หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้อยๆ ของเกษตรมือใหม่  (อ่าน 257811 ครั้ง)
sutharnthip
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:04:29 PM »

อยู่ๆ ก็เกิดเบื่อ กทม. ขึ้นมา ก็เลยโทรหาพ่อว่าอยากได้ที่นาที่ทิ้งรกร้างไว้ลองทำเกษตร พ่อก็ไวปานวอกจัดการสั่งรถขุด ไถ ปรับพื้นที่ให้เรียบร้อย เมื่อเดือนที่แล้วกะว่าจะกลับบ้านแบบไม่บอกใครจะ surprise พ่อกับแม่ซะหน่อย กลับไปถึงกลายเป็นเค้า Surprise เราซะนี่  ก็เลยได้ที่แปลงเล็กๆ ขนาดเกือบๆ 4 ไร่ มา 1 แปลง...ได้มาแล้วก็ทำไงล่ะ จะปลูกอะไรดี คิดสิคิด...

Liked By: nipun, andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 01:47:16 AM โดย sutharnthip » บันทึกการเข้า

sutharnthip
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:08:01 PM »

ตอนแรกที่เห็นที่ดินเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2552 คิดว่าที่ที่ได้รับมาคงเป็นนารกร้างป่ารกๆ แต่พอไปถึงปรับพื้นที่ไว้เรียบร้อยแล้วเป็นแบบในรูปนี้ แค่นี้ก็ตื่นเต้นแล้วแหละ ก็เราไม่เคยมีนิ...อิอิ

อันนี้อีกรูป

เอาไปอีกรูป ก็คนมันกำลังเห่อ เหมือนได้ของเล่นใหม่..555

Liked By: nipun, andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:26:05 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:20:20 PM »

กว้าง คุณยาว เท่าไหร่ครับ

ดีใจด้วยครับ สำหรับที่ดิน

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ทิพย์ไม่เคยได้วัดซะด้วยสิคะ (มัวแต่เห่ออยู่...)  ยิงฟันยิ้ม
sutharnthip
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:22:58 PM »

ชอบที่พ่อเค้าให้ขุดคูน้ำล้อมรอบแบบนี้ อยู่ติดชลประทานน้ำมีตลอดปี

หลังจากคิดจนคิดไม่ออกว่าจะปลูกอะไรดี พ่อก็เลยบอกว่า ปลูกปาล์มละกัน เพราะไม่มีเวลาดูแล
ก็เลยไปเอาพันธ์อีหยิบ(คือพันธ์ที่ไม่รู้หัวนอนปลายเท้า หยิบๆ เอามาปลูกน่ะ) ที่พ่อเก็บเมล็ดจากต้นของหลานชายมาปลูก
กะว่าปลูกทิ้งๆ ไว้ ดีกว่าปล่อยไว้ให้หญ้างอก ประมาณนั้นล่ะ...กำลังพยายามปลูกอยู่
หลานก็เอามือถือถ่ายรูปให้เลยได้รูปนี้มารูปนึงเป็นหลักฐานว่าปลูกเองนะ...

ขอบอกว่าแดดร้อนมากๆๆๆๆๆ ฝืนใจปลูกได้ 10 ต้น หน้ามืดก็เลยได้อีกรูปแบบที่เห็น...
ต้องลงไปลอยคอในน้ำค่ะ 555 สนุกกว่าปลูกปาล์มอีก

อันนี้หลานสาวกับหลานชายค่ะ น้องน็อต(หลานชาย) กับน้องชินจัง(หลานสาว)

Liked By: andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:35:13 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:43:10 PM »

ที่สวยมากครับมีคูน้ำด้วยน่าอิจฉาจัง  ยังไงก็ยินดีค้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะ แล้วแวะมาเยี่ยมอีกนะคะ เพิ่งลองหัดเป็นเกษตรกรค่ะ
sutharnthip
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:45:58 PM »

ที่ดินก็สวยแถมมีน้ำทั้งปีอีกต่างหาก เหมือนถูกรางวัลเลยนะครับ ยินดีด้วยครับ
ขอบคุณค่ะ ที่แวะมาทักทาย รู้สึกเหมือนถูกรางวัลเหมือนกันค่ะ แต่ที่พ่อรีบทำให้เพราะอยากให้ลูกๆ กลับไปอยู่บ้านน่ะค่ะ เห็นบอกว่าตีเหล็กต้องตีตอนกำลังร้อน 5555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sutharnthip
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:53:57 PM »

หลานๆ ก็สนุกกันเต็มที่เพราะที่กรุงเทพไม่มีแบบนี้ให้เล่น (คนนี้น้องซันส์ค่ะ) อยู่กรุงเทพฯก็มีชื่อเล่นว่าเด็กดำ
ไปเที่ยวใต้กลับมาเป็นเด็กถ่านเลยล่ะ 5555

โชว์ที่ดินแล้ว ที่เหลือก็ไม่มีอะไรแล้วล่ะ นอกจากเล่นกะหลาน เย็นๆ ก็กลับบ้าน เอาเป็นว่าพาไปเที่ยวที่บ้านทิพย์ต่อแล้วกันนะคะ
เพราะพ่อปลูกต้นหมากรากไม้ไว้พอสมควร กลับถึงบ้านอาบน้ำแต่งตัวเสร็จก็เลยไปด้อมๆ มองว่าจะถ่ายรูปอะไรดี
นึกขึ้นมาได้ว่าพ่อบอกว่าจะโค่นต้นยางนาไปปลูกบ้านที่สวนน้อยๆ ของเราให้ เพราะพ่อปลูกไว้หลายต้นตั้งแต่สมัยหนุ่มๆ
(เห็นบอกว่าตั้งใจปลูกเอาไว้ให้ลูกปลูกบ้าน...แต่ทิพย์ไม่คิดจะโค่นมาปลูกบ้านหรอกเสียดายค่ะ) ตอนนี้พ่ออายุ 78 แล้วมั้ง
อายุอานามแต่ละต้นก็คงไม่ต่ำกว่า 30 ปีแล้วล่ะ เพราะพ่ออยู่ที่นี่มาตั้งแต่อายุ 8 ขวบ และปู่ก็ยกที่ดินให้เริ่มทำสวนตอนอายุ 16
เดินมาทางข้างบ้านที่เป็นสวนปาล์มที่พ่อยกให้น้องสาว ก็เลยแอบถ่ายรูปมานิดนึง ปลูกมาปีกว่าล่ะ ต้นประมาณนี้ ออกดอกแล้วด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:39:01 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:34:41 PM »

ดินสีดำอย่างนี้ปลูกอะไรก็งามแน่นอนครับ

ขอบคุณค่ะคุณเอที่แวะมาทักนะคะ ดินสีดำค่ะแต่เป็นดินเหนียวจัด เวลาแห้งนี่เดินเจ็บเท้ามากเลยค่ะ สุดยอดแห่งความแข็ง แม่บอกปลูกถั่วลิสงไว้ยังถอนไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่ทิ้งรกร้างไว้นานดินอาจจะดีขึ้นก็ได้ค่ะ เพราะพ่อบอกว่าขุดหลุมปลูกปาล์มมีไส้เดือนทุกหลุมเลย แสดงว่าดินยังพอปลูกอะไรได้ค่ะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:20:18 AM โดย sutharnthip » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:39:33 PM »

