หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 55   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายแผงโซล่าเซลล์ราคาถูก 45บาท/วัตต์ 20W 40W 60W 80W 100W 140W 150W 280W 5900  (อ่าน 270170 ครั้ง)
pichik@hotmail.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:45:55 AM »

ขอขอบคุณ   คุณ werayuth ครับ

ที่ช่วยแนะนำครับ
               Have a nice day
                     พิชิต

*

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:59:30 AM »

ช่วยคุณ หมวยอีกครั้งครับ

จะมีปัญหาต่อแผง solar  มีครับ   ควรมี ไอโอด กันไฟจากแบตย้อนกลับไป แผงโซล่าเซล ตอนที่ไม่มีแสงแดด
แต่บางแผง มี บางแผงไม่มี   หากไมมีไปร้านขายอุปกรณ์  อิเลคได้ครับ  ราคาหลัก สิบ บาท  อายจัง
pramern
*

« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:11:48 PM »

ถึงคุณหมวยขอปรึกษาหน่อยคับ ผมจะใช้ไฟ 10 ดวงหลอด 10W ผมต้องใช้แผงกี่วัตต์แล้วต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง แบตเตอรี่ต้องใช้ขนาด?..กี่ลูกคับ ราคาเท่าไหร่คับ ผมสนใจเรื่องโซล่า แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
เปิดใช้งานวันละกี่ชั่วโมงค่ะ ขอแนะนำการการคำนวณค่ะ
แผงโซ่ล่าเซล = (จำนวนหลอด x ขนาดหลอด x ชั่วโมงใช้งาน)/4.6
ยกตัวอย่างนะค่ะ ถ้าเปิดใช้งาน 8 ชั่วโมงต่อวัน
แผงโซล่าเซล = ( 10 x 10 x 8 )/4.6 = 173W
ถ้าใช้น้อยกว่าที่คำนวณก็ใช้แผง 80W 2แผง (160W) ,แบตเตอรี่ 12V 70Ah 2ลูก ,ชาร์ตเจอ 12V 20A ,ถ้าหลอดเป็น หลอด 220Vac ใช้อินเวอร์เตอร์ 300W.
เรียนคุณหมวย ช่วยเสนอราคา และแนะนำอุปกรณ์ในการใช้ มาให้ได้ไหมครับส่งมาที่เมลล์ pramern93@gmail.com
ผมจะใช้ไฟ 10 หลอดAC 10W เปิดประมาณ 11 ชั่วโมง เปิดทั้งคืน 5 หลอด อีก 5 หลอดเปิด 8 ชั่วโมง รวบกวนเสนอราคาอุปกรณ์ในการใช้มาให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณคับ
ประเมิน
*

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:17:59 PM »

นายชางใหญ่  แนะนำว่า
แผงโซล่า 280W 6pc --(VOC252v )--> แบตเตอรี่ 12V 100Ah 16pc --(U236V/D168V)--> UPS 3kW Syndome

1. แผงโซล่า 280W 6pc --(VOC252v )  โดยต่ออนุกรม
2. ถ้ามี คอลโทรลชาร์ต  ก็ได้นะ  นายช่างกำลังหาของให้อยู่
3. หากมี คอลโทรลชาร์ต ให้ผ่าน คอลโทรลชาร์ต  ก่อนแล้วต่อเข้าแบต  ของ UPS  ขนาดใหญ่ (12 v x 16 ลูก = 192 VDC)
                                                               รอคำตอบครับ  โกรธ
                                                                pichitkแอตฮอตเมล์.คอม
mukdahanonline
*

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:18:51 PM »

ช่วยคุณ หมวยอีกครั้งครับ

จะมีปัญหาต่อแผง solar  มีครับ   ควรมี ไอโอด กันไฟจากแบตย้อนกลับไป แผงโซล่าเซล ตอนที่ไม่มีแสงแดด
แต่บางแผง มี บางแผงไม่มี   หากไมมีไปร้านขายอุปกรณ์  อิเลคได้ครับ  ราคาหลัก สิบ บาท  อายจัง

ขอบคุณครับ แสดงว่าถ้ามี change controller ก็แก้ปัญหาได้หมดเลยใช่ไหมครับ จากปัญหาที่กล่าวมาทั้งหมด
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 05:22:32 PM »

ต่อ   ..... ครับ

4. อุปกรณ์ รุ่นเก่า   เช่น    หลอดไฟเก่า  พัดลม  ตู้เย็นธรรมดา   ใช้ผ่านโหลด  ของ  UPS
5. อุปกรณ์ ใหม่     เช่น    ตู้เย็นอินเวอร์เตอร์ รุ่นใหม่ ใช้  โหลดจาก  12 v x 16 ลูก = 192 VDC ได้
   (หากไม่คิด ด้านความเสียหาย ด้านไฟหมดแบต  ทำให้แบตพัง)   

Copy   อาจารย์ นัน มาครับ
     ระบบโซลาร์ ดีซี ไฮโวลท์ 240 โวลท์ ใช้ในบ้าน แสงสว่างจากหลอดฟลูออเรสเซ้นส์แบบอีเลคโทรนิคส์ เปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เป็นส   
     วิทชิ่ง ไม่ว่าจะเป็น เครื่องรับโทรทัศน์ เครื่องเล่นดีวีดี คอมพิวเตอร์ ,ตู้เย็น เครื่องปรับอากาศ เครื่องซักผ้า และ เครื่องปั๊มน้ำอัตโนมัติ
     รุ่นอินวอร์ทเตอร์ หม้อหุงข้าว สว่านไฟฟ้า หินเจียร์ วงเดือน กบไสไม้ รวมทั้งเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่เป็น มอเตอร์ยูนิเวอร์แซลมอเตอร์ โดย
     ไม่ต้องใช้เครื่องมือแปลงไฟหรืออินเวอร์ทเตอร์ใด ๆ เลย

6.   หาก เกิดการผิดพลาด โดย นำ
         1. อุปกรณ์ ไม่ใช้สวิทวิ่ง      ผล ..................
         2. อุปกรณ์ ไม่ใช้ยูนิเวอร์แซลมอเตอร์   ผล ..................

มาใช้ไฟ   HVDC  192 v  จากแบต ผลจะเป็นอย่างไรครับ
        ใช้งานไม่ได้    หรือ   วงจรพัง  หรือ  อันตรายกว่านั้นทั้งเครื่องมือ และ ผู้ใช้ครับ
  โกรธ
                                                                     ขอคำแนะนำจากนายช่างใหญ่ด้วยครับ
                                                                              พิชิต

ุุุ   
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 06:39:02 PM »

ต่อ ครับ

6.   หาก เกิดการผิดพลาด โดย นำ
         1. อุปกรณ์ ไม่ใช้สวิทวิ่ง      ผล ..................
         2. อุปกรณ์ ไม่ใช้ยูนิเวอร์แซลมอเตอร์  เช่น พัดลมตั้งโต้ะ   ผล ..................
         ผลจะเป็นอย่างไรครับ
        ใช้งานไม่ได้    หรือ   วงจรพัง  หรือ  อันตรายแก่ผู้ใช้ครับ
                                                   ขอคำแนะนำจากนายช่างใหญ่ด้วยครับ  โกรธ
                                                                              พิชิต
proudy berry
*

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 02:30:28 PM »

Update 9/10/55
แผงโซล่า 280W Suntech (สภาพ 100% ยังไม่เคยถูกติดตั้ง ใหม่มากๆค่ะ ราคาเดิม 7,000)
สินค้ามีจำนวนจำกัดค่ะ

เจ้หมวยขา อย่างนี้จะเป็นแผ่นใหม่หรือมือสองดีคะ

จะจัดส่งให้อย่างไรและค่าส่งเท่าไหร่คะ นู๋อยู่อุบล-อำนาจเจริญค่ะ

ปล.พร้อมส่งเลยใช่ไหมคะ
จะเรียกว่าใหม่ก้อได้ค่ะ เพราะไม่เคยติดตั้งและไม่เคยโดนน้ำท่วม สภาพใหม่มากค่ะ
การจัดส่งปกติหมวยจะจัดส่งทางไปรษณีย์แบบลอจิกโพส 2-3วันได้รับของค่ะ  ส่วนค่าขนส่ง 420 บาท (หมวยเคยส่งไปอ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลฯ ส่งหลายรอบแล้วค่ะ)
สินค้าพร้อมส่งค่ะ

ขอบคุณค่ะ/หมวย
เจ้หมวยขา ขอรายละเอียดปั้มชักที่จะใช้กับแผง 285W ด้วยนะคะ
นู๋จะเอาไปใช้กับบ่อบาดาล แบบว่าไม่อยากใช้แบตเตอรี่ไม่มีคนเฝ้ากลัวหายและที่สำคัญไม่อยากเสียเงินเพิ่ม..หุหุ
ว่าแต่แผง 285W ใกล้จะหมดหรือยังคะ มันจะอยู่รอเงินโบนัสของนู๋มั๊ยน้า
สงบ
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 11:33:31 AM »

สอบถามแผงขนาด 40 วัตต์ จำนวน 2 แผง รวมค่าขนส่ง ถึง จ.นครสวรรค์เท่าไรครับ
Tradesolar
seller
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:41:22 PM »

สอบถามแผงขนาด 40 วัตต์ จำนวน 2 แผง รวมค่าขนส่ง ถึง จ.นครสวรรค์เท่าไรครับ
แผง 40W 2แผง ราคา 4,000บาท ค่าจัดส่ง 200บาทค่ะ ขนส่งเอกชน
Tradesolar
seller
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:46:59 PM »

Update 9/10/55
แผงโซล่า 280W Suntech (สภาพ 100% ยังไม่เคยถูกติดตั้ง ใหม่มากๆค่ะ ราคาเดิม 7,000)
สินค้ามีจำนวนจำกัดค่ะ

เจ้หมวยขา อย่างนี้จะเป็นแผ่นใหม่หรือมือสองดีคะ

จะจัดส่งให้อย่างไรและค่าส่งเท่าไหร่คะ นู๋อยู่อุบล-อำนาจเจริญค่ะ

ปล.พร้อมส่งเลยใช่ไหมคะ
จะเรียกว่าใหม่ก้อได้ค่ะ เพราะไม่เคยติดตั้งและไม่เคยโดนน้ำท่วม สภาพใหม่มากค่ะ
การจัดส่งปกติหมวยจะจัดส่งทางไปรษณีย์แบบลอจิกโพส 2-3วันได้รับของค่ะ  ส่วนค่าขนส่ง 420 บาท (หมวยเคยส่งไปอ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลฯ ส่งหลายรอบแล้วค่ะ)
สินค้าพร้อมส่งค่ะ

ขอบคุณค่ะ/หมวย
เจ้หมวยขา ขอรายละเอียดปั้มชักที่จะใช้กับแผง 285W ด้วยนะคะ
นู๋จะเอาไปใช้กับบ่อบาดาล แบบว่าไม่อยากใช้แบตเตอรี่ไม่มีคนเฝ้ากลัวหายและที่สำคัญไม่อยากเสียเงินเพิ่ม..หุหุ
ว่าแต่แผง 285W ใกล้จะหมดหรือยังคะ มันจะอยู่รอเงินโบนัสของนู๋มั๊ยน้า
แผง280Wใหม่ ล๊อตที่ผ่านมา ยังมีเหลืออยู่ประมาณ 20แผงค่ะ แต่จะเข้ามาอีก 100แผงค่ะ หมดล๊อตใหม่จะไม่มีแผงใหม่นะค่ะ
จะเป็นแผงสภาพเหมือนตอนแรกค่ะ ส่วนปัั้มบาดาลดูดลึกกี่เมตรค่ะ
*

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:48:25 PM »

เรียน นายช่างใหญ่

อย่าลืมอุปกรณ์  คอลโทรลชาร์ต  HVDC ผมนะครับ   ยิ้มเท่ห์

somritl
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:57:02 PM »

ขอหลักคิดหรือเงื่อนไง  ในการต่อ โซล่าล์เซล แบบอนุกรม  หรือแบบขนาด 
พร้อมการต่อแบตเตอรี่ ว่าเมื่อไหร่ต่ออนุกรม  เมื่อไหน่ต่อแบบขนาดครับ
somritl
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:58:14 PM »

แบบขนาน  ครับไม่ใช่ขนาด โทษที
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:58:45 AM »

อีกครั้งครับ

โดยทั่วไป   
                12 v              จะใช้งานอุปกรณ์ที่กินกำลังไฟนิดหน่อย  เช่น หลอดไฟ พัดลม  (ที่สมควรใช้นะครับ) (จักรยาน)
                24 v                                           มากอีกนิด  เช่น ตู้เย็น  ปั้มน้ำ  (มอเตอร์ไซค์)
                48 v                                           มากอีกหน่อย   เช่น ุอปกรณ์ ที่เป็นมอเตอร์ (รถกระบะ)
              240 v (HVDC)                                 ระบบไฟเท่าไฟบ้าน   ใช้ได้ทุกอย่าง (สิบล้อ)

ผมเปรียบเทียบ เชน  งานของท่านคือ การส่งของ (ข้าวสาร 3 กระสอบ)  ให้ลูกค้าทุกวัน
             ท่านจะใช้พาหนะส่งอะไร  จักรยาน   มอเตอร์ไซ์   รถกระบะ  รถสิบล้อ 
             หากคุณใช้จักรยาน หรือ มอเตอร์ไซค์  อาจจะไปได้  แต่ไม่นานก็พัง     

