$$$$$$$$ มีด พร้า จอบ เสียม เคียว คราด ขวาน เครื่องมือเกษตร ราคาถูก จากโรงงาน

<< < (23/160) > >>

Sanpanya:
;D กรรไกรตัดหญ้า ;D

ด้ามจับพลาสติก มีที่ปรับใบมีด

;D ราคา 180 บาท ;D

Sanpanya:
;Dกรรไกรกระตุกกิ่ง ;D

สะดวกในการตัดกิ่งไม้สูง

;D ราคา 180 บาท ;D

Sanpanya:
อ้างจาก: Sanpanya ที่ กันยายน 24, 2012, 01:50:55 PM

อ้างจาก: GoogleGong2009 ที่ กันยายน 24, 2012, 01:40:34 PM

ขอความรู้หน่อย ยังมือใหม่อยู่ค่ะ มีดและอุปกรณ์บางอย่างใช้งานประเภทไหน อย่างไรบ้าง
เช่น  มีดขอและ ขอเงาะ ขอยาว ( ตระกูลขอ )
       มีดปะยะ มีดเหรียญ มีดโต้นาสาร มีดโต้อื่นๆ
       จอบขยัน จอบผาน ;)

ต้องขอขอบคุณมากค่ะ ที่สละเวลาให้ความรู้ ;) ;)

ได้เลยครับ แต่ขอรวบรวมข้อมูลต่างๆก่อนนะครับ ผมขอออกไปส่งของให้ลูกค้าก่อน  ช่วงเย็นๆเลิกงานแล้วจะมาลงให้นะครับ

;D ;D ;D

มีดขอ ใช้พวกเกาะเกี่ยว กระชาก รูปแบบการใช้งานก็มันจะคล้ายๆกันครับ ขึ้นอยู่กับความต้องการในการใช้งาน โดยส่วนใหญ่แล้วผู้ใช้จะนำไปต่อด้ามไม้ครับ
     ขอและ จะมีฟันเล็กๆเหมือนเคียว แต่ตัวมีดจะใหญ่กว่าเคียว บางคนก็ใช้ชักมะพร้าวครับ ไม่ค่อยเหมาะจะใช้ในลักษณะการหวด หรือฟัน
     ขอยาว ส่วนใหญ่จะใช้ไปแต่งต้นกล้วยครับ ตัดแต่ง ใช้ส่วนคมกระชากกิ่งลงมา ช่วงตัวก็ใช้ฟันได้ แต่ใช้งานฟันหนักๆได้ไม่เท่ามีด หวด มีดโต้ อื่นๆ เนื่องจากความบางของตัวมีดที่เหมาะแก่การตัดกิ่งอ่อนๆหรืองานแต่งกล้วย
     ขอชักเงาะ ก็ทำงานคล้ายๆกัน เกี่ยว ดึง กระชาก ตัด แต่ง กิ่งก้านต่างๆ แล้วก็ยังมีง่ามที่เป็นคม ใช้ในการดัน กระทุ้งเพื่อตัดกิ่งไม้ได้อีกด้วย
     ขอนกแก้ว มีดปากนก มีดโต้นาสาร ช่วงตัวจะใหญ่กว่าขอยาว โค้งน้อยกว่าขอและ ใช้งานตัดหรือฟันที่ใช้วงสวิงในการเหวี่ยงแขนก็ได้  แล้วยังมีส่วนปลายคล้ายปากนกเพื่อใช้ในงานเกาะ กระชาก เช่น คล้องกิ่งไม้แล้วกระชากลงมา แต่ส่วนโค้งในการเกาะกระชากจะน้อยกว่าขอและ

มีดปะยะ จอบขยัน รูปแบบของมีด ลักษณะการใช้งานคล้ายๆกัน ขุดได้ ถางหน้าดิน ถางหญ้าได้
     จอบขยัน ทำด้ามจับยื่นออกมา สามากรใช้นั่งทำงานได้เลย แล้วยังสามารถต่อด้ามให้ยาวได้อีกด้วย
     มีดปะยะ รูปแบบการใช้คล้ายกัน มีดปะยะจะทำจากเหล็กกล้าชิ้นเดียว การใช้งานส่วนใหญ่ นำไปใส่ด้ามไม้ สั้นยาวตามความต้องการของผู้ใช้ มีให้เลือกใช้หลายขนาด (ขายดีทางภาคใต้ครับ)

จอบใบผาน เป็นจอบใช้ต่อด้าม ใช้งานเกลี่ยดิน ตักดิน งานทั่วๆไปเกี่ยวกับการขุดการตัดที่ไม่หนักมาก
จอบด้ามยาว เป็นจอบใบผานต่อด้ามมาแล้ว ใช้ขุดดิน พรวนดิน ทำแปลงปลูก และงานขุดอื่นๆทั่วไป

มีดเหรียญ มีดโต้หัวมน มีดหวด 1ตรา โต้ด้ามเหล็ก ด้ามทอง โดยส่วนใหญ่ใช้ใส่ไม้ต่อด้ามตามความยาวที่ต้องการ หรือจะใช้เลยโดยไม่ต้องต่อด้ามก็สามารถใช้ได้ครับ ใช้ฟัน หวด ต้นไม้ กอหญ้าสูงๆ ต่อด้ามยาวฟันกิ่งไม้ต่างๆที่อยู่สูง และงานอื่นๆทั่วไปครับ ขึ้นอยู่กับความชอบในแต่ละรูปแบบของมีดครับ

ส่วนมีดด้ามไม้ทั้งโต้ ปลายแหลม และอื่นๆนั่น ใช้ทั้งเดินป่า ฟันไม้ใหญ่ ติดตัว ตัดกิ่งใหญ่ๆ บางชนิดเป็นมีดในครัวด้วย

:-Xตัวมีดทุกเล่มอาจแตกต่างกันที่วัตถุดิบที่ใช้ทำมีดครับ มีทั้งเหล็กแหนบ เล็กใบเลื่อยตัดหิน เหล็กแผ่นกล้า และเหล็กแผ่นเกรดAครับ :-X

Meechai101:

สั่งมีดหวด 1 ตรา ด้ามยาว              1 เมตร                                0.9            115 บาท1อัน

Sanpanya:
อ้างจาก: Meechai101 ที่ กันยายน 25, 2012, 12:12:48 AM

สั่งมีดหวด 1 ตรา ด้ามยาว              1 เมตร                                0.9            115 บาท1อัน

มีดหวด 1 ตรา ด้ามยาว      115 บาท
ค่าขนส่ง                       35 บาท

รวมยอดชำระ                150 บาทครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว