หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตันอะไรคะ ใบขาวๆเขียวๆ สวยดี  (อ่าน 3063 ครั้ง)
nananya
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:08:47 PM »

ปลูกมานานหลายปีละ จนจะตายหมดแล้ว แต่ยังไม่รุเลยว่าต้นอะไร  โกรธ
ปลูกเอาไว้คลุมดินสวยดีค่ะ

แล้วต้นนี้ใช่กุหลาบหินป่าวคะ

minja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:26:38 PM »

ใบดูคล้ายตีนตุ๊กแกด่าง ที่เคยได้รับมา อีกต้นน่าจะกุหลาบหินพันธุ์หนึ่ง เจ๋ง
minja
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:27:07 PM »

ใบดูคล้ายตีนตุ๊กแกด่าง ที่เคยได้รับมา ปลูกงามดีจัง อีกต้นน่าจะกุหลาบหินพันธุ์หนึ่ง เจ๋ง

Liked By: nananya
nananya
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 06:18:38 PM »

ใบดูคล้ายตีนตุ๊กแกด่าง ที่เคยได้รับมา ปลูกงามดีจัง อีกต้นน่าจะกุหลาบหินพันธุ์หนึ่ง เจ๋ง

ดูรูปในgoogleมันไม่เหมือนต้นที่บ้านอ่ะ มันคลุมดินไม่ได้เลื้อยขึ้นบนอ่ะค่ะ ใบคล้ายๆแต่ใบนี่จะห่อๆกลมๆค่ะ
ยังไงก้อขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 06:25:35 PM โดย nananya » บันทึกการเข้า
boynakab99
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:54:35 PM »

ต้นแรกที่มีใบออกสีขาวนะครับเรียกว่าต้นเกล็ดแก้วหรืออีกอย่างว่าต้น ผักเป็ดด่างครับผม 
ต้นที่สองคือต้นกุหลาบหินครับเป็นพืชในวงศ์กระบองเพ็ชรและไม่เขตทะเลทราย  ที่รู้กุหลาบหินมาหลายแบบหลายชนิดมากครับอย่าไปคิดมากครับปวดหัวเปล่าๆ

Liked By: monopo, nananya
nananya
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:50:43 PM »

ต้นแรกที่มีใบออกสีขาวนะครับเรียกว่าต้นเกล็ดแก้วหรืออีกอย่างว่าต้น ผักเป็ดด่างครับผม 
ต้นที่สองคือต้นกุหลาบหินครับเป็นพืชในวงศ์กระบองเพ็ชรและไม่เขตทะเลทราย  ที่รู้กุหลาบหินมาหลายแบบหลายชนิดมากครับอย่าไปคิดมากครับปวดหัวเปล่าๆ
เย้ๆ รู้แล้วๆ
ขอบคุณค่า ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์