แต่อุปกรณ์ โซล่าเซล นั้น  ก็คล้ายกัน มันป็นเหมือน ส่วนประกอบของรถ  ทำให้เล็ก หรือ ใหญ่ได้ เช่น
             แผง   มีแบบ  12 V และ 24 V    ส่วนแบต   6 9 12 24 v    แล้วแต่จะหาได้
             ดังนั้น
                    ขึ้นอยู่กับงาน ท่านว่าจะใช้แบบไหน
                    ขนาน   
                            แผง และแบต  12 v  2 ชิ้น    ยังได้  12 V เหมือนเดิม แต่กำลังรับไฟและเก็บไฟไฟเพิ่มขึ้น

อนุกรม
                           หากท่านมีแผง  และแบต  12 v ใช้กับ ปั้มน้ำ 24 v ท่านต้อง อนุกรมทั้งสองอย่าง 
                           คือ ทำให้ 12 V เป็น 24 V  ลองนึกถึง การทำงาน (การต่อถ่าน 1.5 v)ของไฟฉาย  กล้องถ่ายรูปบางรุ่น

แ้ล้วทำไม ไม่ทำเป็น  240 v (HVDC)   คำตอบคือ ลงทุนมาก เช่นเดียวกับ ท่านคงไม่ใช้ สิบล้อมาบรรทุก ข้าว 3
           กระสอบ ส่งลูกค้าทุกวัน ใช้ไหมครับ
                                                      ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิด หรอกครับ  สู้เป็นกำลังใจให้ครับ  อายจัง

somritl
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 10:07:36 AM »

รุปหัวข้อ
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 08:58:45 AM
ข้อความโดย: pichik@hotmail.com
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อีกครั้งครับ

โดยทั่วไป   
                12 v              จะใช้งานอุปกรณ์ที่กินกำลังไฟนิดหน่อย  เช่น หลอดไฟ พัดลม  (ที่สมควรใช้นะครับ) (จักรยาน)
                24 v                                           มากอีกนิด  เช่น ตู้เย็น  ปั้มน้ำ  (มอเตอร์ไซค์)
                48 v                                           มากอีกหน่อย   เช่น ุอปกรณ์ ที่เป็นมอเตอร์ (รถกระบะ)
              240 v (HVDC)                                 ระบบไฟเท่าไฟบ้าน   ใช้ได้ทุกอย่าง (สิบล้อ)

ผมเปรียบเทียบ เชน  งานของท่านคือ การส่งของ (ข้าวสาร 3 กระสอบ)  ให้ลูกค้าทุกวัน
             ท่านจะใช้พาหนะส่งอะไร  จักรยาน   มอเตอร์ไซ์   รถกระบะ  รถสิบล้อ
             หากคุณใช้จักรยาน หรือ มอเตอร์ไซค์  อาจจะไปได้  แต่ไม่นานก็พัง     

แต่อุปกรณ์ โซล่าเซล นั้น  ก็คล้ายกัน มันป็นเหมือน ส่วนประกอบของรถ  ทำให้เล็ก หรือ ใหญ่ได้ เช่น
             แผง   มีแบบ  12 V และ 24 V    ส่วนแบต   6 9 12 24 v    แล้วแต่จะหาได้
             ดังนั้น
                    ขึ้นอยู่กับงาน ท่านว่าจะใช้แบบไหน
                    ขนาน   
                            แผง และแบต  12 v  2 ชิ้น    ยังได้  12 V เหมือนเดิม แต่กำลังรับไฟและเก็บไฟไฟเพิ่มขึ้น

อนุกรม
                           หากท่านมีแผง  และแบต  12 v ใช้กับ ปั้มน้ำ 24 v ท่านต้อง อนุกรมทั้งสองอย่าง
                           คือ ทำให้ 12 V เป็น 24 V  ลองนึกถึง การทำงาน (การต่อถ่าน 1.5 v)ของไฟฉาย  กล้องถ่ายรูปบางรุ่น

แ้ล้วทำไม ไม่ทำเป็น  240 v (HVDC)   คำตอบคือ ลงทุนมาก เช่นเดียวกับ ท่านคงไม่ใช้ สิบล้อมาบรรทุก ข้าว 3
           กระสอบ ส่งลูกค้าทุกวัน ใช้ไหมครับ
                                                      ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิด หรอกครับ  สู้เป็นกำลังใจ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 55   ขึ้นบน
  พิมพ์