หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้อยๆ ของเกษตรมือใหม่  (อ่าน 136871 ครั้ง)
เดี่ยว เดียวดาย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:11:51 PM »

ไลว่าไลถนัดโค่นต้นยางมากกว่าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ง่ายสุดแระ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เหมาะสม

rosera
*

« ตอบ #801 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:49:23 PM »

คุณเดี่ยวส่ง มะเฟืองมาซะดีๆอย่าให้ต้องตามถึงบ้าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #802 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:50:55 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แน่จริงก้อมาดิมาไม่กลัวกลัวไม่มา
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
rosera
*

« ตอบ #803 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:51:57 PM »

เชอะ งั้นเอามะเฟืองหวานแทนก่อนก็ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nuntawit
*

« ตอบ #804 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 02:14:19 PM »

ดีค่ะคุณ Nuntawit ใช้สิ่งที่มีอยู่แล้วจะได้ไม่เปลืองตังค์ พอดีทิพย์ลืมไปว่าบ้านเรามีวัสดุธรรมชาติเยอะแยะที่สามารถเอามาใช้ได้ฟรี ไม่เหมือนกรุงเทพอะไรก็ต้องซื้อทุกอย่าง เลยเสนอแต่อะไรที่ต้องใช้ตังค์อยู่เรื่อย...คิดๆ แล้วอยากกลับไปอยู่บ้านเร็วๆ เมื่อวานน้องสาวกับหลานสาวโทรมาบอกว่าไปเข้าคอร์สเรียนกรีดยางมาสองวันแล้ว เมื่อวานเรียนลับมีด วันนี้จะเริ่มเรียนกรีดยางแล้ว โอ้ยอิจฉาจังเลย อยากไปมั่ง...ท่าทางจะสนุก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมเคยฝึกกรีดยางตอนอายุ10ปีแต่ได้มากรีดบางเอาจริงๆจังๆตอนอายุ13เพราะตอนนั้นไม่ได้เรียนหนังสือ กรีดคนเดียวประมาณ300ต้นทั้งกรีด เก็บน้ำยางและทำแผ่น ตอนนั้นไม่มีมอเตอร์เหมือนตอนนี้ต้องใช้มือหมุนเครื่องรีดยางเอา โหดน่าดูเลยครับ ต้องตื่นตีสี่กว่าจะเสร็จก็บ่ายโมง เสร็จแล้วก็ต้องเข้าสวนต่อครับ ถึงตอนนี้ก็ยังกรีดเป็นแต่ไม่มีสวนยางให้กรีด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากไปลองกรีดด้วยมั่งจังค่ะ คุณทิพย์ แต่กลัวจากลับมีดกรีดยาง
จะลับมือตัวเองมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทิพย์ก็กลัวอย่างเดียวกันกับที่คุณไลกลัวค่ะ เอารูปลองกรีดยางมาให้คุณไลชม
ไม่ได้กรีดจริงนะคะ แค่ทำท่าจะกรีดเฉยๆ ก็ไม่ผ่านซะแล้ว ถือมีดเก้ๆ กังๆ
ไม่กล้ากรีดกลัวทำหน้ายางเค้าเสีย 555++  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เชื่อได้เลยครับว่าแค่ทำท่าเฉยๆจริงๆ ดูจากรูปแล้วมีข้อวิจารณ์ดังนี้ครับ
1 ท่านั่งยังไม่สมดุลเนื่องจากหน้ายางที่เปิดกรีดยาวต้องนั่งให้สามารถกรีดได้โดยไม่ต้องยกมีด
2 การจับมีดต้องจับที่ด้ามมีดทั้งสองมือเพี่อประคองมีดให้ได้องศาที่ถูกต้อง
3 ดูจากรูปแล้วน้ำยางไหลลงถ้วยรับน้ำยางแล้วแต่มีดกรีดยางยังอยู่ที่กลางหน้ายางที่เปิดกรีดทำให้ไม่สามารถเชื่อได้ว่ากรีดเอง
อีกอย่างรู้สึกว่ามีดกรีดยางผ่านการใช้งานและหยุดพักมาแล้ว ถ้กรีดโดยใช้มีดที่ไม่คมจะทำให้ได้น้ำยางน้อยลงครับเพราะเนื้อที่ถูกเฉือนจะเยินไปกั้นท่อน้ำยางทำให้การไหลของไหลได้น้อยลงครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #805 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 02:16:54 PM »

