หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณสามารถ ขอรับกล้าไม้ได้ฟรี ตามสถานที่ดังต่อไปนี้  (อ่าน 165203 ครั้ง)
Petal_Yuri9doo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 09:20:31 PM »

อยากได้มั่งอ่ะคะ

ไม่มีที่กทม. บ้างหรอ  - -

ถ้าไปขอแล้วต้องทำยังไงบ้างอ่ะคะ

อยากขอที่ปราจีน แล้วขึ้นไปปลูกในเขาใหญ่จังเลยยยย

ไม่มีคนพาไป

ให้อาสาพาไปบ้างคะ ^^

ที่ศูนย์นั่นมีต้นอะไรบ้างอ่ะคะ

258/8 ถ.เพชรบุรี แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400

somchai t
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:31:59 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครบทุก จว เลย
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: arare kumuna
ฮูโต๋
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:43:01 AM »

มีต้นอะไรบ้างครับมีจำนวนจำกัดหรือเปล่าผมอยู่แปดริ้ว

พอกิน พอใช้ พอใจ
ฮูโต่
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 08:47:07 PM »

ต้องไปยื่นเรื่องขอ  ไว้ที่สำนักงาน
จำนวน ขึ้นอยู่กับว่า  หน่วยงานหรือบุคคลธรรมดา หรือมีโครงการฯ
แต่ละที่จะมีกล้าไม้ ไม่ค่อยเหมือนกัน และจะแจกจ่าย
เฉพาะช่วงเวลาหนึ่งในแต่ละปี
( ตอนเราไปยื่นเรื่องขอไว้ เค้าจะแจ้งว่าจะได้เมืื่อไหร่)
แนะนำว่า ช่วงต้นปีอย่่างนี้่  ควรรีบๆไปยื่นเรื่องขอไว้ก่อน
อรุณธิดา
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:18:54 AM »

เมื่อสักครู่ โทรคุยกับ คุณเทอดธรรม (สุพรรณบุรี)
ท่านได้แจ้งว่า
กำลังจัดทำกล้าไม้ ซึ่งจะสามารถแจกได้ในช่วงกลางปี คือ เดือนพฤษภาคม ของทุกปี
กล้าไม้จะเป็น "ไม้ป่ายืนต้น"
แจกให้บุคคลธรรมดา ได้ไม่เกิน 1,500 ต้นต่อปี

หลักฐานการขอ
1. สำเนาบัตรประชาชนผู้ขอ
2. สำเนาหลักฐาน เอกสารสิทธิ์ ของสถานที่นำพันธุ์ไม้ไปปลูก

เมื่อแจกไปแล้ว เจ้าหน้าที่ก็จะได้ติดตาม และช่วยเหลือดูแล

รอเดือนพฤษภาคมกันนะคะ พี่น้องชาวสุพรรณบุรี ... (^,^)

Liked By: Kan Ja, thanya52
บัณฑิตกรีดยาง
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 10:22:10 PM »

ขอบคุงคับ กะลังหาแหล่งอยู่เลยคับ ขอบคุงๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม
อรุณธิดา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 07:08:33 PM »

เมื่อสักครู่ โทรคุยกับ คุณเทอดธรรม (สุพรรณบุรี)
ท่านได้แจ้งว่า
กำลังจัดทำกล้าไม้ ซึ่งจะสามารถแจกได้ในช่วงกลางปี คือ เดือนพฤษภาคม ของทุกปี
กล้าไม้จะเป็น "ไม้ป่ายืนต้น"
แจกให้บุคคลธรรมดา ได้ไม่เกิน 1,500 ต้นต่อปี

หลักฐานการขอ
1. สำเนาบัตรประชาชนผู้ขอ
2. สำเนาหลักฐาน เอกสารสิทธิ์ ของสถานที่นำพันธุ์ไม้ไปปลูก

เมื่อแจกไปแล้ว เจ้าหน้าที่ก็จะได้ติดตาม และช่วยเหลือดูแล

รอเดือนพฤษภาคมกันนะคะ พี่น้องชาวสุพรรณบุรี ... (^,^)

ตัวอย่างการเขียนหนังสือขอรับกล้าไม้ ที่ยุ้ยเขียนค่ะ เผื่อพี่น้องจะได้นำไปใช้ประโยชน์

ที่ ..........................
                                                             ................จ.สุพรรณบุรี

1 เมษายน 2553

เรียน    ...................................... 
เรื่อง   ขอรับกล้าไม้ป่ายืนต้น
สิ่งที่ส่งมาด้วย   สำเนาบัตรประชาชน จำนวน 1 ฉบับ
                สำเนาเอกสาร..............ที่ดิน เลขที่ ..............  จำนวน 1 ฉบับ

ด้วยกระผม ........................ มีภูมิลำเนาอยู่ที่ตำบล..... อำเภอ.....จังหวัด............
โดยครอบครัวของกระผมครอบครองที่ดิน .................... เลขที่ ................................
และประกอบอาชีพเกษตรกร โดยทำการเพาะปลูก.................................มาอย่างสม่ำเสมอ

กระผมมีความเห็นว่า ครอบครัวควรที่จะปลูกพืชอย่างอื่นเสริมให้ที่ดินนั้นได้ใช้ประโยชน์เต็มที่
รวมถึงควรปลูกต้นไม้ยืนต้นที่จะเติบโตเป็นไม้เศรษฐกิจเพื่อใช้งานหรือประโยชน์อื่นที่เหมาะสมให้แก่ครอบครัว
อนึ่ง กระผมจึงได้สืบค้นข้อมูลทางอินเตอร์เน็ต ทราบว่าหน่วยงานราชการมีการแจกพันธุ์ไม้ป่ายืนต้น
โดยเฉพาะที่สถานีเพาะชำกล้าไม้ของจังหวัดต่างๆ กระผมได้โทรศัพท์สอบถามมายังสถานีเพาะชำกล้าไม้จังหวัดสุพรรณบุรี
หมายเลข ................ ทราบว่า ทางสถานีฯ จะแจกจ่ายกล้าไม้ป่ายืนต้นให้แก่ผู้สนใจในช่วงเดือนพฤษภาคมของทุกปี

