หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถไถครับ  (อ่าน 5355 ครั้ง)
tiddin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:09:09 PM »

พอดีผมจะออกจากงานไปทำสวนแล้วครับ เบื่อ กทม. เลยรบกวนถามผู้รู้ว่าผมจะซื้อ รถไถ kobuta ZL 2200 มือสอง (น่าจะไม่ต่ำกว่ามือ 4)
ในราคา 50000 บาท คุ้มมั้ยครับ ผมหาข้อมูลเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ไม่ค่อยเจอข้อมูลน้อยมาก ท่านใดพอทราบรบกวนตอบด้วยครับว่า เป็นรถกี่แรงม้า อะไหล่หายากมั้ย
และมีปัญหาอะไรจุกจิกเหรอเปล่า ขอบคุณมากครับ

nirandon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 03:00:54 AM »

ผมว่าน่าจะ22แรง คูโบต้าจะเอาจำนวนแรงไว้ข้างหน้า อย่างรถประกอบในไทย 4708 ก็เท่ากับ 47 แรงแต่สองเพลา รถที่ท่านจะซื้อเป็นรถใช้แล้วนำเข้าจากญี่ปุ่น เห็นเพื่อนใช้จะบ่นเรื่องอะไรต้องหาตัวอื่นมาดัดแปลงใส่ ผมว่าเริ่มแรกจ้างรถไถแถวบ้านใช้ก่อนและศึกษาไปด้วยจะดีไหม

Liked By: ktu, Ekachaiyan
tiddin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:53:30 AM »

ขอบคคุณมากครับสำหรับ ข้อมูล พอจะมีรุ่นไหนมั้ยครับที่อะไหล่หาง่าย
nirandon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:34:14 AM »

น่าจะเป็นรุ่นที่ประกอบขายในบ้านเรา เช่นรุ่น 2802  3405 ประมาณนี้ครับหรือรองเข้าไป google พิมพ์แมคโค ก็ได้จะเห็นเครื่องจักรมือสองมากเลย
farmer by finger
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:45:55 AM »

ยอมจ่ายเพิ่มอีกนิดครับ เอาสัก 35แรง หาเครื่องมือง่ายหน่อย
ผมใช้ 20 แรงอยู่ มันหาผาน หาโรตารี่ อะไรยาก ที่ได้มาก็ต้องมาแปลง
กว่าจะแปลงได้ ต้องลองผิด ลองถูก เหนื่อยครับ

แต่ถ้างบจำกัดจริงๆ ก็มาถามวิธีแปลงได้ ครับ

Liked By: tiddin
farmer by finger
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:35:18 AM »

รถไถไม่ได้ใช้ง่ายๆนะครับ ยิ่งรถเล็ก แรงน้อย น้ำหนักเบานี่ขอบอกว่า
ถ้าปรับไถไม่เป็น ถ่วงน้ำหนักไม่เป็น เหมือนซื้อมาทิ้งเลย

ประสบการจากตัวเองนะครับ เนื่องจากไม่เคยมีรถไถใช้เลย ไปซื้อคูโบต้า L2201มาลอง
เอามาไถ ลากผาน 18 นิ้ว สองใบ ยังไม่ไปเลยครับ ดินแข็งๆก็ลงลึกแค่ 4นิ้ว

จนมาหาคู่มือรถใน กูเกิ้ลอ่านถึงรู้ว่า ซื้อรถไถมา1คันต้องมาถ่วงน้ำหนักกันเป็นตัน(ขนาดรถแค่ 20แรงนะ)
ถึงจะทำงานได้ เอาน้ำใส่ล้อหลังข้างละ 80กก. ถ่วงเหล็กอีกข้างละ 160กก.(ผมใส่น้ำไปอย่างเดียวก็ไถได้ล่ะ)
เอาน้ำใส่ล้อหน้าอีกข้างละ 20กก. ใส่เหล็กที่คานหน้าอีก 60กก.
(ใส่น้ำไปเต็มยางหน้า แล้วถ่วงเหล็กอีก 20กก.ก็พอขับได้หน้าไม่ลอย)

ตอนนี้ลากไถสบายครับ ลาก 22นิ้ว 2ใบได้ แต่โครงผานเดิมก็ต้องถ่วงน้ำหนักอีกเพราะมันเบา ก็เอาเหล็กแบน 3นิ้ว
เชื่อมดามโครงเขาไปอีก 20-30กก. ก็ยังลงไม่ดี เลยเชื่อมเหล็กเป็นถังไว้บนโครงกึ่งกลางผาน2ชุด
เอาปูนสำเร็จtpi เทลงไปอีก 40กก. (นน.เท่าคนที่ให้ขึ้นไปยืน ตอนทดลอง)

ตอนนี้ไถได้ลึกสมใจ แต่เนื่องจากผานเดิมมัน 18นิ้ว มาเปลี่ยนใส่ใบ 22นิ้ว แล้วไถได้ลึกด้วย ดินขึ้นมาติดโครงผาน
อีก ตัดต่อคอผานเพิ่มอีก 6นิ้ว แล้วใส่ใบปาดดินเข้าไปอีก กว่าจะใช้การได้

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ มีแรงก็ทำครับ ถ้าไม่มีแรงและเวลาเท่าผม ก็อยากจะแนะนำให้ซื้อรถกำลังมากหน่อย
ที่มันลากเครื่องมือมาตรฐานไหว จะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยมาก นี่ยังเรื่องปรับมุมผาน ปรับล้อคัดท้ายอีกนะครับ
ที่ต้องรู้ ต้องเป็น

แทรคเตอร์มันไม่ใช่แค่ขับได้ มันต้องเซ็ทอุปกรณ์เป็นด้วย ถึงจะทำงานได้
yellobird
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 04:32:30 PM »

อยากเห็นรถไถของท่านจังเลยครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: farmer by finger
suteera
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:05:24 PM »

ถ้าจะเริ่มทำงานเกษตรโดยไม่มีประสบการณ์ อย่าเริ่มที่รถไถ  ท่านควรเริ่มทำเกษตรก่อน ถ้าจะใช้รถไถก็จ้างเขามาไถก่อน
เมื่อสัมผัสซัก 1-2 ปี  ท่านจะมองออกว่าต้ัองการรถขนาดใด เอามาทำอะไร  รถไถแต่ละขนาดมีข้อจำกัดในตัวเอง
อีกทั้งเมื่อท่านใช้เป็นแล้วจะใช้รถทำงานมากขึ้น เมื่อเกินกำลังรถก็จะบ่นว่ารถเล็กไป  เรื่องงบประมาณก็เป็นข้อจำกัดให้เราเลือกรถ
งานบางอย่างก็อยากได้รถขนาดกลาง(เช่นสูบน้ำ, ตัดหญ้า)   งานพ่นยาก็อยากใช้รถค่อนข้างเล็ก เพื่อเข้าสวนง่าย,เลี้ยวง่าย

ระหว่างทำเกษตรทางเลือกท่านก็จะสรุปขนาดรถที่ต้องการ และหาความรู้ไปเรื่อย ๆ (เวปนี้มีเซียนรถไถให้ท่านถามได้ตลอด)
สำหรับผมใช้รถไถเป็นเครื่องทุ่นแรงอเนกประสงค์ เช่นตัดหญ้า, ถากดิน, ย้ายของหนัก, พ่นยา เรียกว่าเป็นของเล่นอย่างหนึ่ง
เพราะเป็นรถเก่ามาก(อิเซกิ TS2400)  ก่อนสตาร์ทต้องเผาหัวก่อน  จะดับเครื่องก็ปิดไอดี  ผมว่ามันย้อนยุคดีครับ
tiddin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:46:12 PM »

ขอบคุณเพื่ิอนๆ พี่ๆ มากครับ คือจริงๆวัตถุประสงค์หลักผมต้องการเอาไปพ่วงเทลเลอร์เพื่อใช้ขนปาล์มน้ำมันในสวนครับ แต่อาจจะมีต่อพ่วงเพื่อใช้ตัดหญ้าบ้าง
ผมเป็นเด็กบ้านนอกครับเข้ามาเรียนและทำงานใน กทม ได้ 10 ปีแล้ว ตอนทำงานสองปีแรกก็พยายามเก็บหอมรอมริบ เช่าห้องเล็กๆ นอนเสื่อ ประหยัดทุกอย่างเพื่อนำเงิน
ไปสร้างสวนปาล์มหวังเพียงว่าสักวันเราต้องหนีกรุงให้ได้( เนื่องด้วย พ่อแม่ผมเสียตั้งแต่ผมเด็กๆ เลยต้องทำเองทุกอย่าง)  ตอนนี้สวนปาล์มที่สร้างให้ผลผลิตได้สองปีแล้ว และผมเว้นที่ว่างๆไว้1ไร่ ตั้งแต่6ปีที่แล้ว ตั้งใจว่าจะไว้ทำเกษตรปราณีต ตอนนี้ผมพร้อมที่จะกลับไปทำตามที่ตั้งใจไว้แล้ว จึงรบกวน ผู้ที่พอมีประสพการณ์หรือความรู้เกี่ยวกับการใช้แทรกเตอร์ในสวนปาล์ม มาให้ความรู้ครับ เพราะถ้าใช้รถโฟร์วีลในการขนปาล์ม รถมือ2ราคายังเป็นแสนเลยครับ ผมงบยังน้อย ขอบคุณครับ

http://www.truck2hand.com/resource/innoforum_upload/large23/276489/topics/images_27648917478521346227023.jpg

Liked By: bankcnx, black agenda
suteera
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 02:24:56 AM »

อ้อ, เข้าใจแล้ว  งั้นต้องออกรถมาใช้

ถ้าเป็นรถไถ-      ลากผลผลิต, ตัดหญ้า, พ่นปุ๋ยยา, เป็นเครื่องทุ่นแรงอเนกประสงค์  แต่ไปตลาดไม่เหมาะ(ไม่ต้องต่อทะเบียนรายปี)
ถ้าเป็นรถปิคอัพ-  ลากผลผลิต, ไปตลาดได้คล่องตัว  แต่พ่นปุ๋ยยาไม่ได้(ต่อทะเบียนรายปี จ่ายประกัน พรบ.ด้วย)

รอท่านที่มีประสบการณ์ใช้รถในสวนปาล์มมาต่อครับ

Liked By: tiddin
tiddin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:00:40 AM »

เรื่องเอาผลผลิตไปขายต่อไม่มีปัญหาครับเพราะมีรถกระบะไว้ขนขายปาล์มแล้ว แต่มีปัญหาเวลาขนปาล์มในสวนมาใส่กระบะครับ ทุกวันนี้
ใช้ มอเตอร์ไซในการทุกปาล์มในสวนอยู่ครับ ลำบากมาก
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 02:20:41 PM »

แทรกเตอร์มือสามข้อเสียเรื่องอาหลั่ยและก็ต้องมีความรู้พอสมควรด้านเครื่องยนต์กลไก

เป็นผมจะมองหารถไถเดินตามรุ่นใหม่ๆเช่นสยามซักคัน ราคาประมาณสามหมื่น

หัวคูโบต้าแปดแรงมือสองราคาไม่เกินหมื่นห้า ใส่ล้อยางติดพ่วงหาง ราคาห้าหมื่นบวกลบ

ใช้แบบชิวๆได้หลายปี แต่จะตัดหญ้าไม่ได้ ชอบคนที่มุมานะพยายามแบบนี้นะ

แม้ไม่มีพ่อแม่เป็นกำลังใจแต่ก็เป็นคนดีมาได้ บางคนพ่อแม่มีมันยังกเลวราชอีก  โกรธ

ร้านข้าวฮอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
tiddin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:18:17 PM »

สวนข้างๆเค้าเคยใช้รถไถเดินตาม 13 แรง มาต่อพ่วงใช้ขนปาล์มปรากฏว่าวิ่งไม่รอดครับในพื้นที่ๆเป็นเนิน เค้าเลยขายทิ้งไปแล้ว
เคยคิดจะใช้เหมือนกัน แต่เห็นเค้าใช้แล้วไม่เวิคร์ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

Liked By: suteera
ple_khunwang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:54:27 PM »

สวนข้างๆเค้าเคยใช้รถไถเดินตาม 13 แรง มาต่อพ่วงใช้ขนปาล์มปรากฏว่าวิ่งไม่รอดครับในพื้นที่ๆเป็นเนิน เค้าเลยขายทิ้งไปแล้ว
เคยคิดจะใช้เหมือนกัน แต่เห็นเค้าใช้แล้วไม่เวิคร์ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ถ้าใช้งานไม่หนักเท่าไร สามารถต่อพ่วง ตัดหญ้า ฉีดยาได้ ลองดู คูโบต้า L1 L2 ดูครับมีตั้งแต่ 18 แรงขึ้นไป เดี๋ยวนี้เขาหันมาเล่น คูโบต้ารุ้นใหม่ๆทำให้รุ่นที่ผมว่ามาราคาไม่แรงเหมือยแต่ก่อน เพราะผมเคยไม่ซื้ออะใหล่เห็นพวกอุปการณ์ต่อพ่วงการใช้งานก็หลากหลายอยู่นะครับ อยู่แถวไหนครับ ลองไปหาดูร้านที่เขานำเข้าประกอบนะครับ จะมีให้เลือกเยอะหน่อย รวมถึงอุปกรณ์ชุดตัดหญ้าที่หาง ถ้าจะไปดูแนะนำหาช่างที่มีความรู้หน่อยนะครับ ถ้าได้ญาติพี่น้องที่มีความรู้ยิ่งดี  ติดเครื่อง ลองยกหางดูว่าช้าหรือไม่ แล้ววิ่งหรือไถดู เอาให้นานและทุกอย่างร้อนเลยนะครับ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง เผื่อเครื่องยนต์มีปัญหา หรือปั้มไฮดรอลิคไม่ดีจะออกอาการเลย ถ้าถูกใจก็เอาสีสะเปย์พ่นตามปั้ม เครื่องยนต์และส่วนต่างๆไว้ด้วยครับ ป้องกันการเปลี่ยนอะใหล่ ถ้าอยู่ไม่ไกลจะลักขายของพ่อตาให้เลย ฮ่าๆๆๆ

Liked By: sompol
tiddin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:37:12 PM »

อยู่ ชุมพรครับ ขอบคุณ คุณ ple_khunwang มากครับ
tiddin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:59:54 PM »