อิอิ เจอจอมจับผิดเข้าให้แล้ว
Nuntawit
*

« ตอบ #806 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 02:26:44 PM »

แบบว่าเล่นเกมส์photo hunt บ่อยครับ แต่นี่อ้างอิงการทำงานจริงนิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
sutharnthip
*

« ตอบ #807 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:27:26 PM »

ไลว่าไลถนัดโค่นต้นยางมากกว่าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ง่ายสุดแระ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอให้โค่นยางเมื่อไหร่จะเรียกใช้บริการคุณไลค่ะ แต่ระวังจะโค่นต้นยางมาทับหัวตัวเองนะคะ คุณไล  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แวะมาทักทายครับผม เด๋วจะแวะไปลักน้ำยางขาย ได้ข่าวว่าราคาดี

ยางราคาดีจริงๆ ค่ะ ป๋าดร ช่วงนี้เห็นบอกว่าโลละ 59 บาทแระ บางที่ก็หกสิบกว่าแล้วล่ะ
แถวบ้านโดนขโมยยางกันเหมือนกัน เมื่อก่อนไม่เคยหาย แต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าหายอยู่เรื่อย..แทบต้องนั่งเฝ้าแล้วล่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dหนูไลก็ว่าไป
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ เห็นแค่ท่ากรีดก็ Oแล้วค่ะคุณทิพย์

คนไม่เคยกรีดก็จะมองว่าโอค่ะคุณเจน แต่คนเคยกรีดอย่างพี่นันท์มองปร๊าดดดเดียวก็รู้แระ ว่าไอ้นี่มันย้อมแมว...555++ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว้าว ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  เพลงโดนอีกแย้วค่ะคุณทิพย์... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ถ้าชอบก็ต่อด้วยเพลงนี้เลยค่ะ เพลงนี้ตั้งใจให้คุณเจนพี่สาวที่แสนดีของเราค่ะคุณกุ้ง....
เป็นกำลังใจให้คุณเจนด้วยเพลงนี้ค่ะ และก็เป็นเพลงที่มีเนื้อหาที่ดีในการสร้างกำลังใจสำหรับเพื่อนๆ ทุกคนในกระทู้ด้วยนะคะ...
When You Believe ร้องโดย Whitney Houston และ Mariah Carey นักร้องคุณภาพทั้งคู่เลยค่ะ เพลงจะไม่เพราะจับใจได้ไง
ขอแค่ศรัทธาในความเชื่อ ขอแค่เชื่อมั่นว่าเราทำได้ ปาฎิหารย์จะเกิดขึ้นกับทุกคนค่ะ...

<a href="http://spamtheweb.com/ul/upload/030310/40392_Whitney_Houston-_Mariah_Carey_-When_You_Believe.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/upload/030310/40392_Whitney_Houston-_Mariah_Carey_-When_You_Believe.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 02:28:16 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #808 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:32:08 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เหมาะสม
คุณเดี่ยวกะคุณไลนี่คู่กัดกันจริงๆ ซะด้วย...ไม่เคยเห็นคุยดีๆ กันซะที ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ฝากเอามะเฟืองมาเผื่อทิพย์ด้วยนะคะคุณไล... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
rosera
*

« ตอบ #809 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:37:51 PM »

คู่ฮาสร้างความบันเทิงไปทั่วค่ะ คุณเดี่ยวยังพอมีสาระ
ส่วนไลนี่หาได้น้อยเต็มที นานทีก็สมานฉันท์กันได้(มีด้วยเหรอ)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
jane1972
*

