หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลปาร์มน้ำมันปลูกใหม่  (อ่าน 611 ครั้ง)
่jack
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:42:55 PM »

คือผม ปลูกปาร์มได้ประมาณ 3 เดือนแล้วครับที่จัังหวัดกาฬสินธุ์ อำเภอกุฉินารายณ์ ปัญหาคือยังไม่มีความรู้ในการดูแลรักษาและการใส่ปุ๋ย  ตอนนี้มีปัญหาคือใบมีแมลงอะไรก็ไม่ทราบมากินใบปาร์มทำให้ใบมันขาดแหว่งเป็นรูๆ เต็มไปหมดเลยครับ วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ทำไงดี

manoon94
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:39:11 PM »

คิดว่าน่าจะเป็นด้วงกุหราบที่กินใบเป็นรูๆ กำจัดโดยใช้ยาฆ่าแมลงฉีดพ่น แต่ต้องทำหลังพระอาทิตย์ตกดินครับ เพราะด้วงกุหราบหากินในเวลากลางคืน ส่วนการใส่ปุย ก็เน้นที่ตัวหน้าหนักๆหน่อย เช่น 21-0-0, หรือยูเรีย หรือ 25-7-7 ใส่น้อยแต่บ่อยๆ
nui hnu
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:52:58 AM »

เป็นเหมือนกันครับ
ป้อม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:11:57 AM »

ปาล์มของผมเคยโดนกินใบเป็นรูๆ ใช้เซฟวินผสมน้ำฉีดช่วงเย็นก่อนมืดครับ เว้น7-15วันแล้วฉีดอีกครั้งครับ ตอนนี้ปาล์มผมอายุปลูก14เดือนออกจั่นแล้วทุกต้น
sangman
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:33:10 AM »

ยิ้ม :)เหมือนกันครับผมปลูกที่ อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ  ผมปลูก 2เดือนกว่าๆ พอเจอผมเลยฉีดยาไป 1รอบด้วงกุหลาบลดลงเยอะแต่ยังพอมีบ้างจะฉีดอีกตอนนี้ฝนตกตอนเย็นทุกวันวันนี้ตอนเช้าไปฉีดมาอีก เพราะกลัวจะช้าไปแล้วจะมาเล่าให้ฟังกันอีกครับ
ยินดีที่ได้ร่วมกันคิดผมก้อมือใหม่หัดปลูกครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์