เอาไปอีกรูป ก็คนมันกำลังเห่อ เหมือนได้ของเล่นใหม่..555

ที่ดิน อยู่จังหวัดอะไรครับ
ภูเขาหินปนดินลาดเอียงแบบนี้ มีอยู่หลายจังหวัดทางภาคใต้  บ้านผมที่สุราษฎร์ฯ ภูเขาก็เป็นแบบนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทิพย์อยู่ อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราชค่ะ ติดกับ อ.ดอนสัก จ.สุราษฏร์ฯ ค่ะ จำได้ว่าตอนเด็กๆ มาเรียน กทม.ใหม่ๆ ครูให้วาดรูปภูเขาทิพย์วาดรูปแบบนี้ไปส่งครู ครูให้วาดใหม่ค่ะสงสังครูไม่เคยเห็นภูเขาแบบนี้ ครูให้ทิพย์วาดเป็นภูเขา 2 ลูกซ้อนกัน และมีดวงอาทิตย์มีขน 1 ดวงค่ะ (ทำร้ายจินตนาการเด็กที่สุด  ร้องไห้  )...

Liked By: nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:44:36 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:43:21 PM »

ต่อจากดูสวนปาล์ม ผ่านมาเห็นร่องน้ำในสวนน้องสาว มีลูกอ๊อดด้วยน่ารักดี ก็เลยเอามาฝากอีกรูป...
(เพื่อนทิพย์เป็นคนอีสานดูรูปเสร็จเค้าบอกว่าถ้าอยู่แถวบ้านเค้านะจะจับมาหมก..5555)

เดินมาไกลแล้วล่ะ ก็เลยมองหาต้นยางนาที่เคยเห็น....โอ้โหแฮะ มีอยู่หลายต้นเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่ามีแค่สองสามต้น

นี่ก็อีกรูป ดูรูปอย่างเดียวเนอะ อธิบายไม่เก่ง

อันนี้ก็ด้วย..

นับคร่าว ๆ ต้นโตๆ ก็ประมาณยีสิบกว่าต้น ยังไม่รวมต้นเล็กแบบนี้อีกที่พ่อบอกปลูกไว้ให้หลาน อาจจะรวมถึงเหลน โหลน เลยก็ได้
เพราะกว่าจะโตก็นานพอควรอยู่...

ตอนแรกคิดว่าใครมาตัดแล้วก็เอาไฟเผามัน ถามพี่สาว แกบอกว่าพ่อเผาเอาน้ำมันชัน (ที่บ้านเรียกขี้ชันล่ะ..)
เอาไปยาเรือที่พ่อเพิ่งต่อเสร็จ (ลืมบอกไปพ่อทิพย์ชอบสันโดด ชอบอยู่ทะเลมากกว่าอยู่บ้าน
พอดีเรือลำเก่ามันเล็กแกก็เลยต่อใหม่ พ่อมีบ้านเล็กๆ อยู่กลางทะเลด้วยเห็นบอกว่ามีปลาโลมาสีชมพู
มาว่ายหน้าบ้านให้เห็นแทบทุกวัน แต่ทิพย์ไปไม่เคยมีวาสนาได้เจอมันซักกะที)

ไอ้โพรงตรงลำต้นที่เห็นนี่พ่อบอกว่ามันจะโตขึ้นตามอายุ ถ้าอายุมากโพรงก็จะใหญ่มาก
ส่วนต้นนี้คงจะอายุไม่มากเท่าไหร่เพราะเห็นโพรงยังเล็กอยู่

ส่วนอันนี้ก็เป็นลำต้นของต้นที่เป็นโพรงเล็กเมื่อกี้นี้ค่ะ แต่ทิพย์ว่าต้นมันก็ใหญ่นะเพราะทิพย์โอบไม่รอบล่ะ ...

เอาอีกรูปแล้วกันเพราะรูปเมื่อกี้มันไม่เห็นใบ..ทิพย์ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยางนาเท่าไหร่
พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาอ่านถ้าพอมีความรู้เรื่องนี้ก็มาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมแล้วกันนะคะ
..เผื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่คิดจะปลูกยางนาค่ะ

ต่อจากยางนาก็ไปเที่ยวสวนยางที่บ้านทิพย์แล้วกันนะคะ..ก่อนถึงสวนยางก็ต้องผ่านสวนมะพร้าวก่อนค่ะ

อันนี้โคนมะพร้าวต้นเดียวกับรูปข้างบนค่ะ มีร่องรอยแห่งกาลเวลานิดหน่อย เพราะปลูกมาตั้งแต่พ่อมาอยู่ที่นี่ใหม่ๆ
อายุมัน 50 ปีน่าจะได้แล้วมั้งคะ แต่มันก็ยังออกลูกให้เก็บกินอยู่ค่ะ...

