หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการไก่ป่วย  (อ่าน 6643 ครั้ง)
cmmedia
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:00:44 AM »

เมื่อวาน ไก่ไข่อายุ 5 เดือน 1 ตัว (เลี้ยงอยู่ 15 ตัว)
มีอาการอ้าปาก ลองจับที่หัวรู้สึกร้อนๆ และร้องต๊อกๆๆๆๆ เบา ตลอดเวลา
พอเช้านี้ มันตายไปเลย
ไม่ทราบว่าไก่เป็นอะไรค่ะ
แต่ตัวอื่นๆในเล้าไม่มีอาการค่ะ
เราควรจะทำการป้องกันยังไงกับไก่ที่เหลือ

Changnaam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:21:36 AM »

ทำน้ำหมักสูตรคุณชัชให้กินบ้างหรือเปล่าคะ ถ้าไม่มีก็รีบทำเถอะค่ะ สมุนไพรช่วยได้มาก
จริงๆ ค่ะ ของน้ำเองให้กินบ้างขี้เกียจบ้าง แต่แข็งแรงมาก และให้ไข่แล้ว สี่เดือนกลับ20 วันเองค่ะ
ตากฝนเปียกทั้งวันก็ไม่มีว่าไม่สบายค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ยิ้ม ยิ้ม
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 11:48:03 AM »

[bไก่5เดือนแล้วใกล้ได้ผลผลิตหรือได้ผลผลิตบ้างแล้วมาตายน่าเสียดายน่ะครับ...อาการอ้าปากหายใจ ตัวร้อนและมีครางอยู่ตลอด
...อาการไก่เป็นโรคหลอดลมอักเสบติดต่อ...โรคนี้ติดต่อเร็วน่ะครับทางระบบหายใจเป็นได้กับไก่ทุกช่วงอายุแต่จะรุนแรงในลุกไก่ครับ..ได้ทำวัคซีนไก่หรือกระตุ้นวัคซีนตัวนี้บ้างหรือยังครับเพราะเจ้าเชื้อโรคร้ายเป็น..เชื้อไวรัส..ป้องกันโดยการทำวัคซีนดีที่สุดครับส่วนการแพร่ของเชื้อมาสู่ไก่มีหลายต้นทางครับเช่นหายใจ กินน้ำ อาหาร ที่มีเชื้อโรคเข้าไปแต่อาการไก่ตัวที่ตายถ้าในลูกไก่เป็นเรื่องปรกติครับที่ตายได้เร็วเพราะจะมีน้ำเมือกไปอุดตันที่หลอดลมแต่ไก่ตัวที่ตาย5เดือนแล้วส่วนใหญ่มักเจอจะไม่ค่อยตายแต่อัตราไข่จะลดหรือไข่ฟองไม่สวยผิวขรุขระ บิดเบี้ยว มีร่องที่เปลือกไข่ครับ...เพราะโรคนี้เข้าเล่นงานที่รังไข่อย่างพี่หมอเคยพูดใว้เจ้าเชื้อไวรัสมักชอบเล่นงานรังไข่(สงสัยจะอร่ิอย ยิงฟันยิ้ม)ควรเน้นเร่ืื่องสุขภิบาลอย่างดีครับเช่นอาหารใหม่ ภาชนะใส่น้ำ อาหารสะอาด พื้นคอกเลี้ยงแห้ง มูลไม่สะสม..ต่อนี้ต้องเฝ้าระวังพวกที่เหลือเมื่อมีอาการรีบจับแยกก่อนด่วนๆครับ...ใช้น้ำยาฆ่าเชื้อโรคราดพื้นคอก เอาภาชนะต่างๆทำความสะอาดใหม่แล้วแช่น้ำยาฆ่าเชื้อซะครับ...เอาใจช่วยน่ะครับขออย่าให้ไก่ที่เหลือติดโรค..ถ้ามีอาการเพิ่มค่อยว่ากันอีกทีครับ..ในระหว่างนี้ควรผสมน้ำด้วยยาbio+b12ให้กินติดต่อซัก3-4วันครับ ยิ้มเท่ห์[/b]

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
เด็กมึน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:01:56 PM »

ที่บ้านป้อนยาพารา กะ ยาฆ่าเชื่อ แล้วก็ ยาแก้อักเสบ คะ (ยาที่คนกินนี่แหล่ะ ยิ้ม) ป้อนวันละ 2 เวลา เช้าเย็น สรุป ตายไป2  โกรธ โกรธ
แต่ก็โชคดีรอดมา 4-5 ตัวคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:06:10 PM »

ที่บ้านป้อนยาพารา กะ ยาฆ่าเชื่อ แล้วก็ ยาแก้อักเสบ คะ (ยาที่คนกินนี่แหล่ะ ยิ้ม) ป้อนวันละ 2 เวลา เช้าเย็น สรุป ตายไป2  โกรธ โกรธ
แต่ก็โชคดีรอดมา 4-5 ตัวคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยาแก้อักเสบคาดว่าจะเป็นอะม๊อกซี่แต่โด๊สนี่สิเท่าไหร่ครับ...มี250 มก.กับ500มก.ถ้าใช้กับไก่แค่250มก.ก็พอครับส่วนพารากับฆ่าเชื้อไม่แนะนำ

Liked By: FSuarez07, maikung001

naretk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:17:14 PM »

[bไก่5เดือนแล้วใกล้ได้ผลผลิตหรือได้ผลผลิตบ้างแล้วมาตายน่าเสียดายน่ะครับ...อาการอ้าปากหายใจ ตัวร้อนและมีครางอยู่ตลอด
...อาการไก่เป็นโรคหลอดลมอักเสบติดต่อ...โรคนี้ติดต่อเร็วน่ะครับทางระบบหายใจเป็นได้กับไก่ทุกช่วงอายุแต่จะรุนแรงในลุกไก่ครับ..ได้ทำวัคซีนไก่หรือกระตุ้นวัคซีนตัวนี้บ้างหรือยังครับเพราะเจ้าเชื้อโรคร้ายเป็น..เชื้อไวรัส..ป้องกันโดยการทำวัคซีนดีที่สุดครับส่วนการแพร่ของเชื้อมาสู่ไก่มีหลายต้นทางครับเช่นหายใจ กินน้ำ อาหาร ที่มีเชื้อโรคเข้าไปแต่อาการไก่ตัวที่ตายถ้าในลูกไก่เป็นเรื่องปรกติครับที่ตายได้เร็วเพราะจะมีน้ำเมือกไปอุดตันที่หลอดลมแต่ไก่ตัวที่ตาย5เดือนแล้วส่วนใหญ่มักเจอจะไม่ค่อยตายแต่อัตราไข่จะลดหรือไข่ฟองไม่สวยผิวขรุขระ บิดเบี้ยว มีร่องที่เปลือกไข่ครับ...เพราะโรคนี้เข้าเล่นงานที่รังไข่อย่างพี่หมอเคยพูดใว้เจ้าเชื้อไวรัสมักชอบเล่นงานรังไข่(สงสัยจะอร่ิอย ยิงฟันยิ้ม)ควรเน้นเร่ืื่องสุขภิบาลอย่างดีครับเช่นอาหารใหม่ ภาชนะใส่น้ำ อาหารสะอาด พื้นคอกเลี้ยงแห้ง มูลไม่สะสม..ต่อนี้ต้องเฝ้าระวังพวกที่เหลือเมื่อมีอาการรีบจับแยกก่อนด่วนๆครับ...ใช้น้ำยาฆ่าเชื้อโรคราดพื้นคอก เอาภาชนะต่างๆทำความสะอาดใหม่แล้วแช่น้ำยาฆ่าเชื้อซะครับ...เอาใจช่วยน่ะครับขออย่าให้ไก่ที่เหลือติดโรค..ถ้ามีอาการเพิ่มค่อยว่ากันอีกทีครับ..ในระหว่างนี้ควรผสมน้ำด้วยยาbio+b12ให้กินติดต่อซัก3-4วันครับ ยิ้มเท่ห์[/b]

สอบถามนอกเรื่องนิดนึงครับ

อ.ชัชครับ bio+b12 ถ้าให้ไก่ที่ไข่แล้วกิน ไข่จะกินได้มั้ยครับ

เด็กมึน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:24:28 PM »

