ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่อง...เมืองตราดครับ(ผลไม้และยางพาราครับ)  (อ่าน 13373 ครั้ง)
tong3829
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:18:03 AM »

ถามหน่อยครับ ไม่เกี่ยวกับเกษตรนะครับไม่ทราบว่าผิดมารยาทหรือเปล่านะครับ แถวชายฝั่งเมืองตราด เกาะช้างหรือเกาะอื่นๆไหนๆก็ได้ครับ มีที่แบบเวลาน้ำลงพาลูกไปเก็บหอยจับปู มีสะพานตกปลาที่คนไม่พลุกพล่านบ้างไหมครับ ออกแนวๆเอาท์ดอร์ สัมผัสธรรมชาติ ตอนเด็กๆ(พ่อเป็นคนเมืองตราด) พาไปเยี่ยญาติที่นั่น เค้าพาไปป่าโกงกางจับปูแสม ตกปูดำ.... ยังติดตาติดใจมาจนทุกวันนี้ เดี๋ยวนี้มีแต่บ้านเรือนไปหมด มีเกาะไหนที่ราคาที่พักไม่แพงเงียบๆ ธรรมชาติยังพอได้บ้างครับ

prem2
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:32:12 PM »

ถามหน่อยครับ ไม่เกี่ยวกับเกษตรนะครับไม่ทราบว่าผิดมารยาทหรือเปล่านะครับ แถวชายฝั่งเมืองตราด เกาะช้างหรือเกาะอื่นๆไหนๆก็ได้ครับ มีที่แบบเวลาน้ำลงพาลูกไปเก็บหอยจับปู มีสะพานตกปลาที่คนไม่พลุกพล่านบ้างไหมครับ ออกแนวๆเอาท์ดอร์ สัมผัสธรรมชาติ ตอนเด็กๆ(พ่อเป็นคนเมืองตราด) พาไปเยี่ยญาติที่นั่น เค้าพาไปป่าโกงกางจับปูแสม ตกปูดำ.... ยังติดตาติดใจมาจนทุกวันนี้ เดี๋ยวนี้มีแต่บ้านเรือนไปหมด มีเกาะไหนที่ราคาที่พักไม่แพงเงียบๆ ธรรมชาติยังพอได้บ้างครับ

บนฝั่งผมแนะนำที่ศูนย์สภากาชาติไทยเขาล้านครับ ที่พักติดทะล มีชายหาดที่ขาวสะอาดสวยงามมาก เวลาน้ำลง ลงไปเตะบอลได้เลย
มีมุมตกปลาที่นักตกปลาชอบไปตกันครับ ถ้าไม่ใช่เทศกาลคนไม่พุกพล่านครับ
เกาะกูดก็ธรรมชาติดีครับ แต่เสียเรื่องการเดินทางจากฝั่งไปเกาะ แต่ถ้าซื้อเป็นแพ็คเก็ตเลยก็OK
เกาะช้างผมแนะนำที่คลองพร้าวรีสอร์ท เป็นส่วนตัวดี สิ่งอำนวยความสะดวกครบ หาดสวย แต่ไม่มีสะพานตกปลา(ที่นี่ผมขอส่วนลดได้)
อีกที่ ไชยเชษรีสอร์ทครับ คนไม่พรุกพล่าน มีสะพานตกปลา ถึงไม่มีหาดส่วนตัวแต่สามารถเดินมาเล่นที่หาดของอ่าวครองพร้าวได้ เพราะอยู่ติดกันเลย ข้อดีของเกาะช้างคือเดินทางสะดวกครับรถส่วนตัวมาได้เลย (แนะนำว่าอย่ามาวันหยุดยาวหรือช่วงเทศกาลนะครับ)
ลองมาดูกระท่อมสำหรับหลบแดดหลบฝนที่สวนผมกันครับ เผื่อเป็นไอเดียให้คนที่กำลังคิดจะสร้าง ใช้งบไม่มากครับ

ลองไปดูใกล้ๆกับครับ

ไม่มะพร้าว

เสาไฟฟ้า

จ้างผ่าไม่ หมดไป 10,000
ค่าแรง +อุปกรณ์ 40,000
3วันเสร็จครับ

prem2
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:47:19 AM »

เมื่อวานไปสวนผลไม้มาครับ
ไปใส่ปุ๋ยเร่งการออกดอก
เงาะสีทองครับ (รุ่นนี้มีแค่ 9 ต้น ปีที่แล้ว ขายวันแรกโลละ 110 บาท)

prem2
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:09:46 PM »

ปีนี้ปลูกเพิ่มไป 20 ต้น ปลูกแซมในสวนทุเรียนครับ

สวนผสมครับ  มะพร้าว  มังคุด ทุเรียน

หมอนทอง กำลังเป็นสาวครับ

อันนี้ชะนี  30 ปี ใกล้หมดอายุไข่แล้ว
kuk_kan
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:11:34 PM »

หา!!! คุณเปรมเร่งดอกเงาะแล้วหรือ ของผมใบสองยังไม่แก่เลย
verapunyang
*

083 3482047

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:21:48 PM »

มาติดตามอ่านครับ ประสบการณ์ชีวิตสะหงาดสมเป็นคนตราดจริงๆครับ นับถือๆ
เทียบกับผมแล้วในอายุรุ่นเดียวกันผมแทบไม่ติดฝุ่นคุณเลยจริงๆ
แต่ผมชอบมากๆครับ กับคนที่มีชั่วโมงบินสูงๆเพราะ เราสามารถเรียนรู้ประสบการณ์ตรงจากชีวิตของเขา
และวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ เพื่อนำมาเป็นไกด์ไลน์ให้กับเราได้เหมือนสุภาษิตจีนที่ว่า...ให้ถามทางขึ้นเขา..จากคนที่ลงมาแล้ว...

เห็นว่ามีแปลงยางอยู่ที่สะตอด้วยใช่หรือเปล่าครับ (อ่านในบอร์ดรายงานตัว)
พอดีผมเช่าที่เขาอยู่ที่หนองบัว ผมก็ขี่รถผ่านโรงเรียนสะตอบ่อยๆไม่ทราบอยู่ตรงใหนครับ ข้างทางหลวง หรือเข้าไปในซอย

วันหลังคงต้องขอคำแนะนำดีๆบ้างแล้วนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:12:51 PM »

บนฝั่งผมแนะนำที่ศูนย์สภากาชาติไทยเขาล้านครับ ที่พักติดทะล มีชายหาดที่ขาวสะอาดสวยงามมาก เวลาน้ำลง ลงไปเตะบอลได้เลย
มีมุมตกปลาที่นักตกปลาชอบไปตกันครับ ถ้าไม่ใช่เทศกาลคนไม่พุกพล่านครับ
เกาะกูดก็ธรรมชาติดีครับ แต่เสียเรื่องการเดินทางจากฝั่งไปเกาะ แต่ถ้าซื้อเป็นแพ็คเก็ตเลยก็OK
เกาะช้างผมแนะนำที่คลองพร้าวรีสอร์ท เป็นส่วนตัวดี สิ่งอำนวยความสะดวกครบ หาดสวย แต่ไม่มีสะพานตกปลา(ที่นี่ผมขอส่วนลดได้)
อีกที่ ไชยเชษรีสอร์ทครับ คนไม่พรุกพล่าน มีสะพานตกปลา ถึงไม่มีหาดส่วนตัวแต่สามารถเดินมาเล่นที่หาดของอ่าวครองพร้าวได้ เพราะอยู่ติดกันเลย ข้อดีของเกาะช้างคือเดินทางสะดวกครับรถส่วนตัวมาได้เลย (แนะนำว่าอย่ามาวันหยุดยาวหรือช่วงเทศกาลนะครับ)
ลองมาดูกระท่อมสำหรับหลบแดดหลบฝนที่สวนผมกันครับ เผื่อเป็นไอเดียให้คนที่กำลังคิดจะสร้าง ใช้งบไม่มากครับ

ลองไปดูใกล้ๆกับครับ

ไม่มะพร้าว

เสาไฟฟ้า

จ้างผ่าไม่ หมดไป 10,000
ค่าแรง +อุปกรณ์ 40,000
3วันเสร็จครับ

ถ้าอยากจะไปพักที่นี่เจ้าของคิดค่าบริการยังไงครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์กันครับ คุณprem2;)
อ้อ!ตอบคำถามที่คุณคาใจครับ พ่อคุณท่าน สอนโดยไม่สอน ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 12:16:56 PM โดย nti » บันทึกการเข้า

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
prem2
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:47:53 PM »

