หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แทรทเตอร์จอนเดียร์ 5045 D 45 แรงม้า สมาชิคท่านใดใช้อยู่เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 62576 ครั้ง)
skyblack
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:09:32 AM »

เป็นแทรคเตอร์ที่น่าสนใจมาก อยากให้มีผู้ใช้ในนาดินเหนียวที่มีหล่มโดยเฉพาะนาปรังแถบภาคกลาง เทสการใช้งานดูบ้าง ถ้าใช้ดีคงเป็นที่นิยมแน่ๆ

kamonchai
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 08:13:29 PM »

ช่วยเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ให้หน่อยนะครับ ได้แบบละเอียดยิ่งดีเลยครับ
John Deere 5045D
http://www.108engine.com/tractors/JohnDeere/JohnDeere_5045D.asp#.UiCZ_X95d3g
NEW HOLLAND TC48R
http://www.108engine.com/tractors/NewHolland/NewHolland_TC48R.asp#.UiCc8H95d3g
Prarintida
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:12:15 AM »

ขอเป็นสมาชิก จอนเดียร์ 5045 D พึ่งไปจองรถมาที่พิษณุโลก เมื่อวันที่ 5 ตค.56 จะได้รับรถประมาณกลางเดือนนี้
 เหตุผลที่เลือกจอนเดียร์คือ 1.จากการบอกเล่าของพี่เจ้าของกระทู้ ว่าแรงกว่าค่ายอื่น
                             2. แถวบ้านมีเกือบทุกค่ายแล้ว คือ คูส้ม ยันแดง อีฟ้า ขาดแต่จอนเขียว เลยอยากลอง
                             3. จากข้อ 2 ตัดตัวอื่นออกเพราะ คูซิลล้อชอบรั่ว เกียร์ดัง (รถพี่) ส่วน ยันชอบอยู่แต่อะไหล่ในห้องเกียร์สั่งแล้วไม่ได้ ต้องไปเชื่อมกลึง(รถน้า)   อิซิ พ่อตาใช้ 39 ทัศนะวิสัยในการขับไม่เข้าท่า ดันดินไม่เห็นอะไร เกียร์ไม่คล่องตัว เกียร์โรตารี่ต้องเอี้ยวหลังใส่(ปวดแขนมาก)
(ความคล่องสู้ 36 คูไม่ได้) น้องพ่อตา เอาอิซิ 50 แรงมา ขับบนถนนแค่ครั้งเดียว วิจารไม่ได้ ผมเลยอยากฉีกแนวให้มันครบแล้วเทียบกัน
                             4. เมื่อผมฉีกแนวแล้ว ก็เลยดูตัวที่เราไม่เคยใช้ คือ จอนเขียว นิวฟ้า ไคโอแดง แล้วก็ตกลงที่ไอ้เขียว เพราะ ชอบสีเขียวอยู่แล้ว
และจอนเค้าเข้ามาแบบเต็มตัวเหมือนค่ายคู(แต่ไม่เท่าคู) พิจารณาจากมี ลิสซิ่ง ของตัวเอง โปรโมั่นสู้ไม่ได้แต่คุณภาพสู้ได้ เงื่อนไขการผ่อนคล้ายกันดอกเบี้ยเหมือนกัน ศูนย์ก็ขยายเพื่อขึ้น ฉะนั้น ส่วนตัวผมหลักๆเลยคือ ลิสซิ่งผ่อนกับเค้าเอง แค่นี้ก็ไม่ห่วงว่าเค้าจะย้ายหนีลูกค้าแล้วคิง(ได้รับรถแล้วย้ายหนียิ่งดี อิอิ เพราะดาวน์ไป 110000 เอง)

ทั้งหมดทั้งมวลนี้พูดกันแบบตรงไปตรงมาจากการสัมผัสและบอกเล่าของเพื่อนบ้านไม่ได้มีเจตนาพาดพิงค่ายอื่น เพราะที่ผมเลือกไอ้เขียว ก็เหมือนหนูลองยาเหมือนกันครับ ดีไม่ดียังไงจะมาเล่าให้ฟังต่อถ้าได้รับรถแล้ว
supojku
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:04:25 AM »

จอนเดียร์ เป็นพี่น้องกับ รถยนต์ TATA ผลิตจากที่เดียวกัน อินเดีย
zuddum
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:49:31 AM »