ยาแก้อักเสบคาดว่าจะเป็นอะม๊อกซี่แต่โด๊สนี่สิเท่าไหร่ครับ...มี250 มก.กับ500มก.ถ้าใช้กับไก่แค่250มก.ก็พอครับส่วนพารากับฆ่าเชื้อไม่แนะนำ

ยาสูตรนี้กินแล้วหายนะคะ แต่พอดี ใจร้อนไปหน่อย อยากให้หายเร็วๆ เลยไปซื้อยาฉีดชื่อฮีโร่ ฉีด 1cc เช้ามา แข็งตายเลย ร้องไห้ ร้องไห้
ส่วนยาฆ่าเชื่อ ชื่อไรไม่รู้ พอดีป่วยไปโรงบาลมาคะ หมอให้มากิน ก็เลยแบ่งให้น้องไก่กิน ส่วนใหญ่จะ 500 มก.ทั้งนั้นเลยคะ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:27:28 PM »

ให้ไก่กินเนื่องจากอะไรครับ...ไก่ป่วยหรือป้องกันอากาศเปลี่ยน...ที่ฉลากมีคำเตือนห้ามใช้กับไก่เป็ดระยะไข่..ก็เพราะจะมียาปฏิชีวนะหลงเหลือสู่คนที่บริโภคไข่ได้ครับ..เจ้ายาตัวนี้ชื่ออิริโทรมัยซินเป็นยาปฎิชีวนะครับช่วยเรื่องระบบทางเดินหายใจ..คำถามคือถ้าไก่กำลังไข่ป่วยจะทำอย่างไร...ซึ่งปรกติเมื่อไก่ป่วยการไข่ก็จะลดลงถึงหายไปเลยช่วงป่วยครับ...การรักษาก็แยกไก่รักษาไปตามปรกติส่วนถ้าจะป้องกันก็ให้หันมาใช้น้ำหมักสมุนไพรเพื่อช่วยเสริมสร้างให้ไก่แข็งแรงไม่ป่วยง่ายๆ..สูตรน้ำหมักมีลงใว้ในกระทู้ครับ.. ยิ้มเท่ห์

Liked By: FSuarez07

เด็กมึน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:33:23 PM »

ให้ไก่กินเนื่องจากอะไรครับ...ไก่ป่วยหรือป้องกันอากาศเปลี่ยน...ที่ฉลากมีคำเตือนห้ามใช้กับไก่เป็ดระยะไข่..ก็เพราะจะมียาปฏิชีวนะหลงเหลือสู่คนที่บริโภคไข่ได้ครับ..เจ้ายาตัวนี้ชื่ออิริโทรมัยซินเป็นยาปฎิชีวนะครับช่วยเรื่องระบบทางเดินหายใจ..คำถามคือถ้าไก่กำลังไข่ป่วยจะทำอย่างไร...ซึ่งปรกติเมื่อไก่ป่วยการไข่ก็จะลดลงถึงหายไปเลยช่วงป่วยครับ...การรักษาก็แยกไก่รักษาไปตามปรกติส่วนถ้าจะป้องกันก็ให้หันมาใช้น้ำหมักสมุนไพรเพื่อช่วยเสริมสร้างให้ไก่แข็งแรงไม่ป่วยง่ายๆ..สูตรน้ำหมักมีลงใว้ในกระทู้ครับ.. ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณคะได้ความรู้เยอะมากทีเดียว เดี๋ยวจะไปตบกระโหลกแฟนสักที มันบอกหายๆแน่นอน ยิ่งชอบกินไข่ยางมะตูมอยู่ด้วย
naretk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:53:37 PM »

ขอบคุณอ.ชัช ครับ ปกติให้น้ำหมักกินอยู่แล้วครับ (น้ำหมัก อ.ชัชนั่นแหละครับ )
ไก่ที่ป่วยเป็นไก่สาวครับ แต่กลัวว่าไก่ที่ไข่แล้วจะติด เพราะเลี้ยงเล้าเดียวกันแต่กั้นตาข่ายแยกไว้ ก็เลยสงสัยว่าจะเอา Bio+B12 ให้กินเพื่อป้องกันได้มั้ย  แต่พอรู้ว่าน้ำหมักก็ป้องกันได้ ก็สบายใจแล้วล่ะครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:57:51 PM »