อันนี้เป็นกระทู้เก่านำมาเล่าใหม่ครับเผื่อจำกันได้ 55 วันนี้มาแสดงความคิดเห็นส่วนตัวยาวซักหน่อยนะครับ ผมอายุ 29 ปี เป็นคนชุมพรจบวิศกรรมโทรคมนาคม ทุกวันนี้ทำงานในกรุงเทพครับ หลายคนคิดแบบผมมั้ยครับสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรามันน่าภูมิใจหรือปล่าว ผมจบวิศกรรมโทรคมนาคมและมีคนไทยจำนวนมากจบสาขานี้แต่ทุกวันนี้ยังไม่มีโทรศัพย์มือถือที่คนไทยผลิตได้เองเลย บ่อยครั้งที่ผมรู้สึกสมเพชตัวเองที่หยิบโทรศัพย์ขึ้นมาโทร แต่น่าแปลกนะครับเวลาที่มี BB และ I PHONE เข้ามาคนไทยแห่กันจองจนขายแทบไม่ทัน แต่ละคนมีเพื่อนในโลกไซเบอร์เป็นพันแต่น่าแปลกที่เพื่อนที่อยู่ติดกันข้างห้องกลับไม่รู้จักกัน คนไทยมีคนจบดอกเตอร์สาขาเครื่องกลเยอะพอสมควรและวิศวกรด้านนี้ก็มีมากแต่ยังไม่มีรถแบรนด์ของเราเองเลยในขณะที่ประเทศใกล็เคียงมีกันแทบทุกประเทศแล้ว แล้วมันน่าภูมิใจมั้ยล่ะครับเวลาเรามีรถขับ (ใช่ว่าผมจะไม่มีนะครับผมก็มี แต่หลายๆครั้งที่ขับผมแอบคิดอายพวกญี่ปุ่นเสมอที่เราไม่มีปัญญาผลิตเหมือนกับประเทศเค้า แล้วมันน่าภูมิใจมั้ยล่ะครับที่มีรถขับ สำหรับผมไม่เลย ลองมองไปรอบๆสิครับมีเทคโนโลยีอะไรที่เราผลิตเองและบริโภคเองบ้าง TV ตู้เย็น Computer พัดลม แม้แต่หม้อหงข้าวยังเป็น Sharp เลย แล้วมันน่าภูมิใจมั้ยล่ะครับ ที่สำคัญแม้แต่องค์กรณ์ของรัฐที่ควบคุมดูแลทางเทคโนโลยีของประเทศไทยยังขาดซึ่งการพัฒนาอย่างน่าภาคภูมิใจ เคยได้ยินสโลแกนนี้มั้ยครับ สวทช.สนับสนุนความฉลาดของคนไทย  แต่เท่าที่เห็น สวทช.แค่ซื้อรายการทางเทคโนโลยีของต่างประเทศมาออกอากาศเท่านั้นเอง น่าอายมั้ยล่ะครับ  ผมว่าถึงเวลาแล้วล่ะครับที่คนไทยควรจะหันกลับมามองตัวของเราเองว่าจริงๆแล้วคนไทยเก่งทางด้านไหน อย่าไปรอนโยบายจากรัฐเลยครับ ผลประโยชน์มันเยอะนโยบายเลยต้องให้สอดคล้องกับผลประโยชน์เสมอ  ผมคงจะขอมากไปแต่ถ้าขอได้แม้ต้องแลกด้วยชีวิตผมๆอยากให้คนไทยหยิ่งในความเป็นชาติไทยของตัวเอง ภูมิใจในสิ่งที่เรามีอย่าให้ฝรั่งมันมานำทางเราเลยครับ ไม่ต้องไปภูมิใจที่ไม่เคยเสียเอกราชหรอกครับเพราะทุกวันนี้มันก็ไม่ต่างอะไรกับเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งมันหรอกครับ  หลายๆครั้งที่ผมได้มีโอกาศไปทำงานที่ สมุยและภูเก็ต ความรู้สึกผมแว้บแรกคืออะไรรู้มั้ยครับ แม้แต่ตัวผมเองยังอึ้งอยู่พักใหญ่เลยครับ เคยรู้สึกบบผมมั้ยครับ ผมรู้สึกว่าผมเป็นชาวต่างชาติและฝรั่งเป็นเจ้าของประเทศจริงๆนะครับ ทุกวันนี้ไม่มีวันไหนเลยครับที่ไม่อยากกลับบ้าน เพราะผมตระหนัเสมอครับว่า ชาวนาที่ยากจนแร้นแค้นเพียงแค่หาถ่านให้พอหุงข้าวได้ก็สุขมากพอเท่าเจ้าหญิงที่ได้ครอบครองมงกุฏเพชรและที่จริงแล้วทั้งเพชรและถ่านก็มาจากธาตุพื้นฐานตัวเดียวกันคือคาร์บอน   แล้วว่างๆ จะเข้ามาแสดงความคิดเห็นอีกครับ ขอบคุณสำหรับท่านที่อ่านและตรองตามครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์