ในสวนมะพร้าวมีต้นแปลกๆ อยู่ต้นนึง ทิพย์ว่ามันสวยดี ขึ้นเยอะแยะเลย ใครพอรู้ว่ามันชื่อต้นอะไรก็ช่วยบอกชื่อมันให้หน่อยนะคะ
เพราะทิพย์เคยเห็นที่สวนจตุจักรเค้าเอาใส่กระถางขายเหมือนกันค่ะ...
ดอกมันสวยมากแต่ตอนนี้ดอกมันหมดแล้วเหลือแต่ลูกมันค่ะสีม่วงอมน้ำเงินสวยดี

อันนี้ลูกมันแบบชัดๆ ใครจะว่ามันสวยรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่ทิพย์ว่ามันสวยอ่ะ...เลยอยากรู้จักชื่อ

ใกล้ๆ ต้นเมื่อกี้ก็เจอต้นกระทือออกดอกอยูสองสามต้น ดอกแดงแจ๊ดแจ๋ ชอบจังเลยเอามาฝากอีกรูป...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:54:51 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:56:17 PM »

ถึงสวนยางพ่อทิพย์แล้วล่ะ ก็ประมาณนี้ล่ะ...

อีกรูปล่ะกัน ถ่ายตรงทางเข้าสวนไม่อยากเข้าไปในสวนยุงมันเยอะ ออกมาตัวลายทุกที
ที่บ้านทิพย์ก็กรีดเสร็จก็เอาน้ำส้มฆ่ายางไปหยอดให้มันแข็งขายขี้ยางเหมือนที่สวนยางคุณอ้อย dwdotman ค่ะ 

จากสวนยางอยากจะพาไปสวนกาแฟแต่ขี้เกียจเดินล่ะ วันหลังค่อยพาไปชมก็แล้วกันเนอะ พากลับบ้านดีกว่า
แต่ระหว่างทางเจอประติมากรรมโบราณของพ่อ ก็เป็นยุ้งข้าวน่ะ ไม่ได้ใช้งานมาประมาณ 20 ปีได้แล้วมั้ง
เพราะไม่ได้ทำนามาตั้งแต่ทิพย์ยังเด็กมากๆ  ตอนนี้กลายเป็นโบราณสถานอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 04:01:42 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:12:42 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แวะมาดูที่ดินสวยๆ  ปลูกตะตอสิครับอิอิ... คุณพ่อ(แน่ะมีเรียกตาม ยิ้มกว้างๆ) อย่างกับเห็นอนาคตนะครับ..ปลูกต้นไม้ไว้ให้ลูกหลานได้สร้างบ้าน

ปลูกผักเหลียง  ผักพื้นบ้านที่ไม่ต้องดูแลมากแต่เก็บได้ตลอด

แหมๆ มีแซวนะคะ คุณคนดง ทิพย์เรียกพ่อเฉยๆ ค่ะไม่ได้เรียกคุณพ่อซะหน่อย(เดี๋ยวคนบ้านทิพย์เข้ามาดูจะหาว่าทิพย์ดัดจริตพูดเหมือนชาวกรุง) เรื่องปลูกต้นยางนาไว้สร้างบ้านนี่พ่อพูดมาตั้งแต่ทิพย์ยังเด็กแล้วล่ะค่ะ เรื่องปลูกอะไรนี่ทิพย์ต้องปรึกษาบรรดาพี่ๆ ชาวเกษตรพอเพียงอยู่แล้วล่ะค่ะ ถึงได้บังอาจเปิดกระทู้ขึ้นมา อิอิ แนะนำได้ตลอดนะคะ สะตอก็น่าสนค่ะ ที่บ้านทิพย์ก็ปลูกไว้หลายต้น ผักเหลียงก็มี ว่าจะไปตอนกิ่งมาปลูกอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:35:35 PM โดย sutharnthip » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:14:44 PM »