ถ้าอยากจะไปพักที่นี่เจ้าของคิดค่าบริการยังไงครับ 
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์กันครับ คุณprem2;)
อ้อ!ตอบคำถามที่คุณคาใจครับ พ่อคุณท่าน สอนโดยไม่สอน ครับ

ฟรีเลยครับ  อยู่เป็นปีก็ได้  ยิ้ม  ผมจะได้มีคนเฝ้าสวน
ผมเองเป็นเจ้าของสวนนี้มา 8 ปี เคยนอนค้างคืนที่สวนแค่คืนเดียวเองครับ 
อ้อ.......น้ำ ไฟ   ไม่มีนะครับ

Liked By: พี่ณัฐ
prem2
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:56:32 PM »

มาติดตามอ่านครับ ประสบการณ์ชีวิตสะหงาดสมเป็นคนตราดจริงๆครับ นับถือๆ
เทียบกับผมแล้วในอายุรุ่นเดียวกันผมแทบไม่ติดฝุ่นคุณเลยจริงๆ
แต่ผมชอบมากๆครับ กับคนที่มีชั่วโมงบินสูงๆเพราะ เราสามารถเรียนรู้ประสบการณ์ตรงจากชีวิตของเขา
และวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ เพื่อนำมาเป็นไกด์ไลน์ให้กับเราได้เหมือนสุภาษิตจีนที่ว่า...ให้ถามทางขึ้นเขา..จากคนที่ลงมาแล้ว...

เห็นว่ามีแปลงยางอยู่ที่สะตอด้วยใช่หรือเปล่าครับ (อ่านในบอร์ดรายงานตัว)
พอดีผมเช่าที่เขาอยู่ที่หนองบัว ผมก็ขี่รถผ่านโรงเรียนสะตอบ่อยๆไม่ทราบอยู่ตรงใหนครับ ข้างทางหลวง หรือเข้าไปในซอย

วันหลังคงต้องขอคำแนะนำดีๆบ้างแล้วนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนยางที่สะตอ เข้าทางวัดตาพลายครับ ปลูกมาได้ 15 เดือนแล้ว สวนนี้สมบูรดีครับ(เดี๋ยวอาทิตย์หน้าว่าจะเข้าไปดูซะหน่อย แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ)
ประสบการณ์จากสวนนี้ก็แน่นครับ โดยเฉพาะการได้มาครอบครอง เดี๋ยวค่อยมาฟังพร้อมดูรูปครับ ยิ้มเท่ห์
rukmac
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:05:18 PM »

ตอนนี้ฝนฟ้าอากาศเป็นงัยบ้างครับ ผมจำเป็นต้องไปตราด-เกาะช้าง ช่วงวันที่ 25-28 นี้ด้วยสิครับ
prem2
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:26:01 AM »

ตอนนี้ฝนฟ้าอากาศเป็นงัยบ้างครับ ผมจำเป็นต้องไปตราด-เกาะช้าง ช่วงวันที่ 25-28 นี้ด้วยสิครับ
อาทิตย์นี้ฝนตกติดต่อกันมาสามวันแล้วครับ พยากรณ์อากาศก็บอกว่าอาทิตย์หน้าฝนก็ยังมีมากอยู่
แต่ไปเกาะช้างไม่ค่อยน่ากังวลครับทั้งการเดินทาง และที่พัก สะดวกครับ
prem2
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:26:51 AM »

วันนี้พามาดูเฟินที่บ้านครับ (งานอดิเรกที่สร้างรายได้)
ตัวนี้  สร้อยนางกรอง

สร้อยนางกรอง ปลูกอีกแบบครับ

ตัวนี้ ช้องนางคลี่
prem2
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:31:34 AM »

นี่ครับ ช้องนางคลี่ (เมื่อกี้กดปุ่มผิด)

นี่ ช้องนางคลี่แคระ

ตัวนี้ ช้องนางคลี่บลู
prem2
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:38:52 AM »

ช้องนางคลี่บลู อยู่นี่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้ ยมโดยเกล็ดหอย

กระเช้าสีดาหูช้างครับ

กระเช้าสีดาปีกผีเสื้อครับ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:24:12 AM »

สร้อยนางกรองเลี้ยงมานานหรือยังครับ ใช้วัสดุปลูกอะไรครับ...

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
akenarakz
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:30:56 AM »

ติดตามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์