สวนน้อยๆ ของเกษตรมือใหม่

<< < (159/252) > >>

พญาวัน:
แวะมาเยี่ยมครับ คุณทิพย์

sutharnthip:
อ้างจาก: จ๊อร์ส ที่ เมษายน 21, 2010, 05:04:39 PM

:) :) 8) 8) 8)

ไม่มีคำอธิบาย

ไม่มีคำอธิบายสำหรับอะไรคะคุณจ๊อร์ส...เมื่อไหร่จะลงไปกรีดยางบ้างล่ะ เอิ๊กๆๆๆๆ  :D :D :D

อ้างจาก: เดี่ยว  เดียวดาย ที่ เมษายน 21, 2010, 05:07:41 PM

อ้าว.....มะทิพย์@บางแคเป็นน้าหรอกเหรอ  ไอ้ผมก้อนึกว่าเป็น??? :D :D :D

อ้าววว ๆๆๆ มะเดี่ยวนายอย่าเล่นของสูง สำหรับคนนี้เค้าเราว่าเรียกน้าจ่ะ  ;D ;D ;D แต่คนที่เราเล่นน้ำด้วยเค้าเรียกเราว่าป้าแล้วล่ะ...  >:( >:( >:( >:( เฮ้อ จำไม่ได้แระว่าอายุเท่าไหร่ พอดีความจำเสื่อมมาตั้งแต่อายุ 25 เฮอะ เฮอะ  :D :D :D :D :D

อ้างจาก: พญาวัน ที่ เมษายน 21, 2010, 07:32:05 PM

แวะมาเยี่ยมครับ คุณทิพย์

ยินดีต้อนรับเช่นเคยค่ะ วันนี้ไม่มีของฝากเหรอคะ.. :D :D :D :D

Nuntawit:
อ้างจาก: sutharnthip ที่ เมษายน 20, 2010, 02:21:06 PM

อ้างจาก: Nuntawit ที่ เมษายน 19, 2010, 08:24:31 PM

รูปที่ไม่เกี่ยวกับเกษตรพอเพียงดูได้ที่นี่ครับ เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจเชิญได้นะครับ  ;D

http://cid-504e94789939cbb7.skydrive.live.com/browse.aspx/%e0%b8%99%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%a7%e0%b8%b4%e0%b8%97%e0%b8%a2%e0%b9%8c

ไปดูแล้วค่ะ วิวทะเลสวยมาก คุ้นๆ ว่าเคยไปแน่นอนเลยค่ะ...เห็นรูปที่ไปเที่ยววัดบนภูเขามาใช่วัดสุวรรณบรรพต ตรงดอนสักรึเปล่าคะ .. ส่วนรูปกระท่อมสวยค่ะ น่าอยู่ แต่ว่าร้อนๆ แบบนี้หลังคาสังกะสีร้อนตับแตกแน่ทิพย์ว่า คงต้องรองผ้าใบกันยูวี หรือไม่ก็เปลี่ยนไปเป็นกระเบื้องเลยน่าจะดีนะคะ เพราะร้านขายของของแม่เป็นสังกะสี อยู่ไม่ไหวเลยค่ะ ร้อนโคตร.. >:( >:( >:(

ทะเลที่ผมไปคืออ่าวท้องเนียนครับ ส่วนวัดก็ใช่วัดสุวรรณบรรพตครับ กระท่อมนี่ให้ดูเป็นกระท่อมต้นแบบครับ ของผมกำลังทำอยู่โดยมีการเปลี่ยนแบบนิดหน่อยเอาระเบียงมาไว้ด้านหน้าครับและก็ทำฝ้าด้วยไม้ไผ่สานเพื่อลดความร้อนแต่ถ้ายังกันไม่ได้ก็คงต้องเอาทางมะพร้าวหรือทางปาล์มมุงทับอีกที ผมทำโดยเอาวัสดุที่มีอยู่แล้วมาใช้เป็นส่วนใหญ่น่ะครับ เพราะต้องประหยัดต้นทุนไว้ทำอย่างอื่นอีกหลายอย่างครับ  ;D ;D ;D

ดีค่ะคุณ Nuntawit ใช้สิ่งที่มีอยู่แล้วจะได้ไม่เปลืองตังค์ พอดีทิพย์ลืมไปว่าบ้านเรามีวัสดุธรรมชาติเยอะแยะที่สามารถเอามาใช้ได้ฟรี ไม่เหมือนกรุงเทพอะไรก็ต้องซื้อทุกอย่าง เลยเสนอแต่อะไรที่ต้องใช้ตังค์อยู่เรื่อย...คิดๆ แล้วอยากกลับไปอยู่บ้านเร็วๆ เมื่อวานน้องสาวกับหลานสาวโทรมาบอกว่าไปเข้าคอร์สเรียนกรีดยางมาสองวันแล้ว เมื่อวานเรียนลับมีด วันนี้จะเริ่มเรียนกรีดยางแล้ว โอ้ยอิจฉาจังเลย อยากไปมั่ง...ท่าทางจะสนุก  :D :D :D :D :D :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว