หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แทรทเตอร์จอนเดียร์ 5045 D 45 แรงม้า สมาชิคท่านใดใช้อยู่เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 65631 ครั้ง)
fatman_aa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:12:05 AM »

ขอบคุณครับ มาเล่าให้ฟังอีกน่ะครับ ..... คุณ boongun.....กำลังเปรียบเทียบแต่ละรุ่น

konlor101
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:45:32 AM »

ราคาจอนเดียร์ 45 แรงม้า
1.เฉพาะตัวรถ 610,000   บาท ผมจองวันเปิดตัวได้ส่วนลด 20,000 บาท แถมTV LCD 32นิ้ว 1 เครื่อง
2.ราคาอุปกรณ์เสริม
   - ผานดันดิน 1.8 เมตร   55,000 บาท
   - ผานพลวน 24 นิ้ว 6 ใบ 50,000 บาท
   - โรตารี่ 2 เมตร           75,000 บาท
ตอนนี้รอรับรถครับ

พี่ครับ จากราคาด้านบน ทางบริษัทเขาจัดไฟแนนซ์รวมกันกับอุปกรณ์เสริมแล้ววางเงินดาวน์รวมกันเลยหรือป่าวครับ หรือ แยกดาวน์รถ แล้วซื้อสดอุปกรณ์เสริม หรือยังไงครับ?
boongun
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 12:41:40 PM »

ทางศูนย์เรืองชัยอุบลเขาให้ผ่อนเฉพาะตัวรถ+ดันดินหน้า ส่วนผานไถและโรตารีต้องซื้อต่างหากหรือจะผ่อนกับทางร้านก็ได้ครับ ถ้าอยู่อุบลไปที่ร้านเรืองชัยแทรคเตอร์เลยครับ เขามีรถให้ทดลองขับไปให้ลองที่บ้านเลย

Liked By: sayoinlove
konlor101
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 02:53:41 PM »

ทางศูนย์เรืองชัยอุบลเขาให้ผ่อนเฉพาะตัวรถ+ดันดินหน้า ส่วนผานไถและโรตารีต้องซื้อต่างหากหรือจะผ่อนกับทางร้านก็ได้ครับ ถ้าอยู่อุบลไปที่ร้านเรืองชัยแทรคเตอร์เลยครับ เขามีรถให้ทดลองขับไปให้ลองที่บ้านเลย

ทางร้านเขาบอกว่าอะไหล่หายากปะครับ มีสำรองที่ร้านหรือต้องสั่งจากต่างประเทศครับ 
boongun
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 04:11:05 PM »

มีสำรองที่ร้านครับอาจจะไม่ครบทุกชิ้น อาจต้องสั่งซื้อ
Dragonball_9
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:09:08 PM »

รบกวนท่านที่ซื้อไปใช้งานจริง review หรือ ถ่าย คลิป ให้ดูหน่อยครับ บังเอิญว่าชอบรุ่นนี้เหมาะกับคนมีพื้นที่น้อย แบบพอเพียงนะครับ แบบว่าผมเคยไปหาคนที่มีรถไถ เล่นตัวมากเลย สรุปคือตอนนี้คงต้อง ซื้อไปใช้งานจรืงแล้วหละครับ

และท่านกำลังจะซื้อรบกวน ขอรายระเอียดเงิน ผ่อน ดาวน์ เป็นแแบบ ตารางเลยรับ ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ
boongun
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:11:15 AM »

สำหรับสมาชิคท่านใดสนใจรถแทรคเตอร์จอนเดียร์ 5045D หากอยู่ในจังหวัดอุบลหรือใกล้เคียง อยากทดสอบรถผมยินดีให้ทดสอบได้ตลอดครับในช่วงนี้ หากจะให้ถ่ายคลิปผมเอาลงไม่เป็นครับ ขอโทษด้วย เบอร์โทรผม 087-2477144 ตอนนี้รถผมทำงานได้ 340 ชั่วโมงแล้ว ผมจะมาเล่าให้ฟังละกัน
   การใช้งานของผมตอนซื้อมาช่วงแรก(150 ชั่วโมงแรก)ผมใช้ปรับที่ทำนา จากที่เป็นแปลงเล็กให้มีขนาด 2-3 ไร่ต่อแปลง ประมาณ 20 ไร่(ผมทำนา 65 ไร่) ไม่เคยขับแทรคเตอร์แต่ได้ใช้งานแล้วไม่นานก็คร่อง เพราะรถแรงดีมาก คนที่ขับยันมาร์และคูโบต้า นาข้างมาๆขอเปลี่ยนขับเขาบอกเลยว่าต่างจากรถเขามาก แรงกว่าตัวรถแข็งแรงเหล็กหนากว่า ในราคาที่เท่าๆกัน
   หลังจากนั้น ไถกลบตอซังข้าวในช่วงปลายเดือนมกราคม โดยใช้ผานพรวนขนาด 24 นิ้ว 6 ใบ ยี่ห้อCMT ไถกลบได้ลึกและไวกว่าคูโบต้านาข้างๆอีกเช่นกันที่ใช้ผานบุกเบิกขนาด 22 นิ้ว 4 ใบ(ผานพรวนไถไม่ได้) ตัวรถค่อนข้างใหญ่กว่ามาก และสูงจากพื้นดิน 46 ซ.ม. ทำให้ข้ามคันนาง่ายและช่วงล้อที่มีความกว้างกว่า ทำให้การทรงตัวดี มีแรงบิดที่สูงกว่าในรุ่นใกล้เคียง น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้รถลากไถได้ไวกว่า แขนยกหางมีขนาดใหญ่ทำให้ยกหาที่หนักมากๆได้ดี ทำให้ใช้ไถได้ขนาดใหญ่กว่า จึงทำให้ได้แนวไถกว้าง ประหยัดเวลา
   ช่วงนี้เปนหน้าหว่านข้าว ผมได้ซื้อโรตารีมือสองขนาดหน้ากว้าง 1.9 เมตร จากเพื่อนเกษตรในเวฟนี้ ในราคา 10,000 บาท สามารถใช้งานได้ดีที่เดียว ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิคเวฟเกษตรพอเพียง
   มาพูดเรื่องโรตารีตีดิน สเปคของตัวรถใช้กับโรตารีขนาด 2เมตร แต่ผมใช้ 1.9 เมตรก็ใช้ได้ พอดีกับช่วงล้อ การใช้งานของโรตารีจะมีข้อแตกต่างจากยันมาร์และคูโบต้าอยู่ 2 กรณี
     1.รถจอนเดียร์ 5045D มีรอบ PTO แค่ 540 รอบ (ยี่ห้ออื่น มี 540 และ740 รอบ ) แต่ไม่ได้เป็นปัญหากับการใช้งานเลยเพราะจอนเดียร์ให้มา 540รอบแบบ 2 ระดับ คือ เป็นรอบหนักใช้ตีดินแข็ง ดินนาทาม ที่รอบเครื่องยนต์ 2200 รอบ ใช้งานได้ดี แต่จะกินน้ำมันมากหน่อย ประมาณไร่ละ 100 บาท แต่พอฝนตกมา ดินอ่อนลงเราสามารถ ใช้รอบประหยัดได้ ที่รอบเครื่องยนต์ 1700 รอบ
ประหยัดแบบครึ่งต่อครึ่ง เหลือค่าน้ำมันไร่ละ 50 บาท
     2.รถจอนเดียร์ 5045D เป็นรถแบบครัทคู่ การใช้งานเพลา PTO จะมีชุดครัทอีกตัวนึงแยกต่างหากจากชุดครัทของเกียร์เดินหน้า-ถอยหลัง ผมคิดว่าเป็นข้อดีอีกอย่างเพราะเวลาปั่นนาหล่ม รถจะวิ่งได้ดีกว่าเพราะเหมือนกับว่าเวลาวิ่งรถกับปั่นPTO ไม่กินแรงกัน วิ่งสู้หล่มได้ดี
   ฟังข้อดีแล้วมาฟังข้อเสียครับที่ผมเจอและอยากให้ปรับปรุง
     1.เกียร์ของรถ เป็นแบบเดินหน้า 8 ถอยหลัง 4 แบบเดียวกับของคูโบต้า L4508 ผมว่ามันช้าในการเปลี่ยนเกียร์ถอย แต่พอชินกับรถก็จะเป็นปกติ เพราะเดิมทีผมยืมรถพ่อตามาใช้ เป็นคูโบต้า L36 เกียร์เขาจะไวกว่า และเกียร์ของรถยังไม่เป็นเกียร์ซิงโครชัทเทิลยังต้องหยุดรถให้สนิทก่อนถึงจะเปลี่ยนได้ แต่ถ้าใช้ไปซักระยะก็คร่องเอง (อันที่จริงเขาก็ปรับปรุงแล้วแต่เอาไปใส่จอนเดียร์รุ่น 55แรงม้าแต่ราคาแพงมาก)
    2.รถกินน้ำมันมากกว่าคูและยันมาร์ แต่ผมรับได้เพราะมันทำงานได้ไวกว่าประหยัดเวลา ได้ข้อมูลถามรถนาข้างๆเช่นเดิมเปรียบเทียบได้ชัดเจนเพราะเป็นดินชนิดเดียวกัน คูโบต้าไถ 8 ชั่วโมง นา 10 ไร่ ใช้น้ำมัน ประมาณ 500 บาท จอนเดียร์ ไถ 6 ชั่วโมง ได้นา 10 ไร่ ใช้น้ำมัน 700 บาท ผมชอบที่ใช้เวลาน้อยมากกว่าเพราะผมทำงานราชกาลทำนาเฉพาะเสา-อาทิตย์