« ตอบ #810 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:40:28 PM »

อิ.... อิ..... เจนแม้แต่ต้นยางก็ยังไม่เคยเห็นไกล้ๆเลยค่ะคุณทิพย์ นับประสาอะไรกับความรู้ทางด้านนี้ โกรธ โกรธ โกรธ
sutharnthip
*

« ตอบ #811 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:49:11 PM »

ดีค่ะคุณ Nuntawit ใช้สิ่งที่มีอยู่แล้วจะได้ไม่เปลืองตังค์ พอดีทิพย์ลืมไปว่าบ้านเรามีวัสดุธรรมชาติเยอะแยะที่สามารถเอามาใช้ได้ฟรี ไม่เหมือนกรุงเทพอะไรก็ต้องซื้อทุกอย่าง เลยเสนอแต่อะไรที่ต้องใช้ตังค์อยู่เรื่อย...คิดๆ แล้วอยากกลับไปอยู่บ้านเร็วๆ เมื่อวานน้องสาวกับหลานสาวโทรมาบอกว่าไปเข้าคอร์สเรียนกรีดยางมาสองวันแล้ว เมื่อวานเรียนลับมีด วันนี้จะเริ่มเรียนกรีดยางแล้ว โอ้ยอิจฉาจังเลย อยากไปมั่ง...ท่าทางจะสนุก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมเคยฝึกกรีดยางตอนอายุ10ปีแต่ได้มากรีดบางเอาจริงๆจังๆตอนอายุ13เพราะตอนนั้นไม่ได้เรียนหนังสือ กรีดคนเดียวประมาณ300ต้นทั้งกรีด เก็บน้ำยางและทำแผ่น ตอนนั้นไม่มีมอเตอร์เหมือนตอนนี้ต้องใช้มือหมุนเครื่องรีดยางเอา โหดน่าดูเลยครับ ต้องตื่นตีสี่กว่าจะเสร็จก็บ่ายโมง เสร็จแล้วก็ต้องเข้าสวนต่อครับ ถึงตอนนี้ก็ยังกรีดเป็นแต่ไม่มีสวนยางให้กรีด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใช่ค่ะ ตอนเด็กๆ ที่บ้านทิพย์ก็มีเครื่องรีดยางที่ใช้มือหมุนๆ แทบทุกบ้านจะมีโรงจักร เอาไว้ทำยางแผ่น มีเครื่องรีด 2 เครื่อง คือเครื่องรีดเป็นแผ่นเรียบก่อน แล้วก็ค่อยรีดด้วยเครื่องที่เป็นลายยาวๆ แล้วก็เอาแผ่นยางไปตากแดด พอแห้งก็เอาไปตากบนราวซ้อนๆ กันชอบตอนที่แผ่นยางเรียงเป็นแถวซ้อนๆ กันเป็นสีทองสวยมาก..แต่ตอนนี้สบายแล้ว กรีดเสร็จก็รอให้มันแข็งในถ้วยแล้วก็แกะออกมารวมๆ กันขายได้เลย ประหยัดเวลาและแรงงานลงเยอะเลย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากไปลองกรีดด้วยมั่งจังค่ะ คุณทิพย์ แต่กลัวจากลับมีดกรีดยาง
จะลับมือตัวเองมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทิพย์ก็กลัวอย่างเดียวกันกับที่คุณไลกลัวค่ะ เอารูปลองกรีดยางมาให้คุณไลชม
ไม่ได้กรีดจริงนะคะ แค่ทำท่าจะกรีดเฉยๆ ก็ไม่ผ่านซะแล้ว ถือมีดเก้ๆ กังๆ
ไม่กล้ากรีดกลัวทำหน้ายางเค้าเสีย 555++  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เชื่อได้เลยครับว่าแค่ทำท่าเฉยๆจริงๆ ดูจากรูปแล้วมีข้อวิจารณ์ดังนี้ครับ
1 ท่านั่งยังไม่สมดุลเนื่องจากหน้ายางที่เปิดกรีดยาวต้องนั่งให้สามารถกรีดได้โดยไม่ต้องยกมีด
2 การจับมีดต้องจับที่ด้ามมีดทั้งสองมือเพี่อประคองมีดให้ได้องศาที่ถูกต้อง
3 ดูจากรูปแล้วน้ำยางไหลลงถ้วยรับน้ำยางแล้วแต่มีดกรีดยางยังอยู่ที่กลางหน้ายางที่เปิดกรีดทำให้ไม่สามารถเชื่อได้ว่ากรีดเอง
อีกอย่างรู้สึกว่ามีดกรีดยางผ่านการใช้งานและหยุดพักมาแล้ว ถ้กรีดโดยใช้มีดที่ไม่คมจะทำให้ได้น้ำยางน้อยลงครับเพราะเนื้อที่ถูกเฉือนจะเยินไปกั้นท่อน้ำยางทำให้การไหลของไหลได้น้อยลงครับ