ยิ้ม  มันก็น่าจะดีอยู่แหละ เขาเป็น บ.ที่ผลิตอุปกรณ์ด้านการเกษตรโดยเฉพาะอยู่แล้ว ก่อตั้งมาเป็น100กว่าปีแล้ว  ใจผมอยากจะได้รถคันเล็กๆบอดี้เท่า คูโบต้า36แรง แต่อยากได้เครื่องยนต์ สัก 42แรงขึ้ไป (นาแถวบ้านผมมันเป็นดินเหนียว36แรงไปไม่รอดเสียงเครื่องยนต์ยังกะช้างร้อง แล้วตัว l4708 ก็ใหญ่ไปไม่คล่องตัว) ยังไม่มี บ.ไหนผลิตรถได้ถูกใจผมเลย...
boongun
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:32:56 AM »

ยินดีต้อนรับสมาชิคจอนเดียร์ 5045D รุ่นหนูทดลองกันทุกท่านครับ ตอนนี้ผมใช้งานมา 456 ชั่วโมงแล้ว ช่วงนี้ใช้ขนของหนี้น้ำท่วม ลุยน้ำได้สูงครับ 60-70 ซ.ม. ผ่านได้สบายมาก ปีนี้ผมเจอน้ำท่วมนาข้าว เสียหาย 35 ไร่ จะหมดตัวแล้ว
skyblack
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:04:27 AM »

ยินดีต้อนรับสมาชิคจอนเดียร์ 5045D รุ่นหนูทดลองกันทุกท่านครับ ตอนนี้ผมใช้งานมา 456 ชั่วโมงแล้ว ช่วงนี้ใช้ขนของหนี้น้ำท่วม ลุยน้ำได้สูงครับ 60-70 ซ.ม. ผ่านได้สบายมาก ปีนี้ผมเจอน้ำท่วมนาข้าว เสียหาย 35 ไร่ จะหมดตัวแล้ว
ขอให้น้ำลดเร็วๆนะครับ รีวิวการใช้งานบ้างเป็นแนวทางให้ผู้ที่ต้องการเลือกใช้รถ อายจัง
boongun
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:32:26 AM »

ช่วยบอกวิธีการเอารูปลงหน่อย ลองแล้วมันไม่ขึ้น
triton178
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:14:52 AM »

ตอนนี้ผมกำลังดู รถเกาหลี ไคโอติครับ ท่านใดเคยใช้แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
An_ant
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:15:50 AM »

ช่วยบอกวิธีการเอารูปลงหน่อย ลองแล้วมันไม่ขึ้น

หาที่ฝากรูปค้นได้จากกูเกิ้ล เช่นเว็บนี้ http://upic.me/

แล้วคัดลอก BB Code มาวาง ก่อนคลิกปุ่ม ตั้งกระทู้ ให้คลิกปุ่มแสดงตัวอย่าง(เพื่อดู ปรับปรุง)
kon_khubua
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:51:28 AM »

ขอเป็นสมาชิก จอนเดียร์ 5045 D พึ่งไปจองรถมาที่พิษณุโลก เมื่อวันที่ 5 ตค.56 จะได้รับรถประมาณกลางเดือนนี้
 เหตุผลที่เลือกจอนเดียร์คือ 1.จากการบอกเล่าของพี่เจ้าของกระทู้ ว่าแรงกว่าค่ายอื่น
                             2. แถวบ้านมีเกือบทุกค่ายแล้ว คือ คูส้ม ยันแดง อีฟ้า ขาดแต่จอนเขียว เลยอยากลอง
                             3. จากข้อ 2 ตัดตัวอื่นออกเพราะ คูซิลล้อชอบรั่ว เกียร์ดัง (รถพี่) ส่วน ยันชอบอยู่แต่อะไหล่ในห้องเกียร์สั่งแล้วไม่ได้ ต้องไปเชื่อมกลึง(รถน้า)   อิซิ พ่อตาใช้ 39 ทัศนะวิสัยในการขับไม่เข้าท่า ดันดินไม่เห็นอะไร เกียร์ไม่คล่องตัว เกียร์โรตารี่ต้องเอี้ยวหลังใส่(ปวดแขนมาก)
(ความคล่องสู้ 36 คูไม่ได้) น้องพ่อตา เอาอิซิ 50 แรงมา ขับบนถนนแค่ครั้งเดียว วิจารไม่ได้ ผมเลยอยากฉีกแนวให้มันครบแล้วเทียบกัน
                             4. เมื่อผมฉีกแนวแล้ว ก็เลยดูตัวที่เราไม่เคยใช้ คือ จอนเขียว นิวฟ้า ไคโอแดง แล้วก็ตกลงที่ไอ้เขียว เพราะ ชอบสีเขียวอยู่แล้ว
และจอนเค้าเข้ามาแบบเต็มตัวเหมือนค่ายคู(แต่ไม่เท่าคู) พิจารณาจากมี ลิสซิ่ง ของตัวเอง โปรโมั่นสู้ไม่ได้แต่คุณภาพสู้ได้ เงื่อนไขการผ่อนคล้ายกันดอกเบี้ยเหมือนกัน ศูนย์ก็ขยายเพื่อขึ้น ฉะนั้น ส่วนตัวผมหลักๆเลยคือ ลิสซิ่งผ่อนกับเค้าเอง แค่นี้ก็ไม่ห่วงว่าเค้าจะย้ายหนีลูกค้าแล้วคิง(ได้รับรถแล้วย้ายหนียิ่งดี อิอิ เพราะดาวน์ไป 110000 เอง)