อันนี้ก็เครื่องนวดข้าวที่พ่อประดิษฐ์เอง จำได้ว่าเอาข้าวใส่ลงไปทั้งรวงมันจะปั่นเอาซังออกมาแล้วก็แยกข้าวเปลือกไว้ต่างหาก...

อันนี้เครื่องสีข้าว เมื่อก่อนชาวบ้านแถวนี้จะมาจ้างให้พ่อสีข้าวให้ ตอนหลังเลิกทำนาก็ปรับมาใช้สีกาแฟแทน
ทิ้งไว้นานตอนนี้ก็คงใช้ทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะ รอขายเศษเหล็กอย่างเดียวละมั้ง...

ผ่านจากโรงสีโบราณก็ถึงบ้านแล้วล่ะ กลับถึงบ้านเห็นน้องสาวเก็บบวบมาจากรั้วข้างบ้าน ขนาดปลูกทิ้งๆ ไว้ยังได้กิน
วันนี้ก็คงได้กินผัดบวบ คิดแล้วหิวเดี๋ยวไปหาไรกินก่อนแล้วค่อยมาโพสต์ต่อ...

ก่อนไปก็ฝากดอกกล้วยไม้ของน้องสาวกำลังออกดอกอยู่ 2 ต้นสวยดี (อวดของคนอื่นไปก่อนเน้อ
เพราะที่ของทิพย์ยังไม่ได้ปลูกอะไรเลย ตอนนี้ยังจน บ้านของตัวเองก็ไม่มีต้องอาศัยพ่อแม่น้องสาวและพี่สาวอยู่เลยค่ะ)

เอาไปอีกดอก..จบล่ะสำหรับวันนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 04:07:33 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 08:39:06 PM »

ไหนๆ ก็แวะเข้ามาแล้ว ก็หาเรื่องคุยกันต่อแล้วกันค่ะ หลังจากที่ทิพย์กลับมา กทม. ทิพย์ก็เข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับเกษตรทางเน็ต ก็มาเจอ เกษตรพอเพียงนี่แหละค่ะ พอเห็นเค้ามีแจกเมล็ดพันธ์ทิพย์ก็อาศัยความหน้าด้านที่มีติดตัวอยู่พอประมาณ ไล่ล่าของแจกของพี่ๆ เพื่อนๆ ในเว็บเกษตรพอเพียงนี่แหละค่ะ ได้เมล็ดพันธ์มามากโขอยู่ ทิพย์จะไล่ลำดับเลยแล้วกันนะคะว่าได้อะไรจากใครมั่ง