1. ท่านั่งยังไม่สมดุล...ถูกต้อง แค่นั่งเฉยๆ ก็จะคะมำแล้ว..
2. มีดก็ยังจับไม่เป็น เพราะเป็นครั้งแรกที่จับมีดเลยก็ว่าได้ ตอนเด็กๆ พ่อไม่ให้จับเพราะกลัวบาดมือ จนเข้ามาเรียน กทม. เรียนจบแล้วก็ทำงานต่อ นี่เป็นครั้งแรกจริงๆ ที่ได้จับมีดกรีดยาง
3. ในรูปเป็นยางที่หลานสาวกรีดเสร็จแล้ว พอดีเดินไปเจอก็เลยขอมีดมาลองมั่งแต่ใจไม่กล้าพอ เลยได้แค่แอ็คท่าถ่ายรูป  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sutharnthip
*

« ตอบ #812 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:51:47 PM »

แบบว่าเล่นเกมส์photo hunt บ่อยครับ แต่นี่อ้างอิงการทำงานจริงนิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เกมส์ photo hunt ช่วยให้เราเป็นคนชอบจับผิด...เอ๊ยยย ช่างสังเกตุจริงๆ ค่ะ ป๋าดร ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sutharnthip
*

« ตอบ #813 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:56:06 PM »

คู่ฮาสร้างความบันเทิงไปทั่วค่ะ คุณเดี่ยวยังพอมีสาระ
ส่วนไลนี่หาได้น้อยเต็มที นานทีก็สมานฉันท์กันได้(มีด้วยเหรอ)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทิพย์กำลังหาสาระจากคุณเดี่ยวอยู่ค่ะคุณไล เมื่อก่อนเคยเจอเยอะอยู่ แต่ตอนนี้รู้สึกมันหายไปนะ รู้สึกจะเจอแต่บันเทิงล้วนๆ เลยนี่

อิ.... อิ..... เจนแม้แต่ต้นยางก็ยังไม่เคยเห็นไกล้ๆเลยค่ะคุณทิพย์ นับประสาอะไรกับความรู้ทางด้านนี้ โกรธ โกรธ โกรธ

กลับมาอยู่เมืองไทยก็แบ่งที่ดินปลูกยางพาราบ้างก็ดีนะคะ ร่มรื่นดีค่ะ..แต่กว่าจะได้กรีดก็หลายปีหน่อยราวๆ 6 ปีมั้ง ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
jane1972
*

« ตอบ #814 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 04:06:19 PM »

แถ้วบ้านคงจะทำไม่ได้หรอกมั่งคะ แค่โครงการที่ว่าจะปลูกผักหวานป่าก็ยังห่วงเลยคะ
ว่าจะมีคนดูให้หรือเปล่า อยากจะลงไปอยู่ดูแลเอง จะแย่อยู่แล้วค่ะคุณทิพย์ ร้องไห้ ร้องไห้
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #815 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 04:09:05 PM »

สาวน้อย ๆ ของเกษตรมือใหม่ ตัวจริง
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์