หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำน้ำหมักหน่อกล้วย กับน้ำหมักผักตบชวา อันไหนใช้ดีกว่ากันคะ แล้วตอนหมักไม่ใช้ พด. ได้มั๊ยค  (อ่าน 1465 ครั้ง)
nananya
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:26:33 PM »

หรือว่าน้ำหมักสองอย่างนี้บำรุงคนละอย่างคะ
จะกลับไปเพาะเมล็ดผักวันเสาร์
แล้วก็ทำน้ำหมักวันอาทิตย์นี้ค่ะ กะว่าหมัก 7 วัน(อาทิตย์หน้า) รอเม็ดผักขึ้นพอดี เอากล้าผักลงแปลง แล้วก็รดน้ำหมักซักรอบ
กะบำรุงดินไปในตัว เพราะดินไม่ค่อยดี ปลูกผักไม่ค่อยออกดอกค่ะ

กะว่าจะทำน้ำหมักหน่อกล้วยตามสูตรนี้ค่ะ
หน่อกล้วย 3 กก. สับๆหั่นๆ น้ำตาลทรายแดง 1กก. คลุกๆๆ วางไว้ 2 ชม.(ต้องทำมั๊ยคะขั้นตอนนี้) แล้วปิดฝา
สงสัยว่า ต้องใส่น้ำให้ท่วมมั๊ยคะ หรือใส่นิดๆพอให้น้ำตาลเปียกๆแฉะๆคะ

นี่เป็นครั้งแรกที่อยากปลูกผักจริงๆจังๆ ไม่ได้ปลูกแบบตามมีตามเกิด
ผู้รู้ไม่รุนอนกันหมดรึยัง ตอนนี้อยากรู้คำตอบมากๆเลยค่ะ
ไฟกำลังแรง อยากทำมากค่ะ รอคนมาพัดให้ไฟลุกท่วมอยู่ค่ะ (แล้วผักจะตายมั๊ยเนี่ย 555)

Liked By: momnong

momnong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:24:16 AM »

นำมาฝากอีกที กำลังลองทำสูตรนี้อยู่เหมือนกันค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=292.0

nananya
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:06:03 AM »

นำมาฝากอีกที กำลังลองทำสูตรนี้อยู่เหมือนกันค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=292.0

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้อีกเพียบ
ต้องเซฟไว้อ่าน เซฟๆๆ อิอิ ^^

ได้ผลยังไงบอกกันมั่งนะคะ

momnong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:08:56 AM »

พอดีไม่มีสาร พด.ก็เลยมาเจอสูตรนี้ มีผิดวิธีบ้างเหมือนกัน ก็ต้องดูผลกันต่อไป ยิ้มเท่ห์

nananya
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:23:07 AM »

เหมือนกันค่ะ ไม่มีพด.เหมือนกัน อยากลองทำดูว่าผักจะงามรึเปล่า  เจ๋ง ไม่มีปุ๋ยคอก แล้วก็ไม่อยากใช้ปุ๋ยเคมีค่ะ

momotaro
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:51:04 PM »

น้ำหมักหน่อกล้วย
เอาหน่อกล้วยมาคลุกกับน้ำตาลทรายแดง หรือ กากน้ำตาลก็ได้ ไม่ต้องใช้น้ำ หมักทิ้งไว้  20 วัน จะมีน้ำออกมาเอง น้ำนี้จะเป็นหัวเชื้อ
หรือ นำไปขยายต่อได้ครับ ไม่ต้องใช้ พด.
nananya
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:26:43 PM »

เอาหน่อกล้วยมาคลุกกับน้ำตาลทรายแดง หรือ กากน้ำตาลก็ได้ ไม่ต้องใช้น้ำ หมักทิ้งไว้  20 วัน จะมีน้ำออกมาเอง น้ำนี้จะเป็นหัวเชื้อ
หรือ นำไปขยายต่อได้ครับ ไม่ต้องใช้ พด.
nananya
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:33:57 PM »

ขอบคุณค่ะ แต่ใช้ก่อน 20 วันได้มั๊ยคะ

momnong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:39:36 PM »

เท่าที่อ่าน เหมือนจะ 7 วันใช้ได้  เป็นหัวเชื้อ แล้วนำไปขยายต่อได้นะคะ

momotaro
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 08:30:36 PM »

ขอแก้ไขครับ ใช้หน่อกล้วย 3 กก. น้ำตาลทรายแดงหรือใช้กากน้ำตาล 1 กก. และ น้ำมะพร้าว 2 ลูก (แกหรืออ่อนก็ได้) หมักทิ้งไว้ 10 วัน
กรองเอาแต่น้ำ มาใช้กากนำไปหมักทำปุ๋ยครับ
nananya
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:26:14 PM »

ขอแก้ไขครับ ใช้หน่อกล้วย 3 กก. น้ำตาลทรายแดงหรือใช้กากน้ำตาล 1 กก. และ น้ำมะพร้าว 2 ลูก (แกหรืออ่อนก็ได้) หมักทิ้งไว้ 10 วัน
กรองเอาแต่น้ำ มาใช้กากนำไปหมักทำปุ๋ยครับ

แบบว่า ไม่อันแล้วอ่ะค่ะ ทำไปเมื่อเช้าวันนี้เอง ตอนนี้กลับมาที่ทำงานแล้วค่ะ อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์