ถ้ามีไก่ป่วยต้องแยกออกมารักษาในกรงห่างจากคอกไก่ดีน่ะครับ.เพราะการติดต่อของโรคทางลมหายใจก็เป็นอีกช่องทางของการติดต่อครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: naretk, FSuarez07

naretk
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:12:56 PM »

ถ้ามีไก่ป่วยต้องแยกออกมารักษาในกรงห่างจากคอกไก่ดีน่ะครับ.เพราะการติดต่อของโรคทางลมหายใจก็เป็นอีกช่องทางของการติดต่อครับ ยิ้มเท่ห์

แยกไก่ที่ป่วยออกไปนอกเล้าแล้วครับ แต่ไก่สาวที่ไม่ป่วยให้กิน Bio+B12 กันไว้ครับ
อ้อ..ไก่ที่ป่วยเป็นหวัด คอครอกครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:19:01 PM »

ดีครับ...แบบนี้เอาอยู่..ไก่คอดังรักษานานหน่อยแต่หายครับจำเป็นต้องรักษาต่อเนื่องไม่อย่างนั้นเชื้อดื้อยารักษายากครับ...ให้เปลี่ยนไปใช้ยาตัวนี้..เตตร้ามัยซิน..หาซื้อร้านยาคนครับเม็ดล่ะ1-2บาท..วิธีการรักษาให้แกะแคปซูลโรยยาไปที่คอไก่ทุกวันๆล่ะ1เม็ดติดต่อจนหายคอดังถ้าเพิ่งเริ่มเป็นก็น่าจะ3-5วันแต่ถ้าเรื้อรังนานหน่อยครับและอย่าให้ไก่อยู่ที่อากาศร้อนครับ ;)จะเพิ่มให้ไก่คอดังยิ่งขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 09:59:36 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

dongtawan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:53:21 PM »

ดีครับ...แบบนี้เอาอยู่..ไก่คอดังรักษานานหน่อยแต่หายครับจำเป็นต้องรักษาต่อเนื่องไม่อย่างนั้นเชื้อดื้อยารักษายากครับ...ให้เปลี่ยนไปใช้ยาตัวนี้..เตตร้ามัยซิน..หาซื้อร้านยาคนครับเม็ดล่ะ1-2บาท..วิธีการรักษาให้แกะแคปซูลโรยยาไปที่คอกไก่ทุกวันๆล่ะ1เม็ดติดต่อจนหายคอดังถ้าเพิ่งเริ่มเป็นก็น่าจะ3-5วันแต่ถ้าเรื้อรังนานหน่อยครับและอย่าให้ไก่อยู่ที่อากาศร้อนครับ ;)จะเพิ่มให้ไก่คอดังยิ่งขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โรยไปที่คอกไก่  เหตุผลที่ต้องโรยเพราะอะไรคับพี่ชัช
naretk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 10:03:47 PM »

ดีครับ...แบบนี้เอาอยู่..ไก่คอดังรักษานานหน่อยแต่หายครับจำเป็นต้องรักษาต่อเนื่องไม่อย่างนั้นเชื้อดื้อยารักษายากครับ...ให้เปลี่ยนไปใช้ยาตัวนี้..เตตร้ามัยซิน..หาซื้อร้านยาคนครับเม็ดล่ะ1-2บาท..วิธีการรักษาให้แกะแคปซูลโรยยาไปที่คอไก่ทุกวันๆล่ะ1เม็ดติดต่อจนหายคอดังถ้าเพิ่งเริ่มเป็นก็น่าจะ3-5วันแต่ถ้าเรื้อรังนานหน่อยครับและอย่าให้ไก่อยู่ที่อากาศร้อนครับ ;)จะเพิ่มให้ไก่คอดังยิ่งขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณ อ.ชัช ครับผม

FSuarez07
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:13:28 AM »

ไก่ไม่น่าจะกินยาพาราได้นะคะ ขนาดยาพาราถ้าให้แมวกิน อาจทำให้แมวตายได้เลยค่ะ ลังเล ลังเล
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์