หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ(มาต่อภาค 2 ครับ  (อ่าน 25179 ครั้ง)
supap
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:40:48 AM »

ผมได้ศึกษาข้อมูลจากสมาชิกหลายท่าน เพื่อที่จะปรับความรู้ให้เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของพื้นที่ ดินฟ้าอากาศ และเตรียมตัวสำหรับเป็นเกษตรกรต่อไป โดยส่วนตัวผมมีอาชีพรับราชการครู อยู่บ้านนอกครับ อายุ 49 ปี มีพื้นฐานทางเกษตรบ้างเล็กน้อย มีที่ดิน 2 แปลง แปลงละ 4 ไร่กว่าๆ ที่นาอีก 1 แปลง 14 ไร่ เลี้ยงวัวลูกผสม 9 ตัว และเช่าที่อีก 7 ไร่ ไว้สำหรับปล่อยให้วัวแทะเล็มหญ้า สำหรับที่นา ได้ให้คนเช่าทำ โดยคิดเจ้าของได้ข้าว 1 ส่วน คนทำได้ 2 ส่วน ก็พอเหลือทุกปี ที่ดินแปลงแรกเป็นพื้นที่ปลูกหญ้าสำหรับตัดเลี้ยงวัวประมาณ 2 ไร่  และเป็นบ้านพัก มีสระน้ำขนาด 30 x 40 เมตร เลี้ยงปลานิล ตะเพียน แปลงที่ 2 มีบ้านพักหนึ่งหลัง ปลูกยูคา ตัดขายเมื่อปีกลาย ปีนี้คิดว่าจะตัดและไถปลูกไม้ผล ได้ไปติดต่อคนตัดไว้แล้ว
    เนื่องจากผมมีความชอบทางด้านการเกษตรมาก่อน ผมมีอุปกรณ์ทางด้านนี้ไว้พอสมควร ตัวช่วยก็มี รถไถยันมาห์ EF34 แรง ซึ่งซื้อไว้เมื่อสองปีก่อน เอาไว้ไถปรับพื้นที่ ผมมีความคิดว่าจะปลูกไม้ผลในแปลงหญ้า แต่จะต้องทำระบบน้ำให้สมบูรณ์ก่อนปลูก และเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา 21 พ.ย. 52 ได้ตัดสินใจไปซื้อ ปั้มสูบน้ำ ขนาด 2แรง ท่อPVC 2" 20 ท่อน ท่อ 1/2 " 40 ท่อน ห้วสปริงเกอร์ และอุปกรณ์ มาติดตั้ง เสร็จแล้ว ติดหัวสปริงเกอร์รัศมี 3 เมตร 16 หัวท่อประธานขนาด 2" ท่อแยก 1/2" (ขั้นทดลองครับแรงดันน้ำมากต้องปล่อยทิ้ง 1 จุด ถ้าไม่ปล่อยห้วสปริงเกอร์หลุดเพราะไม่ได้ติดกาว) แต่ก็เกิดปัญหาอีก คือแหล่งน้ำไม่เพียงพอ เป็นบ่อน้ำตื้นเก่าที่ขุดไว้หลายปีขนาดบ่อ 1 เมตรความลึก 4 เมตร สูบน้ำได้ประมาณ 20 นาทีเท่านั้น กำลังหาทางแก้ไขอยู่
   สำหรับรูปประกอบ ขอเป็นพรุ่งนี้จะอัปเดรทให้ติชม และขอคำแนะนำ  คำชี้แนะ เพื่อเป็นแนวทางการพัฒนาปรับปรุง และขอเข้าร่วมเป็นสมาชิกเกษตรพอเพียงต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 02:09:49 PM โดย supap » บันทึกการเข้า

ฟ้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:08:00 PM »

ยินดีต้อนรับ และ ยินดีที่ได้รู้จักคะ   ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:55:01 PM »

ยินดีต้อนรับคุณครูรักเกษตรอีกคนค่ะไปอยู่มุมสมาชิกนะคะเพราะคุณครูเป็นสมาชิกเราแล้วค่ะ
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:35:45 PM »

ยินดีค้อนรับครับ สมาชิกเกษตรพอเพืยง
supap
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:37:13 PM »

ขอบคุณคุณดวงพรมากครับที่ย้ายกระทู้ให้ ดูแผนที่ครับ รูปที่ 1 ที่ดิน 4 ไร่ 3 งาน มีบ้านพักอาศัยปัจจุบัน ติดถนนลาดยาง  239 หมู่ 7 ต. บึงทวาย อ. เต่างอย จ. สกลนคร ห่างจากตัวจังหวัดสกลนคร 10 ก.ม. ครับ มีสระน้ำและแปลงหญ้า ตรงนี้กำลังพัฒนาระบบน้ำก่อนปลูกไม้ผลครับ

ที่ดินอีกที่ ติดถนนเหมือนกันครับ ห่างจากบ้านพัก 1 ก.ม. แต่อยู่ในหมู่บ้านเดียวกันไฟฟ้า ประปาพร้อมบ้านพัก 4ไร่ ปลูกยูคา 3 ไร่ เตรียมที่จะตัดและไถปรับปรุงให้เสร็จก่อนปีใหม่ครับ
supap
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:02:40 PM »

ดูแปลงหญ้าที่ยังเหลืออยู่ก่อนที่จะพัฒนาให้เป็นสวนไม้ผลครับ กำลังรอเก็บเมล็ดเพื่อใช้ในปีหน้า

เป็นหญ้ามูลาโต้ครับทนแล้งดีมาก(เมล็ดโลละ 500 บาท)
supap
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:05:36 PM »

อีกแปลงจะปรับปรุงเหมือนกันครับ

รดน้ำเพื่อให้วัวได้กิน สกลนครแห้งแล้งมากครับปีนี้
supap
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:09:49 PM »

ดูไม้ผลที่ปลูกไว้ครับ แต่จะเริ่มสานต่อหลังจากปลูกแบบไม่ค่อได้ดูแลเท่าไหร่

มีเงาะ ทดลองปลูก และมะม่วง ขนุน ประมาณ 10 กว่าต้นครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:33:16 PM »

อีกหนึ่งกำลังที่มอบให้ กับคนหัวใจเกษตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 07:59:59 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
supap
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:35:47 PM »

เข้ามาศึกษาดูหลายเดือน อ่านของหลายท่าน มาคิดทบทวนดูว่าตัวเราเองก็ชอบเกษตรอยู่แล้ว เพียงแต่ทำยังไม่เต็มที่ ยังไม่เต็มความสามารถ ประกอบกับเครื่องมือเครื่องใช้ก็มีเกือบครบ ที่ดินก็มีอยู่บ้าง ถึงจะไม่มากก็คงพอดีกับกำลังและเวลาที่มีอยู่ สำหรับปุ๋ยไว้ปรับปรุงดินก็มีเยอะญาติมาขนเอาไปใส่ที่นาทุกปี เพียงแต่เราปรับปรุงปลูกเพิ่มอีกเล็กน้อย ให้เป็นระเบียบขึ้น อีก 10 ปีที่จะเกษียณ ก็คงได้คอยเก็บเกี่ยวผลประโยชน์แล้ว แต่แม่บ้านชอบอีกอย่างครับ แอบไปร่วมลงทุนกับน้องชายและพี่ชายเขาปลูกยางพาราหลายไร่เหมือนกัน ชุดที่ปลูกรุ่นแรก เกือบ 5 ปีแล้ว ชุดสุดท้ายเห็นบอกว่าเหลือที่อีก 10 กว่าไร่ที่ยังไม่ได้ปลูก ที่บ้านก็เริ่มปลูกพืชสวนครัวไว้บ้าง เลี้ยงไก่งวง 4 ตัว กำลังฟักไข่พอดี วันหลังจะอัพรูปใดครับ เห็นเพื่อนบอกว่าซื้อได้ราคาถูก ตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 3 ตัว ราคา 1000 บาท เลี้ยงได้ประมาณ 3 เดือนกว่าเองครับ
manoch_ao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:45:54 PM »

สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ ผมเป็นวิศวกรแต่มีความชอบในการเกษตรเป็นส่วนตัว หวังว่าอนาคตอยากมีที่ดินเกษตรแบบพอเพียงแบบพี่ๆบ้าง เลยอยากศึกษาเอาไว้ก่อนให้มีความรู้จะได้ไม่ต้องเริ่มจากศูนย์ซะทีเดียว ...ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:00:49 PM »

เข้ามาศึกษาดูหลายเดือน อ่านของหลายท่าน มาคิดทบทวนดูว่าตัวเราเองก็ชอบเกษตรอยู่แล้ว เพียงแต่ทำยังไม่เต็มที่ ยังไม่เต็มความสามารถ ประกอบกับเครื่องมือเครื่องใช้ก็มีเกือบครบ ที่ดินก็มีอยู่บ้าง ถึงจะไม่มากก็คงพอดีกับกำลังและเวลาที่มีอยู่ สำหรับปุ๋ยไว้ปรับปรุงดินก็มีเยอะญาติมาขนเอาไปใส่ที่นาทุกปี เพียงแต่เราปรับปรุงปลูกเพิ่มอีกเล็กน้อย ให้เป็นระเบียบขึ้น อีก 10 ปีที่จะเกษียณ ก็คงได้คอยเก็บเกี่ยวผลประโยชน์แล้ว แต่แม่บ้านชอบอีกอย่างครับ แอบไปร่วมลงทุนกับน้องชายและพี่ชายเขาปลูกยางพาราหลายไร่เหมือนกัน ชุดที่ปลูกรุ่นแรก เกือบ 5 ปีแล้ว ชุดสุดท้ายเห็นบอกว่าเหลือที่อีก 10 กว่าไร่ที่ยังไม่ได้ปลูก ที่บ้านก็เริ่มปลูกพืชสวนครัวไว้บ้าง เลี้ยงไก่งวง 4 ตัว กำลังฟักไข่พอดี วันหลังจะอัพรูปใดครับ เห็นเพื่อนบอกว่าซื้อได้ราคาถูก ตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 3 ตัว ราคา 1000 บาท เลี้ยงได้ประมาณ 3 เดือนกว่าเองครับ

ดวงพรก็ทำสวนยางที่ที่อุบลไว้เกษียณค่ะและทำสวนผสมผสานที่อยุธยา 1ไร่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 08:03:28 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:00:44 PM »

แวะมาเป็นกำลังใจให้คุณครูค่ะ
...
 จุมพิต

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
jane1972
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:20:48 PM »

มารอเก็บเกี้ยวความรู้จากคุณครูด้วยคนคะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:30:24 AM »

ยินดีต้อนรับสู่เกษตรพอเพียงค่ะ...รอชม...ให้กำลังใจค่ะ จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
เอ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:27:52 AM »

ขอต้อนรับสู่การทำให้โลกเป็นสีเขียวครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์