ทั้งหมดทั้งมวลนี้พูดกันแบบตรงไปตรงมาจากการสัมผัสและบอกเล่าของเพื่อนบ้านไม่ได้มีเจตนาพาดพิงค่ายอื่น เพราะที่ผมเลือกไอ้เขียว ก็เหมือนหนูลองยาเหมือนกันครับ ดีไม่ดียังไงจะมาเล่าให้ฟังต่อถ้าได้รับรถแล้ว
ขออนุญาตเรียนถามนิดนึงครับว่า ดาวน์ไปเท่านี้แล้วจะผ่อนต่องวดเท่าไรครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับกะว่าจะดาวน์สักแสนนึง

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
supojku
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 11:27:43 PM »

ตอนนี้ผมกำลังดู รถเกาหลี ไคโอติครับ ท่านใดเคยใช้แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
ไม่เคยใช้ เคยได้ยินเหมือนกัน แต่คิดว่าคุณภาพน่าพอ ๆ กับ คูโบต้าที่ประกอบในประเทศไทย(นิคมอมตะนคร) เพราะเมื่อผมถอดอุปกรณ์มาซ่อม ภายใน เช่น ลูกปืนไม่ใช่ยี่ห้อที่รู้จักทั่วไป เช่น Koyo NSK NTN SKF Made in Japan แต่จะเป็น Mad in Korea เกือบทั้งนั้นเลย แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าของจีน แต่เกรดต่ำกว่าของญี่ปุ่น
Prarintida
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:46:37 PM »

ขออนุญาตเรียนถามนิดนึงครับว่า ดาวน์ไปเท่านี้แล้วจะผ่อนต่องวดเท่าไรครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับกะว่าจะดาวน์สักแสนนึง

ก่อนอื่น ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ boongun ก่อนนะครับและขอบคุณสำหรับการให้ข้อมูล 5045d ก่อนตัดสินใจซื้อ รายละเอียดการดาวน์นะครับ

ผมซื้อตัวรถ อยู่ที่ 640,000 + ดันหน้า 60,000 +  = 700,000 บาท ดาวน์ต่ำสุด 15 % อยู่ที่ 110,000 บาท + ทะเบียน พรบ. 15,000

รวมเงินดาวน์อยู่ที่ 125,000 บาท - ช่วยเงินดาวน์ 30,000 บาท  สุทธิ ดาวน์ที่ 95,000 บาท แต่ผมดาวน์ไป 100,000 พอดี ยอดจัดอยู่ที่ 585,000 + ค่าประกัน 30,000 บาท = 615,000 บาท จ่ายแบบรายเดือน 5 ปี ดอก 5% งวดละ 13,045 บาท (ถ้าราย 6 เดือนดอกอยู่ที่ 7% รายปี 8% ลองคิดเอา) คลายกับคูลิสซิ่งครับ แต่จองวันงานผมได้สร้อยอีก 1 สลึง โปรโมชั่นสู้คูไม่ได้แต่ผมซื้อรถมาใช้งาน ไม่ได้ซื้อรถหวังของแถมเน่อ อ๋อของแถมก็มีหลายอย่างเหมือนกัน เช่นปั๊มลม เครื่องวัด Gps ประแจ และอะไรอีกไม่รู้จำไม่ได้

