หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก เลี้ยงไก่ เพาะเห็ด ในพื้นที่น้อยๆ ของฉัน  (อ่าน 83331 ครั้ง)
ครูซอส
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:51:22 PM »

มาแอบดูการติดตั้งทามเมอร์ค่ะ ซอสไม่มีหัวทางด้านนี้เลย ขอชมคุณbeach cabin ค่ะว่าเก่งจริงๆ อายจัง

sterile
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:55:11 AM »

ยิ้ม

โอ๊ยย อารายจะยอดเยี่ยมขนาดน้าน นับถือ นับถือจริงๆค่ะ

หญิงชราอย่างเรา วาดฝันจะเพาะเห็ดปีหน้า หรือปีโน้นนนน
สักวัน ขอทำได้แค่หนึ่งในร้อยของสาวผู้กล้าก็พอใจแระ

นู๋บีท คาร์บอม ช่วยหันหน้าเข้ากล้องให้เพื่อนๆและคุณครูชื่นใจบ้างนะคะ

หรือว่า สาวเก่งคนสวยของเราหันหลังให้วงการกล้องซะแล้ว เสียดายจังเล้ยย

เจ๋ง

beach cabin
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:21:03 AM »

พี่ดวงติดตามด้วยใจระทึกค่ะยอดหญิงคนกล้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dได้ที่ดูงานแล้วไม่ไกล
นัดมาดูงานได้เลยค่ะพี่ด้วย ข้อดีดูที่อื่น สำหรับที่นี่ มีข้อผิดพลาด ให้พี่ด้วยไปปรับแก้ไขเยอะค่ะ จาได้ไม่ต้องมาเดินซ้ำๆ กัน
ยิ่งติดตามชม ยิ่งทึ่ง ท่าทางทะมัดทะแมง เกิน รูปร่างอ่ะครับ อิอิอิ อ้อ ไก่งวงหน่ม คงหายากจริงๆ นะ แต่...ผมเชื่อว่า เพือนๆในนี้ เมือ่อมาอ่านเจอ คงมี เจ้าของไก่งวงแบ่งปัน ไก่งวงหนุ่มให้แหงๆ คอยดู๊
อืม... ลูกสาวจาได้ขายออกซะที
ขอยกย่องครับ อายจัง อายจัง อายจัง คิดแล้วทำ ผมยังคิดอยู่ยังไม่กล้าทำเลย โดนแซงไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ดีครับชีวิตมันสั้นนักรีบทำอยากทำอะไรรีบๆทำครับ อยากมีความสุขเหมือนคุณจัง
สนุกตรงที่ได้ทำค่ะ คุณwirot เริ่มแล้วมาแบ่งปันกันนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
มาแอบดูการติดตั้งทามเมอร์ค่ะ ซอสไม่มีหัวทางด้านนี้เลย ขอชมคุณbeach cabin ค่ะว่าเก่งจริงๆ อายจัง
หูย ครูซอส แรกกันไม๊คะ เพราะเราทำกับข้าวไม่เป็น ไปไหนก็หลงทิศ ทั้งที่ขับรถมายี่สิบสามปีแล้ว
กินเก่ง นอนเยอะ เนี่ยพยายามขุดหาแต่ข้อดีตัวเองมาโชว์ ซึ่งมีอยู่ไม่เยอะหรอกค่ะ ฮ่าๆ เราต่างหาก ชื่นชม
หญิงเก่งอย่างครูซอส จาเอาไปเล่าให้เพื่อนๆฟังค่ะ ดาบก็แกว่ง เปลก็ไกว ยอดหญิงไทย ครูซอส ยิ้ม

ยิ้ม

โอ๊ยย อารายจะยอดเยี่ยมขนาดน้าน นับถือ นับถือจริงๆค่ะ

หญิงชราอย่างเรา วาดฝันจะเพาะเห็ดปีหน้า หรือปีโน้นนนน
สักวัน ขอทำได้แค่หนึ่งในร้อยของสาวผู้กล้าก็พอใจแระ

นู๋บีท คาร์บอม ช่วยหันหน้าเข้ากล้องให้เพื่อนๆและคุณครูชื่นใจบ้างนะคะ

หรือว่า สาวเก่งคนสวยของเราหันหลังให้วงการกล้องซะแล้ว เสียดายจังเล้ยย

ฮี่ๆ ป้ากุ้ง ถ้าหนูเพาะเห็ดบานสิบถุง จากร้อยถุง แล้วป้ากุ้งไม่เหลือถุงเดียว แล้วดอกเล็กๆ เหรอคะ อย่าพึ่งชมค่ะ
รอลุ้นไปกะหนูก่อน  ยิงฟันยิ้ม
แหม ถ้าอายุยี่สิบ หนูจาหันหน้าใส่ให้เบื่อกันไปเลย ขึ้นเลขสี่แล้วค่ะ กลัวคนดูฝันร้ายค่า ยิ้มกว้างๆ

beach cabin
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:26:01 AM »

มือไว ใจร้อน พิมพ์ชื่อพี่ดวงพรผิดเลย ขอโทษค่า
ส่วน"การอ้างถึง"ก็พึ่งหัดใช้ ไอ้ที่ไม่เก่งเนี่ย เรื่องคอมฯค่ะ ไม่ค่อยถูกกัน
เพราะโดยอาชีพไม่ได้ใช้เลย มาพอใช้เป็น ก็เพราะสนใจเรื่องเกษตรเนี่ยแหล่ะค่ะ
อยากมีเพื่อน เลยต้องพยายาม โชคดีที่พิมพ์ดีดได้ ม่ายงั้น เต่าเรียกพี่แน่ๆ ยิ้มกว้างๆ
porjai_life
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:52:28 AM »

หวัดดี ยามเช้าครับ ไม่รู้ว่า ก้อนเห็ดนี่  ทำเอง  อัดก้อนเอง เพาะเชื้อเห็ดเอง เลยหรอ ครับ  หรือว่าไปซื้อก้อนที่เขาขายมา แล้ว หยอดเชื้อ ขยายดอก อย่างเดียว?  จะรอขอแบ่งเห็ดมาผัดน้ำมันหอยนะคร๊าบบบบ
กัญจน์
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:54:27 AM »

แอบมาดูคนเก่ง วันนี้เขาจะทำไรหนอ รอชมด้วยความยินดี อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต
beach cabin
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:41:41 PM »

หวัดดี ยามเช้าครับ ไม่รู้ว่า ก้อนเห็ดนี่  ทำเอง  อัดก้อนเอง เพาะเชื้อเห็ดเอง เลยหรอ ครับ  หรือว่าไปซื้อก้อนที่เขาขายมา แล้ว หยอดเชื้อ ขยายดอก อย่างเดียว?  จะรอขอแบ่งเห็ดมาผัดน้ำมันหอยนะคร๊าบบบบ
เราทำก้อนเองค่ะ ผสมขี้เลื่อยกับน้ำ และรายละเอียดต่างๆ ตามตำราครูค่ะ ผสมเสร็จ นึ่ง แล้วก็ไปซื้อหัวเชื้อที่เค้ามีขาย
มาหยอดเชื้อค่ะ มีนางฟ้าภูฐาน นางฟ้าฮังการี นางนวล
แต่ถ้าเป็นก้อนสำเร็จ ซื้อมาเปิดดอก เค้าจะหยอดเชื้อมาแล้ว เชื้อเดินเต็ม มาถึงก็รอดอกออกเลยค่ะ เราลอง 50 ก้อน
วันเดียวอากาศเย็นพอดี ออกดอกแล้ว เร็วทันใจดีค่ะ
ส่วนการเขี่ยเชื้อ ลงวุ้น pda ยังค่ะ ขอทำก้อนให้เก่งๆก่อนค่ะ ตอนนี้ทำก้อนรุ่นสองอยู่ค่ะ เราให้เห็ด แต่ขอกินผัดน้ำมันหอยด้วยคนนะ แบบว่าทำกับข้าวไม่เป็นอ่ะ
แอบมาดูคนเก่ง วันนี้เขาจะทำไรหนอ รอชมด้วยความยินดี อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต
ขอบคุณค่ะ คุณ กัญจน์ วันนี้กรอกหัวเชื้อข้าวฟ่างที่ซื้อมา ลงถุงขี้เลื่อยที่ทำเองค่ะ และก็รอเชื้อเดิน
ส่วนชุดแรก ที่ทำเอง เชื้อเดินแล้วค่ะ เดี๋ยวจะเอามาโชว์ให้ดูค่ะ
โบกี้ค่ะ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:59:53 PM »

อ่านแล้วชื่นชมจริงๆมีแต่หญิงเก่งๆทั้งนั้นเลยค่ะ อยากเก่งแบบนี้บ้ างจังเลยยย

Well done is better than well said.
beach cabin
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:29:14 PM »

อ่านแล้วชื่นชมจริงๆมีแต่หญิงเก่งๆทั้งนั้นเลยค่ะ อยากเก่งแบบนี้บ้ างจังเลยยย
ขอบคุณค่ะ เราว่ามีหลายเรื่องแหล่ะ ที่ bogiekaเก่ง แต่เราไม่เก่ง  ยิ้ม แล้วแต่ความชอบความถนัดอ่ะค่ะ 
porjai_life
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:07:10 PM »

ได้เลยครับ  เห็ดแลกกะ  เห้ดผัดน้ำมันหอย   ว่าแต่ ใส่ อะไรดีอ่ะครับ?  กุ้ง  หมู  หรือเห็ดเพียวๆ?
beach cabin
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:57:06 PM »

ได้เลยครับ  เห็ดแลกกะ  เห้ดผัดน้ำมันหอย   ว่าแต่ ใส่ อะไรดีอ่ะครับ?  กุ้ง  หมู  หรือเห็ดเพียวๆ?
ใส่ปลาคร๊าฟฟฟ อะจ๊ากกก
porjai_life
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:58:46 PM »

เลี้ยงปลาดีนะครับ พูดเพราะ  ปลาคร๊าฟ   เอาไว้ เมนูหน้า ดีกว่า อิอิอิ
beach cabin
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:19:44 PM »

นี่คือภาพเริ่มต้นค่ะ ซื้อขี้เลื่อย และส่วนผสมมาทดลอง 300 กิโล เริ่มหัดไม่มาก ตามที่ครูสุรชัยแนะนำค่ะ

* Picture3 701.jpg (50.97 KB, 300x400 - ดู 1890 ครั้ง.)
beach cabin
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:22:58 PM »

ตวงน้ำด้วยขวดโค๊กลิตรค่ะ บัวรดน้ำ 1 ถังก็ 10 ลิตร พอดี คิดง่ายแล้วค่ะ

* Picture3 713.jpg (59.09 KB, 298x397 - ดู 1883 ครั้ง.)
beach cabin
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:26:09 PM »

ขั้นตอนต่างๆ ขอให้เพื่อนๆ อ่านของครูนะคะ ถูกต้องและละเอียด
เมื่อเสร็จเรียบร้อย ก็ใส่ถุงค่ะ

* Picture3 691.jpg (45.57 KB, 240x180 - ดู 1880 ครั้ง.)
beach cabin
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:28:18 PM »

แล้วก็ลงหม้อนึ่ง ด้วยถัง 200 ลิตร พร้อมเตา แก๊ส หุงต้มค่ะ

* Picture3 689.jpg (48.91 KB, 400x300 - ดู 1874 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์