1. ถั่วฝักยาว  (Smile Art)
2. คอนสวรรค์ดอกแดง (Sunavee21)
3. ผักโขม (คุณอุ๋ย อัจฉรีย์)
4. โสน (คุณต่าย)
5. สารภีทะเล/กระทิง (คุณครูรัศมี)
6. ผักโขมบ้าน/ผักโขมตลาด (k mountainfarm)
7. อัญชัญขาว/อัญชัญน้ำเงิน (teetotal)
8. สลัดแดง / แตงโมดำเบบี้ซูก้า (มุฑิตา)
9. กวางตุ้งยอด  (Yoddoy)
10. พริกขี้หนูเกษตร (Amata) อันนี้แม่ชอบมากเพราะแม่ทิพย์เป็นแม่ค้าขายพริกแห้ง มะนาว มะขามเปียก และอื่นๆ ที่อยู่ในสวนแม่เก็บขายหมดค่ะ
11. หมากเหลือง/หมากนวล/ดาวกระจาย (Sirasa)
12. เมล็ดแตงกวาลูกใหญ่กรอบอร่อยมาก (panyasila)
13. น้ำเต้าลายลูกใหญ่ยักษ์ (nack)
14. เหลืองปรีดียาธร (pisit 014)
15. กาฬพฤกษ์/ลูกยอ (leksamer)
16. มะสัง (คุณนพพร นนทภา)
17. น้ำเต้า/แฟง/ฟัก (sumroeng)
18. เมล็ดปอเทือง (คุณศักดิ์ เลิกเที่ยว) อันนี้ได้เยอะมากตั้ง 5 โล เอากลับไปบ้านตื่นเต้นกันทั้งหมู่บ้าน ก็เลยแบ่งปันให้คนละกำมือไปปลูกเอาพันธ์
19. เมล็ดมะละกอ (ใครน้อส่งมาให้ไม่มีชื่อผู้ส่งด้วยล่ะ ใครเป็นเจ้าของบอกหน่อยนะคะ จะได้ทราบด้วยว่ามะละกอพันธ์อะไรน่ะค่ะ ดูจากตราประทับแสตมป์บอกว่ามาจากชัยภูมิเจ้าค่ะ)
20. เมล็ดแคนตาลูปธิเบต (somchai t)
....คิดว่าครบแล้วนา ถ้าทิพย์รับของใครแล้วยังไม่ได้เอ่ยชื่อขอบคุณก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ เท่าที่เก็บข้อมูลมาก็มีอยู่แค่นี้ค่ะ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 04:10:10 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:05:13 PM »

ตอนแรกคิดว่าใครมาตัดแล้วก็เอาไฟเผามัน ถามพี่สาว แกบอกว่าพ่อเผาเอาน้ำมันชัน (ที่บ้านเรียกขี้ชันล่ะ..) เอาไปยาเรือที่พ่อเพิ่งต่อเสร็จ (ลืมบอกไปพ่อทิพย์ชอบสันโดด ชอบอยู่ทะเลมากกว่าอยู่บ้าน พอดีเรือลำเก่ามันเล็กแกก็เลยต่อใหม่ พ่อมีบ้านเล็กๆ อยู่กลางทะเลด้วยเห็นบอกว่ามีปลาโลมาสีชมพูมาว่ายหน้าบ้านให้เห็นแทบทุกวัน แต่ทิพย์ไปไม่เคยมีวาสนาได้เจอมันซักกะที)

เป็นน้ำมันยางครับ
ได้จากการใช้ขวานเจาะต้นยางเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณคืบกว่าๆ
เจาะให้เป็นแอ่ง  ขอบโพรงด้านล่างให้สูงขึ้นมานิดหนึ่งเพื่อให้สามารถเก็บน้ำมันยางได้
เมื่อเจาะเสร็จแล้วให้ใช้กิ่ง-ใบไม้แห้งใส่เข้าไปในโพรงแล้วจุดไฟเผา 
รอประมาณ15 นาที ดับไฟแล้วเขี่ยเถ้าและถ่าออกให้หมด  วันรุ่งขึ้นจะมีน้ำมันยางอยู่ในโพรงนั้น

ถ้าต้องการน้ำมันยางอีก  ก็ให้จุดไฟเผาที่โพรง (ไม่ต้องใส่เชื้อฟืนอีก) ประมาณ 10 นาทีก็ดับ
วันรุ่งขึ้นก็มาตักเอาน้ำมันยางไปใช้ได้

ชัน เป็นยางของต้นเต็งที่ด้วงเจาะ(หรือมีรอยแตก)แล้วยางก็ไหลออกมาลักษณะเหมือนหินย้อย

เราเอาชันมาบดให้ละเอียด กรอง(แห้ง) แล้วผสมกับน้ำมันยาง นำไปยาเรือได้ครับ
ถ้าเอาของผสมนี้ไปทาตะกร้าที่สานด้วยไม้ไผ่  ตะกร้านั้นก็สามารถเก็บน้ำได้  เรียกว่า คุ

