หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำนาปรังในภาคอิสาน ใช้ข้าวพันธุ์อะไรดี  (อ่าน 7038 ครั้ง)
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:37:20 AM »

พอดีที่นาหลังจากเก็ยเกี่ยวข้าวนาปีเสร็จแล้ว มีน้ำเหลือมากพอที่จะทำนาตอไปอีกได้ พ่อเลยมีความคิดที่จะทำนาปรัง แต่ไม่รู้ว่ามีข้าวเจ้าพันธุ์อะไรที่เหมาะกับการทำนาปรังในภาคอิสาน บริเวณที่นารอบๆแม่น้ำชีเขาก็ทำนากันแต่ทำข้าวเหนียว พ่ออยากจะทำข้าวเจ้า ไม่รู้ว่าจะหาซื้อพันธุ์ข้าวเจ้าได้ที่ไหนและพันธุ์อะไรที่เหมาะกับการทำนาปรัง ที่ขอนแก่น

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม

khundong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:58:04 AM »

การทำนาปรัง หากในเขตของท่านมีทำกันน้อย ไม่ถึง ร้อยไร่ ละก็ จะเจอปัญหานกและหนูแน่นอน   ข้าวที่ทำกันในเขตชลประทานที่ขอนแก่น คือ ชัยนาท (จำตัวเลขต่อท้ายไม่ได้) มาจากมัญจา ใช้เส้นประชาสโมสร ผ่านเมืองไปทางกาฬสินธุ์ จะมีโรงสีมากมาย  แวะเข้าไปซื้อ มีทุกโรง
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:40:23 AM »

แล้วถามอาจารย์นพพร ต่อไปอีกว่า ข้าวเจ้าพันธุ์ชัยนาท 1 ถ้าปลูกที่ขอนแก่นแล้ว อากาศหนาวมีผลต่อการเจริญเติบโตของข้าวไหม เรื่องนกเรื่องหนูคิดว่าไม่มีปัญหา เพราะแถวบ้านดักมากินแทบจะสูญพันธุ์แล้ว

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
เอ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:00:15 AM »

ที่บ้านผม อ.สามชัย จ.กาฬสินธุ์ ปีที่แล้วก็ทำนาปรังปลูกข้าวจ้าวใช้พันธุ์ชัยนาทเหมือนกันครับ เมื่อเช้าเอารถไถออกไปไถกลบฟางเตรียมดินเพื่อปลูกข้าวนาปรังอีก ทำนาปรังถ้าทำกันน้อยไม่กีรายก็เตรียมไล่นกได้เลยครับ(ปัญหาใหญ่)
khundong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:12:43 PM »

ไม่มีปัญหาครับ ท่าน ชัยนาท สุดยอด ครับท่าน  ขอนแก่นตอนนี้เขาทำนากัน 3 ครั้ง ครับ ในเขตชลประทาน จึงไม่มีผลต่อร้อนหนาวใดๆ ครับ แต่หากกลัวว่ามันไม่งอกหรือ เป็นหัวหงอก (ขาว) ก็ให้ดูพยากรณ์อากาศครับ ควรหว่านในช่วงที่ อากาศอุ่นๆหน่อย ครับ
บ้านผมที่กาฬสินธุ์ เขาก็ทำหลังน้ำลด (น้ำท่วมในหน้าฝน) ประมาณเดือน พ.ย. จะไปเกี่ยวเอาตอนปลายกุมภา  ส่วนพวกที่ทำหลังทำนาปี เขาจะหว่านช่วง หลังปีใหม่ ครับ เกี่ยวราวๆ ก่อนและหลังสงกรานต์เล็กน้อย ครับ
khundong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:14:10 PM »

หากไปไม่ถูกถ้าเข้ามาขอนแก่น มารับผมที่ปากทางหนองหลุบก็ได้ครับ 0894182100
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:11:03 PM »

นมัสการท่านมหาบ้านนอก จขกท.

สอบถามผู้รู้ดังนี้ครับ

ทำนาปรังที่สุรินทร์  จะหาซื้อพันธุ์ข้าวชัยนาท 1 ได้ที่ไหน ราคา กก.ละเท่าไหร่ครับ

ถ้าเราเอาพันธุ์ข้าวหอมมะลินาปี มาทำนาปรังได้หรือเปล่าครับ

Liked By: aaarrrttt

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
khundong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 09:14:37 AM »

ยังไม่มีพันธุ์หอมมะลิที่สามารถทำนาปรังได้ครับ เพราะหอมมะลิ เป็นพันธุ์ไวแสง ต้องอาศัยช่วงแสงที่เหมาะสมถึงจะออกรวง ครับ ส่วนข้าวนาปรัง ถึงอายุออกรวงเลย ครับ จะทำเวลาไหนก็ได้ขอให้มีน้ำ  ผมไม่แน่ใจว่าที่สุรินทร์ อำเภอไหนมีนาปรัง  ส่วนมากโรงสีในแต่ละอำเภอที่มีการทำนาปรัง มักจะมีพันธุ์ข้าวนาปรังขายครับ แหล่งที่นาจะใกล้ที่สุด น่าจะเป็นร้อยเอ็ด ครับ โรงสีสมหมาย ทางออกมากาฬสินธุ์ ครับ
มหาบ้านนอก
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:23:03 AM »

ถามอาจารย์ขุนดงและท่านผู้รู้นะครับว่า ปีนี้โยมพ่อบอกว่า นาข้าวโดดโรคระบาดคือใบแห้งเหี่ยวและหักคอตอนใกล้ออกรวง ประมาณนี้นะครับคือเป็นกันแทบทั้งหมด ผลผลิตไม่ได้มากอย่างที่ตั้งไว้ แล้วจะลงนาปรังต่อ โรคที่เคยเป็นกับข้าวนาปี จะมาระบาดใส่นาปรังอีกไหมครับ สงสัย ถ้าทำนาปรังครับ

khundong
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:27:58 AM »

ปัญหานี้คือคำตอบที่ดีจากคำถามที่ว่า  ทำไมชาวนาถึงเผาตอชัง  นักวิชาการควรศึกษาให้รอบด้านครับ  การทำนาปรังทุกวันนี้  เขาจะมีขั้นตอนดังนี้ นะครับ
1. เผาตอชัง
2. ปล่อยน้ำเข้านา
3.ไถ
4. ทุบ + คราด
5. หว่านเข้า
6. ฉีดยา คลุมหญ้า  คลุมหอย และ คลุมโรค
ที่ขอนแก่นทำแบบนี้จริงๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์