หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่อต้นไม้หลายอย่างเลยครับ  (อ่าน 7036 ครั้ง)
patinan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:44:55 PM »

ไม้ป่านี้คงดูยากหน่อย บางชนิดดูยากมากอาจจะต้องดูทรงต้น ใบ ดอกผล ประกอบเพื่อให้ซูมหาชนิดให้ได้ ผมของตอบเท่าที่ดูออกนะครับ
1. ไม่ทราบ
2.มะเดื่อชนิดหนึ่ง ไม่สามารถระบุชื่อได้
3.ส้มผด
4.ตะเคียนเฒ่า
5.ไม่ทราบ
6. มะหาดชนิดหนึ่ง ไม่สามารถระบุชื่อได้
7.ไม่ทราบ

ผมเพิ่งนึกออกว่ามีต้นมะเดื่อใหญ่อยู่ใกล้ๆ ต้นที่สองน่าจะเป็นลูกหลานมะเดื่อ
เพียงแต่งงว่าทำไมแก่แดดมีลูกเร็ว ค้นในเน็ทแล้วเหมือนต้นมะเดื่อขนครับ ขอบคุณมากครับอาจารย์

วานรไพร
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 07:45:45 AM »

รูปที่ 1 น่าจะเป็น ชำมะเรียง
รูปที่ 5 บ้านผม เรียก ท้อนรอก หรือกระท้อนรอก คือ กระรอกมันชอบกิน คนก็กินได้ ลองหาผลแก่ กัดดู มันจะ
ออกกรอบๆ มีเมล้ด เดียว(ใช่หรือป่าวไม่รู้ ไม่แน่ใจอย่ากัด ใช้มีดผ่าดู )
nunws
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:55:37 AM »

รูปแรก ชำมะเลียง ครับ ยืนยันด้วยคน
วานรไพร
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 06:46:26 PM »

รูปที่ 1 น่าจะเป็น ชำมะเรียง
รูปที่ 5 บ้านผม เรียก ท้อนรอก หรือกระท้อนรอก คือ กระรอกมันชอบกิน คนก็กินได้ ลองหาผลแก่ กัดดู มันจะ
ออกกรอบๆ มีเมล้ด เดียว(ใช่หรือป่าวไม่รู้ ไม่แน่ใจอย่ากัด ใช้มีดผ่าดู )
รูปที่ 5 อย่าพึ่งกัดนะครับ ไม่แน่ใจว่าเปนต้นรักเขา หรือปล่าว ลองหักกิ่ง ถ้ามียาง เอามาทาแขน ถ้ามันคัน ก็ต้นรักเขาแน่ๆ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์