เครื่องใช้ที่มีลักษะเหมือนคุ  แต่ก้นโค้ง  ตั้งไม่ได้  เรียก กะป่อม
กะป่อม ใช้สำหรับตักนำในบ่อลึกๆขึ้นมาใช้โดยผุกเชือกที่หูหิ้วแล้วหย่อนลงไปในบ่อ
เมื่อถึงผิวน้ำมันจะตะแคงและจมน้ำ แล้วสาวขึ้น
sutharnthip
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:16:15 PM »

ตอนแรกคิดว่าใครมาตัดแล้วก็เอาไฟเผามัน ถามพี่สาว แกบอกว่าพ่อเผาเอาน้ำมันชัน (ที่บ้านเรียกขี้ชันล่ะ..) เอาไปยาเรือที่พ่อเพิ่งต่อเสร็จ (ลืมบอกไปพ่อทิพย์ชอบสันโดด ชอบอยู่ทะเลมากกว่าอยู่บ้าน พอดีเรือลำเก่ามันเล็กแกก็เลยต่อใหม่ พ่อมีบ้านเล็กๆ อยู่กลางทะเลด้วยเห็นบอกว่ามีปลาโลมาสีชมพูมาว่ายหน้าบ้านให้เห็นแทบทุกวัน แต่ทิพย์ไปไม่เคยมีวาสนาได้เจอมันซักกะที)

เป็นน้ำมันยางครับ
ได้จากการใช้ขวานเจาะต้นยางเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณคืบกว่าๆ
เจาะให้เป็นแอ่ง  ขอบโพรงด้านล่างให้สูงขึ้นมานิดหนึ่งเพื่อให้สามารถเก็บน้ำมันยางได้
เมื่อเจาะเสร็จแล้วให้ใช้กิ่ง-ใบไม้แห้งใส่เข้าไปในโพรงแล้วจุดไฟเผา 
รอประมาณ15 นาที ดับไฟแล้วเขี่ยเถ้าและถ่าออกให้หมด  วันรุ่งขึ้นจะมีน้ำมันยางอยู่ในโพรงนั้น

ถ้าต้องการน้ำมันยางอีก  ก็ให้จุดไฟเผาที่โพรง (ไม่ต้องใส่เชื้อฟืนอีก) ประมาณ 10 นาทีก็ดับ
วันรุ่งขึ้นก็มาตักเอาน้ำมันยางไปใช้ได้

ชัน เป็นยางของต้นเต็งที่ด้วงเจาะ(หรือมีรอยแตก)แล้วยางก็ไหลออกมาลักษณะเหมือนหินย้อย

เราเอาชันมาบดให้ละเอียด กรอง(แห้ง) แล้วผสมกับน้ำมันยาง นำไปยาเรือได้ครับ
ถ้าเอาของผสมนี้ไปทาตะกร้าที่สานด้วยไม้ไผ่  ตะกร้านั้นก็สามารถเก็บน้ำได้  เรียกว่า คุ

เครื่องใช้ที่มีลักษะเหมือนคุ  แต่ก้นโค้ง  ตั้งไม่ได้  เรียก กะป่อม
กะป่อม ใช้สำหรับตักนำในบ่อลึกๆขึ้นมาใช้โดยผุกเชือกที่หูหิ้วแล้วหย่อนลงไปในบ่อ
เมื่อถึงผิวน้ำมันจะตะแคงและจมน้ำ แล้วสาวขึ้น

ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ ทิพย์ก็ยังไม่เคยเห็นวิธีเอาน้ำมันยางเหมือนกันค่ะ แล้วน้ำมันที่ออกจากต้นยางเค้าไม่ได้เรียกชันเหรอคะ พอดีแถวบ้านทิพย์เค้าเรียกขี้ชันก็เรียกผิดสิคะ เพิ่งจะได้รู้วันนี้นี่เองว่าเค้ามีกรรมวิธีแบบนี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:53:29 PM โดย sutharnthip » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์