(บอกตัวเอง)

meowkku
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 02:49:17 PM »

ขอเข้ามาชมสวน และติดตามเรื่องราวด้วยคนค่ะ

Liked By: nutner, nopmtp, 5XXA, naturefarm, I-Ko
karn_khon
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:06:47 PM »

สุดยอด บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดทั้งแนวคิดและความอุตสาหะพยายามของคุณทั้ง2
ไม่ทราบคุณ aoy0333 เรียนเกษตรหันตรารุ่นไหนครับ ผมเรียนรุ่น 65
aoy0333
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:38:29 AM »

สุดยอด บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดทั้งแนวคิดและความอุตสาหะพยายามของคุณทั้ง2
ไม่ทราบคุณ aoy0333 เรียนเกษตรหันตรารุ่นไหนครับ ผมเรียนรุ่น 65
สวัสดีค่ะ พี่หันตรารุ่น 8 ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จัก

Liked By: karn_khon, 5XXA, I-Ko
karn_khon
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:41:56 PM »

สวัสดีค่ะ พี่หันตรารุ่น 8 ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จัก
ห่างกันหลายรอบเลยนะครับ
ว่างๆเดี่ยวจะแวะไปเยี่ยมเยือนนะครับ หวังว่าคงไม่โดนรับน้องที่ มาลีบูนะครับ
ตอนนี้ผมก็เพิ่งจะเริ่มเดินทาง คงต้องรออีกสัก 4-5 ปี กว่าจะได้เป็นรูปธรรมเหมือนกับพี่บ้าง

ปล.ชอบนิทานเรื่องคนหาปลามากครับ ฟังนิทานของพี่ก็เริ่มมีกำลังใจเพิ่มขึ้นเป็นกองเลย
ขอให้โชคดีกับความฝันครับ

Liked By: 5XXA, พชร, naturefarm, I-Ko
5XXA
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:48:13 PM »

สวยงามน่าไปพักผ่อนยาวๆชาร์จแบตให้ชีวิตครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: I-Ko

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
karn_khon
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 12:05:39 PM »

น่าจะมีม้าไว้ขี้เดินชมสวน น่าเท่ย์น่าดู

Liked By: 5XXA
aoy0333
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 12:07:19 PM »

สวยงามน่าไปพักผ่อนยาวๆชาร์จแบตให้ชีวิตครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
[/quote

ขอบคุณค่ะ หากมีโอกาศผ่านมาเชิญเลยค่ะยินดีต้อนรับ

aoy0333
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:34:08 PM »

มุมสบายๆในสวน
kapeechawna
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:33:35 AM »

ชอบมากขอเป็นผู้ติดตามชมสวนด้วยคนนะค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: deemeechai, 5XXA, I-Ko
สวนทรงพล จ.ตราด
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:48:14 AM »

มีเฟสบุค หรือเพจให้ติดตามไหมครับ น่าดูเพื่อเป็นแรงบันดาลใจมากๆครับ

Liked By: 5XXA, I-Ko
ToongHuaChang
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:51:54 AM »

สงสัยปีนี้รับแขกเยอะ เพราะทางเหนืออากาศเย็นนาน มีนักท่องเที่ยวไปมาก เจ้าของกระทู้เลยหายไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:59:27 PM โดย ToongHuaChang » บันทึกการเข้า
tong3829
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 06:58:24 PM »

ติดตามครับ ผมมีคำถามต่างจากท่านอื่น คุณมีวิธีดูแลสนามหญ้ายังไงครับ ช่วยบอกที สวยมาก

Liked By: 5XXA, I-Ko
aoy0333
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 03:42:32 PM »

ติดตามครับ ผมมีคำถามต่างจากท่านอื่น คุณมีวิธีดูแลสนามหญ้ายังไงครับ ช่วยบอกที สวยมาก
สวัสดีค่ะยินดีแบ่งบันนะค่ะ  แต่ต้องบอกก่อนนะค่ะ สนามหญ้าที่เห็นไม่ใช้หญาที่เราปลูกกันทั่วไปนะค่ะ  แต่มันเป็นหญ้าที่ขึ้นเองตามธรรมชาติมีอยู่ทั่วไปทุกๆที่ค่ะ
เพียงแต่เราแค่ขยันถอนต้นหญ้าอื่นๆที่เราไม่ชอบออกไป และต้องขยันตัดบ่อยๆจนหญ้าป่าที่เห็นไม่สูงอาทิตย์ละประะมาณสองครั้งในฤดูฝน หน้าร้อนให้น้ำบ้างพอให้มันมีชีวิตรอดไม่ต้องเยอะเพราะหญ้าพวกนี้แข็งแรงและทนมาก ดนฝนแค่ครั้งสองครั้งก็เขียวขจีจนตัดไม่ทันเลยค่ะ  แต่ให้ดีก็หว่านขึ้วัว สักปีละ ช่วงเรื่มเข้าหน้าฝนค่ะ

Liked By: 5XXA, penpen, ShinFTTS, iNamm, rasit, I-Ko
khongallinone
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 06:22:18 PM »

สุดยอด งามขนาดนั๊ก งามแต้ๆ  อายจัง อายจัง 
ผมคนเหนือแต้ๆ แต่กับได้มาอยู่ปราจีน  แต่คุณพี่อยู่ใต้ ได้ไปอยู่เมืองเหนือเจียงใหม่  ดีใจกับด้วยครับ พี่ไปเกินครึ่งค่อนแล้ว
จากที่พี่กล่าวไว้ล่ะก็ ถ้าพี่ เดินทางมากรุงเทพตลอดทางมืด มีแค่ไฟรถ ดวงเล็กๆ ตอนนี้พี่ก็ถึงยุดยาแล้ว
ไฟทั้งเกาะกลาง ข้างทางงี้ สว่างตลอดทางแล้ว ต่อให้ดับไฟ  หลอดไฟขาดยังไงก็ถึงกรุงเทพได้อย่างสบาย สบาย   
สวยมากครับพี่ ทุกอย่างของพี่ ที่นี่ มันช่างลงตัว จริงๆ  ผมเคยมีโอกาสได้ไปอยู่เชียงใหม่ 2 ปี บอกตรงๆ
ไม่ลืม ลืมไม่ลง อยากไปอยู่เช่นกัน ถ้าไม่สิ้นลมหายใจ เป้าหมายบั้นปลาย ก็คงที่นี่เช่นกัน เจียงใหม่เจ้า.
ถึงตอนนั้น ถ้าผมยังไม่ประสบความสำเร็จ  ก็ขอไปสมัครเป็นเด็กเสริฟตอนนั้นคงแก่แล้ว  งั้นเป็น คนสวน
หรือคนดูแลห้องน้ำของไร่พี่ที่สวยๆแบบนี้  ด้วยคนน่ะครับ ..
ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
 อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: penpen, ShinFTTS, I-Ko
aoy0333
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:57:30 AM »

สุดยอด งามขนาดนั๊ก งามแต้ๆ  อายจัง อายจัง 
ผมคนเหนือแต้ๆ แต่กับได้มาอยู่ปราจีน  แต่คุณพี่อยู่ใต้ ได้ไปอยู่เมืองเหนือเจียงใหม่  ดีใจกับด้วยครับ พี่ไปเกินครึ่งค่อนแล้ว
จากที่พี่กล่าวไว้ล่ะก็ ถ้าพี่ เดินทางมากรุงเทพตลอดทางมืด มีแค่ไฟรถ ดวงเล็กๆ ตอนนี้พี่ก็ถึงยุดยาแล้ว
ไฟทั้งเกาะกลาง ข้างทางงี้ สว่างตลอดทางแล้ว ต่อให้ดับไฟ  หลอดไฟขาดยังไงก็ถึงกรุงเทพได้อย่างสบาย สบาย   
สวยมากครับพี่ ทุกอย่างของพี่ ที่นี่ มันช่างลงตัว จริงๆ  ผมเคยมีโอกาสได้ไปอยู่เชียงใหม่ 2 ปี บอกตรงๆ
ไม่ลืม ลืมไม่ลง อยากไปอยู่เช่นกัน ถ้าไม่สิ้นลมหายใจ เป้าหมายบั้นปลาย ก็คงที่นี่เช่นกัน เจียงใหม่เจ้า.
ถึงตอนนั้น ถ้าผมยังไม่ประสบความสำเร็จ  ก็ขอไปสมัครเป็นเด็กเสริฟตอนนั้นคงแก่แล้ว  งั้นเป็น คนสวน
หรือคนดูแลห้องน้ำของไร่พี่ที่สวยๆแบบนี้  ด้วยคนน่ะครับ ..
ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
 อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจและคำชม  ค่ะ

Liked By: I-Ko
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์