ตอนนี้ผ่านแล้วครับ แต่ถามหลวงพ่อให้เอาเข้าบ้านวันที่ 24 ตค. ผมเลยเลื่อนการส่งรถกับบริษัท จะมาอัฟเดทต่อนะครับ

Liked By: siripan1112, pooyailee
boongun
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:29:27 PM »

ดีใจกับรถใหม่รุ่นหนูทดลองครับ ใช้ดีไม่ดียังไง นำมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ ราคาผานดันดินแรงมาก(ตอนผมซื้อ 55,000 เขาบอกเป็นผานติดมากับรถเลย) แต่ก็ใช้งานได้สมราคาครับ คานล่างใหญ่มาก สู้ตอไม้ได้ดีมาก

Liked By: pooyailee
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:01:32 PM »

คิดจุดคุ้มทุนกันบ้างนะ กันบ้างถ้าดาวน์ 1 แสน จากราคา 7 แสน ผ่อน 5 ปี ดอก 7%

ราคารวมทั้งสิ้น (คิดดอกแบบลีสสิ่ง) 910,000 บาท

ผ่อน 5 ปี ตกปีละ 182,000 หรือเดือนละ 15,000 กว่าๆ

ถ้าเอาไปรับจ้างไร่ละ 500 บาท ใน  1 ปีต้องทำให้ได้ 364 ไร่ หรือสองรอบก็รอบละ 182 ไร่

ถ้าไถทั้ง 30 วัน ก็วันละ 6 ไร่ถึงจะได้ทุน  ก้น่าจะโออยู่นะ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
Prarintida
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:54:28 PM »

คิดจุดคุ้มทุนกันบ้างนะ กันบ้างถ้าดาวน์ 1 แสน จากราคา 7 แสน ผ่อน 5 ปี ดอก 7%

ราคารวมทั้งสิ้น (คิดดอกแบบลีสสิ่ง) 910,000 บาท

ผ่อน 5 ปี ตกปีละ 182,000 หรือเดือนละ 15,000 กว่าๆ

ถ้าเอาไปรับจ้างไร่ละ 500 บาท ใน  1 ปีต้องทำให้ได้ 364 ไร่ หรือสองรอบก็รอบละ 182 ไร่

ถ้าไถทั้ง 30 วัน ก็วันละ 6 ไร่ถึงจะได้ทุน  ก้น่าจะโออยู่นะ

ขอบคุณสำหรับข้อคิด ส่วนตัวผมนั้นคิดแล้วครับ คือผมมี คูโบต้า L3001 ไว้ทำนาอยู่แล้ว 1 คัน คันใหม่นี้ ผมเอาไว้ทำไร่มันกับไร่ข้าวโพด
เพราะต้องไถบุกเบิกด้วยผาน 3 ส่วนการส่งค่างวดนั้น ที่บ้านผมจะเอาไว้รับจ้างลากผาน 6 ในแปลงนา ตกไร่ละ 400 บาท วันหนึ่งผมขอคิดที่ 10 ไร่พอ
ตกวันละ 4000 บาท หักค่าน้ำมัน 1000 บาท เหลือกำไีีร วันละ 3000 บาท(ไม่รวมค่าขับและค่าสึกหรอ) ทำนารอบหนึ่ง ก็ประมาณ 20 วัน ปีละ 2 ครั้ง ก็ 40 วัน * 3000 บาท ปีหนึ่งก็ได้ 120,000 บาท ส่วนที่เหลือก็ขายข้าวเพิ่มเติมไป ผลประโยชน์ต่อไปที่ผมได้ก็คือ ผมมีรถทำไร่มัน และข้าวโพดโดยไม่ต้องรอจ้างใคร สะดวกสบายใจ ค่าสึกหรอก็หักเอาที่ผลกำไรของการทำไร่บ้าง

*.. ถ้าใครคิดจะออกรถมารับจ้างอย่างเดียวคงไม่คุ้มแน่ครับ นอกจากจะมีงานรออยู่ข้างหน้าตลอด หาจุดคุ้มทุนคงไม่เจอ ต้องทำไร่หรือนา ซัก 50 ไร่ขึ้นเผื่อเหลือเผื่อขาดในการส่งค่างวด ส่วนตัวผมคิดแล้วคิดอีกครับก่อนจะซื้อ คิดแล้วคุ้มครับ เพราะผมยังมี ช้างน้อยไวไฟ ไว้หาเงินช่วยส่งอีกตัว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์