ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงผึ้งจิ๋วเเละผึ้งโพรง  (อ่าน 21707 ครั้ง)
somjade
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 10:39:29 PM »

สวนผลไม้ไร้สารพิษ"หนึ่งน้ำฟ้า" จันทบุรี ก็เลี้ยงอยู่สิบกว่ารังครับ
ตอนเลี้ยงใหม่ๆ ขยันแยกรังแล้วก็แอบเอาน้ำหวานมากินด้วย
ตอนนี้ไม่ได้ยุ่งกับเขาเลยทั้งแยกและเอาน้ำหวาน ทำที่แขวนกันฝนกันแดดเท่านั้น ปล่อยให้เขาแยกไปสร้างรังเองตามธรรมชาติ
เหตุเพราะตอนแยกรังกับเอาน้ำหวานจะมีตัวชันโรงส่วนหนึ่งตายเพราะแรงมือเราหรือไม่ก็ตกน้ำหวานตาย
เลยอาศัยให้ช่วยผสมเกสรอย่างเดียวครับ...

Liked By: tukkae, laihan

Sitthipong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 09:18:07 PM »

สวัสดีครับ ผมสนใจเกี่ยวกับ ผึ้งชันโรงครับ แต่ยังไม่มีความรู้มากเท่าไหร่ กำลังศึกษาครับ จะรบกวน อธิบายส่วนประกอบของรังที่เป็นรูปภาพแต่ละส่วนได้มั้ยครับ ที่อยากรู้มากเลยก็คือ ส่วนที่เป็นถุงไข่ของนางพญาครับ ดูไม่เป็น ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ  ท่านใดเลี้ยงอยู่ช่วยสอนด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Sirapol
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:22:29 PM »

เจอเอกสาร เอามาฝากพี่น้องครับ

http://www.ird.rmutt.ac.th/?wpfb_dl=522
รัชนันท์(เบิร์ด)
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 10:51:51 PM »

รอดูการบรรญาญ

สำนึกรักบ้านเกิด
somjade
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:36:24 PM »

สวัสดีครับ ผมสนใจเกี่ยวกับ ผึ้งชันโรงครับ แต่ยังไม่มีความรู้มากเท่าไหร่ กำลังศึกษาครับ จะรบกวน อธิบายส่วนประกอบของรังที่เป็นรูปภาพแต่ละส่วนได้มั้ยครับ ที่อยากรู้มากเลยก็คือ ส่วนที่เป็นถุงไข่ของนางพญาครับ ดูไม่เป็น ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ  ท่านใดเลี้ยงอยู่ช่วยสอนด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตตอบตามที่เคยเปิดรังและแยกรังเมื่อหลายปีก่อน
ภายในรังชันโรงจะมีสามส่วนใหญ่ๆ คือ ถ้วยน้ำผึ้ง    ถ้วยเกสร  และ  ถ้วยตัวอ่อน
ถ้วยน้ำผึ้งใช้เก็บน้ำผึ้งชันโรง เป็นกระเปาะกลมๆ วางซ้อนๆ กัน
ถ้วยเกสร เป็นกระเปาะเหมือนกัน ขนาดใหญ่กว่าเล็กน้อย ภายในเก็นเกสรที่เอาไว้กิน และทำอาหารให้ตัวอ่อน
ถ้วยตัวอ่อนเป็นกระเปาะที่สร้างเป็นชั้นๆ ยึดโยงด้วยเสา รูปแบบตามแต่ละชนิด ผึ้งงานจะสร้างกระเปาะทั้งวันทั้งคืน(เปิดดูตอนกลางคืนก็ยังทำงานอยู่) นางพญาตรวจดูพร้อมทั้งถ้วย/อาหารก็จะวางไข่ แล้วก็ปิด   กระเปาะของนางพญาก็จะมีขนาดใหญ่กว่ากระเปาะทั่วไป (เช่นทั่วไปสัก ๑๐๐ นางพญาก็ประมาณ ๒-๓ กระเปาะ)
เวลาแยกรังก็ต้องหากระเปาะนางพญาไปไว้รังใไม่ด้วย
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์