มาเรื่องการบริการของศูนย์บริการ  ที่อุบลเป็นของบริษัทเรืองชัยแทรคเตอร์เขากำลังขยายกิจการ ยังมีช่างน้อยต้องรอคิว เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 100 ช.ม.แรกรอ 3 วัน ก็พอรับได้ การรับประกันจะดีกว่าคูและยันตรงที่ไม่เรื่องมาก ไม่อิงว่าเอาอุปกรณ์ต่อพ่วงของเจ้าอื่นมาใส่เขาจะไม่รับประกันตัวรถหากเกิดการชำรุดอันนี้ผมถามตอนส่งมอบรถ เอาอะไรมาต่อเติมเขาประกันให้หมดและอีกอย่างที่พอจะประหยัดได้คือเรื่องน้ำมันเครื่องและน้ำมันไฮโรลิก เขาไม่อิงว่าจะต้องใช้แต่ของจอนเดียร์ เขาบอกว่าใช้ได้หมดขอแค่เบอร์เดียวกันเพราะเบอร์น้ำมันบอกที่คู่มือการใช้ ยกตัวอย่าง น้ำมันไฮโดรลิก ถัง 18 ลิตร คูโบต้า 2200 บาท แต่ของปตท. แค่ 1200 บาท น้ำมัน

สรุปละกัน ผมว่าเป็นรถที่ใช้งานได้ดีในระดับนึง ตอนนี้ผ่านการใช้ 350 ชั่วโมงยังไม่มีปัญหาอะไร และก็ขอให้มันดีต่อไปครับ
chuab
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:30:23 AM »

ผมก็ชอบจอนเดียร์มาก แต่ผมก็ไปซื้อยันม่าร์มา เหตุผลของผมคือ จอนเดียร์ไม่เหมาะกับนาน้ำตม เพราะระบบเฟืองขับเฟืองหน้าไม่ได้เป็นระบบเฟืองเกลียว น้ำไม่สามารถเข้าไปได้ แต่ของจอนเดียร์เป็นแบบหัวกะโหลก น้ำเข้าไปได้ง่าย ๆ ถ้าดูในยูทูบรถจอนเดียร์ปั่นในน้ำ จะสังเกตุว่าเขาเลือกพื้นนามาถ่ายแบบน้ำแค่ตาตุ่ม ไม่กล้าไปลุยในหล่มให้เราดูเพราะกลัวน้ำเข้าเฟืองขับด้านหน้า ถ้าหากใช้ในพื้นที่ไม่ใช่นาน้ำตมแล้ว คงสู้จอนเดียร์ไม่ได้ ระบบต่าง ๆ ดีกว่ารถญี่ปุ่นกับจีนมากนัก ใครจะซื้อศึกษาให้ดีก่อนนะครับจะได้ไม่เสียใจกันทีหลัง ...
อยากถามผู้ใช้งานจริง คุณ boongun ระบบเฟืองขับหน้ามีปัญหาดังว่าหรือไม่ครับ

Liked By: thepunyapat
boongun
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:19:34 AM »

ตอนนี้ผมใช้งานไป 380 ชั่วโมง เฟืองขับหน้ายังปกติดีครับ และเสียงเกียร์ก็ไม่ดังแบบคูโบต้าครับ  หากพาดพิงยี่ห้อนี้เกินไปขออภัย พอดีคนใช้นาอยู่ข้างๆกัน
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:40:20 PM »

ตอนนี้ผมใช้งานไป 380 ชั่วโมง เฟืองขับหน้ายังปกติดีครับ และเสียงเกียร์ก็ไม่ดังแบบคูโบต้าครับ  หากพาดพิงยี่ห้อนี้เกินไปขออภัย พอดีคนใช้นาอยู่ข้างๆกัน

