อายุ 30 กับสวนยาง 20ไร่ พอหรือยัง

<< < (5/6) > >>

top7002:
อ้างจาก: คนเกษตร เมืองแป๊ะ ที่ กันยายน 08, 2012, 07:55:57 PM

แวะมาทักทายครับ  ;)
โอ้โห...สวนยางตั้ง 20 ไร่ ได้กรีดคงสบายสบายเลยนะครับ พื้นที่ทำเลดีแบบนี้น่าอิจฉาจังครับ ผมเองอยู่อิสานทำเลปลูกยางไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไร ประสบปัญหาเรื่องดินและน้ำครับ ต้องดิ้นรนประคับประคองกันอย่างดีล้มไม่เป็นท่าก็เยอะ ประสบผลสำเร็จก็เยอะ สำหรับของคุณ top ไม่น่าจะกังวลอะไรแล้วนะครับ เดินหน้าลงอย่างอื่นเสริม ค่อยๆเติม ค่อยๆเพิ่ม อนาคตสบายครับ  ;D ;D ;D

ผมเคยเข้าดูสวนคุณแล้ว ก่อนหน้านี้นับว่าดีเลยทีเดียว ขอบคุณมากที่แวะมาทักทายและเยี่ยมชม ผมก้ออิจฉางานพี่นะครับ ทำสองอาทิตย์พักสองอาทิตย์ มีเวลาดูแลสวน อย่างผมที่ผ่านมาทำงาน กทม ช่วงเทศกาล ถึงจะได้ไป แต่ ปีใหม่นี้จะย้ายสาขาไปอยู่ใกล้บ้านแล้ว เสาร์อาทิย์คงมีเวลาบ้าง ไว้จะอัพเดทให้ดูเรื่อยๆๆๆครับ

Changnaam:
แวะมาทักคนบ้านแค่ๆ พี่อยู่ในเมืองตูล จ้างเค้ากรีด รออีกสักสองปีดีกว่านะ
เพราะช่วงนี้ราคายางถูกมากๆ แบ่งแล้วแทบไม่ได้อะไร และคนกรีดมักจะกรีด
จนหน้ายางเสีย เพราะต้องการน้ำยางในปริมาณที่มาก พี่เจอมากับตัวเองแล้ว
ยางสามปีกรีดไปสองหน้าแล้ว หัดกรีดเองง่ายมากเลยน้องและเราได้ดูแลรักษา
หน้ายางเองด้วย พี่ๆ ในเวปเราขายมีดกรีดยางดีๆ ก็มี อย่าง พี่ V.ต้อย ไง
เค้าสอนกรีดด้วยนะ บ้านเค้าอยู่รัตภูมิ แต่มาส่งมีดที่สวนเทศบ่อยๆ  :) :)

top7002:
อ้างจาก: Changnaam ที่ กันยายน 09, 2012, 08:54:43 PM

แวะมาทักคนบ้านแค่ๆ พี่อยู่ในเมืองตูล จ้างเค้ากรีด รออีกสักสองปีดีกว่านะ
เพราะช่วงนี้ราคายางถูกมากๆ แบ่งแล้วแทบไม่ได้อะไร และคนกรีดมักจะกรีด
จนหน้ายางเสีย เพราะต้องการน้ำยางในปริมาณที่มาก พี่เจอมากับตัวเองแล้ว
ยางสามปีกรีดไปสองหน้าแล้ว หัดกรีดเองง่ายมากเลยน้องและเราได้ดูแลรักษา
หน้ายางเองด้วย พี่ๆ ในเวปเราขายมีดกรีดยางดีๆ ก็มี อย่าง พี่ V.ต้อย ไง
เค้าสอนกรีดด้วยนะ บ้านเค้าอยู่รัตภูมิ แต่มาส่งมีดที่สวนเทศบ่อยๆ  :) :)

ผมดีใจมากๆ ได้เจอคนบ้านเดียวกัน ไว้แวะเยี่ยมชมกันนะครับ

top7002:
อัพเดทล่าสุดยางตาเขียวแตกแล้ว ไม่ต้องใช้ยางถุงแต่ดูแล ให้ถึง
Generation next

รุ่นที่ 2

top7002:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว