หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขุดบ่เลี้ยงปลาครับ  (อ่าน 1028 ครั้ง)
peepo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:19:08 PM »

ลักษณะพื้นที่

เนื้อที่ประมาณ 30 ไร่ อยากขุดบ่เลี้ยงปลาครับ แล้วต้องการเหลือพื้นที่สร้างบ้านปลูกพืชนิดหน่อย
อยากให้น้าๆ อาๆ ทุกท่าน โพสแบบบ่หน่อยครับ

ปัญหาอีกอย่างคือ
พื้นที่เป็นดินทรายค้อนข้างเก็บน้ำไม่อยู่และบ่ของเพื่อนข้างเคียงที่ขุดไว้ก็ทรายถมทับหมดก็เลยอยากได้วิธีและไอเดีย
ในการขุดบ่เพื่อเลี้ยงปลาครับ

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:57:40 PM »

ถ้ารอ น้าๆ อาๆ มาตอบต้องรอนานหน่อยนะครับ

เพราะว่า สมาชิกส่วนใหญ่ยังเป็น หนุ่ม สาว กันอยู่ ยิงฟันยิ้ม
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:16:27 PM »

พื้นที่อยู่  ต.อะไรครับ  อำเภอ  จังหวัด   

Liked By: konthain(นพ)

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
peepo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:08:55 AM »

ตอบช้าครับ

อยู่เหล่าเสือโก๊ก อ.เหล่าเสือโก๊ก จ.อุบลราชธานี ครับ
wat03
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:07:47 AM »

ขออนุญาติ นำไร่นิลพัฒน์  มาให้ชมนะครับ  เจ้าของไร่ไฟแรง....

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72367.0

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 10:09:04 AM »

เหล่าเสือโก๊ก  คนกันเองครับ  ยิงฟันยิ้ม  ดินทรายน่าจะเฉพาะหน้าดินนะผมว่า ถ้าลึกๆลงไปอีก น่าจะเก็บอยู่

แบบ บ้านผม อ.เดชอุดมครับ   บ่อกุ้งผมใช้รถไถดันหน้าดินมาทำคัน  มีดินหลายแบบมากครับ ดินเหนียวลูกรัง ดินทราย   ผ่านมา 8 ปีแล้ว  ดินเก็บน้ำได้ดี  แต่ก็มีการซึมออกวันละ 1-2 เซน  แต่จะซึมเฉพาะที่เป้นคันยกสูงขั้นมา (นึกถึงคันนา)  แต่ชั้นล่างลงไป ที่เป็นชั้นดินแน่นจะไม่ค่อยซึมแล้วครับ

แต่ผมใช้วิธีเจาะบาดาล สุบเติมในรักษาระดับที่มันลดลงไว้เอาคับ   แต่ถ้าหน้าฝนก็สบายหน่อยน้ำเยอะ

อันนี้ภาพจากมุมสุง ถ่ายตอนหน้าหนาวครับ  หมดฝนไปแล้ว 2 เดือน  บ่อเก็บน้ำบ่อแรกๆ ลึก 4 เมตร ไม่มีลดครับ...

เก็บน้ำอยูไม่อยู่ก็ดูเอาครับ  ใช้รถไถดันยกสุงเหมือนคันนา

อ้นนี้สมัยดันบ่อใหม่ๆ ปีไหนตามภาพครับ

Liked By: wat03, Ekachaiyan

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
นู๋แดง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:03:32 AM »

อยู่เหล่าเสือโก้กเหมือนกันค่ะ......เพิ่งขุดบ่อเพื่อเอาดินมาถมที่ไปเมื่อเดือน พ.ค. 55 ...ข้างบนประมาณ 1-2 เมตร จะเป็นดินทราย...ส่วนข้างล่างจะเป็นดินเหนียวค่ะ....ขุดไปได้สักพักเอาหญ้าแฝกมาปลูก..แต่ยังโตไม่ทันฝนมาซะแล้ว...ตอนนี้มีดินบางส่วนถล่มมาบ้าง....รอปลูกหญ้าแฝกซ่อมใหม่ปีหน้า

บางครั้งความสุข  อาจไม่จำเป็นต้องเห็นได้ด้วยตาแต่สัมผัสได้ด้วยใจ
nui+
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 12:50:35 PM »

สวัสดีครับ ที่นาอยู่เหล่าเสือโก๊กเหมือนกัน ของผมเป็นที่ของพ่อตายกให้แฟน ทำนาปลูกต้นไม้ไปเรื่อย ๆ ประสามือสมัครเล่นได้มากบ้างน้อยบ้าง  ตอนนี้บ้านอยู่วารินฯ สองปีก่อนซื้อต่อน้องแฟนเพิ่มอีก รวมเป็นประมาณ 10 กว่าไร่ ขุดบ่องานกว่าๆ เอาดินมาทำที่เตรียมปลูกบ้าน ขุดตอนเดือน ก.พ.55 เจอตาน้ำเลยแต่แมคโครแต่งพื้นล่างไม่เรียบ ขอบบ่อที่เป็นทรายฝนตกทรายก็ไหลลงบ่อปลูกแฝกไว้ขอบบ่อตอนนี้น้ำท่วมหมด ขุดลึก 4 เมตรกว่า ตอนนี้น้ำเต็มบ่อ  รอลุ้นเหมือนกันว่าแล้งปีนี้จะมีน้ำเหลือไว้รดน้ำต้นไม้หรือเปล่า เพราะน้ำลดเร็วเวลาหน้าแล้ง ตอนนี้ทำงานเก็บเงินค่อย ๆ ทำครับเผื่อตอนแก่จะไปอยู่( รบกวนถามหน่อยครับแถวเหล่าเสืกโก๊กมีรถไถรับจ้างแบบพูดง่าย งานดี ไหมครับ เพราะปีก่อนเบิกป่าเตรียมดินแต่เขาทำไม่ค่อยดี ไผ่โจดได้ฝนงอกขึ้นมาอีก )
peepo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:35:21 AM »

คนเหล่าเสือโก้กหลายตั๋วนิ ขอบคุณครับสำหรับกระทุู้ทุกๆท่าน
ตอนนี้ผมพอเห็นแนวทางแล้วครับ แต่ก็ยังบ่มีเวลาไปทำ
ก็กะว่าจะปลูกหญ้าแฝกไว้ที่คันคูบ่ครับ

อยากไปเบิ่ง บ่กุ้ง คนเดชอุดมครับ อยากรู้สถานทีเพื่อแวะไปหาความรู้ครับ
การเลี้ยงกุ้งครับ เพื่อจะเอามาปรับปรุง เพื่อเป็นวิทยาทาน
คนเดช อุดดมทิ้งเบอร์โทรให้ผมแหน่เด้อครับ อยากไปดู
peepo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:42:52 AM »

แถวเหล่าเสือโก๊กมีหลายอยู่ครับ รถไถไปถามร้านค้าแถวนั้นเลยครับ
ราคาประมาณกันครับ ตอนที่เบิกนา เขาคิดเป็นชั่วโมงครับ
จำไม่ได้ว่าชั่วโมงละ 300 หรือเปล่านะครับถ้าเป็นคนรู้จักกัน
เจ้าของรถไถนาจะลดราาอีกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์