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ รายงานผลให้รับทราบบ้างนะครับ
supojku
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 05:10:15 AM »

ซื้อจอร์นเดียร์ต้องขายเมียซื้อน็อต .สุภาษิตรถไถ
Chookiat
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:58:56 AM »

ซื้อจอร์นเดียร์ต้องขายเมียซื้อน็อต .สุภาษิตรถไถ
สุภาษิตเก่าไปนะครับ เดี๋ยวนี้เค้าใช้ ขี่คูโบต้าขายนาซ่อมรถ กันแล้วครับ อินเทรนหน่อย ขยิบตา ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 07:00:29 AM โดย Chookiat » บันทึกการเข้า
boongun
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:41:35 AM »

คุณChookiat ตอบได้ตรงใจมากครับ แถวบ้านผมเริ่มจะแบ่งที่นาขายเพื่อเอามาจ่ายหนี้รถแทรคเตอร์แล้ว
ChatChatChaDaPhon
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:45:43 PM »

จอร์นเดียร์ 45 แรง ลงนาหล่มๆไหวไหมหนออออ ..!!  น้ำหนักตัวเปล่า ก็เกือบ 2 ตัน แล้ว รวมอุปกรณ์ด้วย 2ตันกว่า แน่ๆ  แถมเครื่องยนต์ สามสูบอีก
อีกอย่าง จอร์นเดียเคยเข้ามาในไทยเมื่อหลายปีก่อน แต่ประสบปัญหาบางอย่างทำให้ถอนกิจการไป มารอบนี้ กลัวเข้าอีหรอบเดิม จังเลย ครับ เพราะถ้าเป็นแบบนั้นอีก ชาวนาตาดำดำ จะไปหาอะไหล่จากไหม หนอออออออ.....!!!!

Liked By: offroad, bm5996, khursung
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:02:42 AM »

ไม่เห็นมีใครรายงานผลเลยครับ   ขอความเห็นคนใช้หน่อยครับ 
เพื่อเอาไว้ประกอบ การ ตัดสินใจเพื่อท้ายมาทำงานครับ

Lemonsound
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 10:36:26 PM »

ข้อติ ชม ของจอร์นเดียร์  ผมได้รับรถมาแล้วใช้งานปั่นนาีแล้วย่ำเืทือกแล้ว มีข้อติ ชม ดังนี้ครับ
1 ด้านข้างคนขับทั้งสองข้างไม่มีปิดกันปล่อยโล่งมองเห็นพื้น ในขณะที่ค่ายญี่ปุ่นปิดได้ดีสวยงาม ทำให้ใช้งานในนาเลนกระเดน
   ถึงตัวคนขับเลอะทั้งสองข้าง หรือทำงานในที่ฝุ่นเยอะก็จะฟุ้งขึ้นจากช่องด้านข้างได้
2 ตัวรถหนักกว่าค่ายอื่นก็จริงแต่ลุยหล่มเก่งกว่าแน่ ด้วยอกที่สูงกว่า ยางที่กว้างหนากว่า ผมลองลุยในที่หล่มมาก ๆ แล้วยังเอาอยู่ ยิ่งถ้า
   ใส่ล้อเหล็กเสริมด้วยยิ่งดีขึ้นอีกเยอะ
3  ตัวรถกว้างสุดที่ขอบยางหลัง 180 ซม. ใช้โรตารี่ขนาด 2 เมตรปั่นผมว่ามันหนักไปปี่น Aสโล3 เครื่องไม่ลอยตัว ต้องใช้โรตารี่
ประมาณ 180-190 น่าจะดีกว่า
4  ประหยัดน้ำมันพอสมควร ผมปั่นด้วยโรตารี่ขนาด 2 เมตร เกียAสโล 2 เกีย TPO ช้า หมดน้ำมันไม่ถึง 2 ลิตร/ต่อไร่
5  ที่น่าติอย่างมากและจอนเดียร์ไม่ควรทำเลย ตัวฝาครอบ(ฝากระโปรงเครื่อง) ตั้งแต่ด้านหน้าถึงพวงมาลัย เป็นพลาสติดทั้งหมด
    รถไถ ไม่ใช่รถยนมอไซค์ ตากแดดตากฝนจอดทิ้งกลางแจ้ง พลาสติดมีหมดอายุ กรอบ ได้แล้วไม่รู้มีอะไหล่หรือป่าว

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์