หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนกิ่ง ต้นจันผา  (อ่าน 16509 ครั้ง)
somnuek
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 08:21:21 PM »

โดยปกติต้นจันผาจะขยายพันธุ์โดยวิธีการปักชำ แต่ผมลองทชำำดู 10 กิ่ง เน่า 4 กิ่ง เลยเสียกิ่งไปฟรีๆ เลย ผมก็เลยลองตอนดู ปรากฏว่าติดรากทุกกิ่ง ใช้เวลาไม่นานด้วย ประมาณ45 วัน รากออกเต็มเลย ก็เลยเอาวิธีการมาบอกเป็นความรู้เผื่อผู้ที่สนใจครับ

วิธีการ
1.เตรียมขุยมะพร้าวแช่น้ำจนอิ่มตัว (ประมาณ 2 วัน)
2.กิ่งที่จะใช้ตอนควรเลือกกิ่งที่แก่ จากนั้นใช้เลื่อยเฉือน 45 องศา จากบนลงล่าง แล้วตัดส่วนที่เฉือนออก ไม่ควรเฉือนเข้าลึกเกินเพราะอาจทำให้กิ่งหักได้งาย ควรเฉือน1ใน3ของกิ่งพันธุ์
3.ทาแผลที่เฉือนด้วยน้ำยาเร่งราก ผมใช้ B1  แล้วใช้ขุยมะพร้าวที่แช่น้ำใว้มาหุ้มเหมือนตอนกิ่งทั่วไป
4.รอ ๆๆๆและรอ  45 วัน รากแทงยาวเลยครับ   
    แค่นี้ครับ ง่ายๆๆ ได้ผล 100% ครับ

รูปน้อยไปนิดครับ แล้วจะถ่ายมาให้ดูเต็มๆๆภายหลังครับ

Liked By: gotoloei

somnuek
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:15:16 PM »

รูปๆๆๆ

Liked By: nok7959, natkita
pangpond07
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 09:43:36 AM »

ขอบคุณความรู้ดีๆ ค่ะ เกือบตัดมาชำแล้ว นึกว่าจะออกรากง่ายเหมือนวาสนา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์