ในการนี้ กระผมจึงขอนำเรียนท่านเพื่อแจ้งความประสงค์ขอรับกล้าไม้ป่ายืนต้น ซึ่งจะเป็นต้นไม้ป่าพันธุ์ใดหรือประเภทใด
สุดแล้วแต่ทางสถานีจะจัดสรรให้ จำนวน ................ ต้น เพื่อนำมาปลูกในที่ดินเพื่อประโยชน์ดังกล่าว

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา

(.........................)
               โทร. ................... , ...................

Liked By: Kan Ja, thanya52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 07:11:28 PM โดย เวรัมภา » บันทึกการเข้า
chanya_ph
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 09:20:33 PM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
ivory
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 05:59:59 PM »

Thannk you Kha.
หญิง
*

เพื่อนกันเพื่อวันสีเขียว

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:57:52 AM »

รักป่า ยิ้ม

กีรติ ทวีทรัพย์ ปี 4
หอพยาบาล A ห้อง 204 มหาวิทยาลัยขอนแก่น อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40002
ขอบคุณค่ะ
allin1
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:04:33 AM »

ทีโคราช เอาแค่บัตรประชาชน ที่เหลือเจ้าหน้าที่จะกรอกข้อมูลเอง
กล้าไม้มีเยอะมาก  แต่เขาจะแจกเฉพาะกล้าทีแข็งแรงและพร้อมปลูกเท่านั้น

ในรูปมี มะรุม ไผ่รวกเพาะเมล็ด มะค่าโมง สะเดาช้าง กระทินเทพา

ที่เห็นเป็นกระสอบคือ เมล็ดปอเทือง ขนาด 50 kg. ขอได้ฟรีที่ กรมพัฒนาที่ดินจังหวัดครับ

อันนี้หญ้าแฝกก็ขอได้ที่กรมพัฒนาที่ดินจังหวัด ได้ไม่เกิน 2000 ต้นครับ

Liked By: atthayana, Kan Ja, luckkapom
awakener
*

มีสติรักษาจิต :)

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 07:38:29 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ

ว่าง สว่าง บริสุทธิ์ หยุดการค้นหา หยุดกิริยาจิต
มะเหมี่ยว
*

โยธาคนจน

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:40:22 AM »

ขอบคุณสำหรับขอมูลดีๆเช่นกันค่ะ
winning7799
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:12:36 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ดีมากจริงๆ อายจัง
mochivan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:33:49 AM »

คุณ allin1 คะ สำนักงานพัฒนาที่ดินของโคราช ที่แจกกล้าไม้ฟรี ใช่อันที่อยู่ อำเภอจอหอ หรือเปล่าคะ คือดิฉันเพิ่งซื้อที่อยู่สีคิ้ว แต่เป็นคนกรุงเทพน่ะค่ะ ไปหาสำนักงานพัฒนาที่ดินไม่ถูก ช่วยบอกเส้นทางไปคร่าว ๆ ได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
allin1
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:07:19 PM »

อันแรกเป็นแผนที่ศูนย์เพาะชำกล้าไม้ นคราชสีมา  ห่างจากสามแยกปักธงชัย(มาจากตัวเมืองโคราชนะครับ)  ประมาณ4กม.  สังเกตุจะมีป้ายบอกทาง  ทางเข้าจะเป็นป่าไม้อนุรักษ์ประมาณ 500 เมตร  แล้วเลี้ยวซ้าย  จะมีป้ายบอกต่ออีกว่า"ติดต่อรับกล้าไม้"

มีกล้าไม้แจกตลอด  แต่จะกำหนดเป็นช่วงๆว่า มีต้นอะไรบ้าง จำนวนเท่าไร ประมาณ 20 พันธุ์  เพื่อป้องกันประชาชนเอาแต่ต้นกล้าที่มีราคาจนหมดศูนย์  ขอได้ประมาณ 200 ต้น/คน

เอกสารที่ใช้ก็บัตรประชาชนอย่างเดียว 

อันที่สองคือ กรมพัฒนาที่ดินจังหวัดครับ  เดินทางจากบายพาส  เลี้ยวไปทาง จ.ชัยภูมิ  ประมาณ 1 กม.  ทางเข้าอยู่ด้านขวามือ  จะมีศาลารอรถประจำทาง  และร้านขายน้ำขนมและตำส้ม  ตรงเข้าไปอีกประมาณ500เมตร ก็จะเห็นป้ายกรมพัฒนาครับ

แจก EM หญ้าแฝก  เมล็ดถั่วต่างๆเพื่อปรับปรุงดิน

เอกสารที่ใช้สำเนาบัตรประชาชน 

เมื่อวันพุธที่ผ่านมาผมไปขอหญ้าแฝก  จนท.บอกหมดงบ  ต้องรอปีหน้า  ตอนนี้เหลือเฉพาะที่หน่วยงานต่างๆจองไว้   อดเลย

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
ปล.มีคำถามอะไร รบกวน ส่งข้อความส่วนตัว(PM) มานะครับ  โพสต์ถามอย่างนี้บางที่ผมเข้ามาบอร์ดแต่ไม่ได้อ่าน  อาจจะไม่ได้คำตอบหรืออาจจะล้าช้านะครับ

Liked By: atthayana, Kan Ja
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์