ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะพร้าวไฟ...สรรพคุณทางยา ใครพอรู้บ้างครับ?  (อ่าน 7726 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:22:43 PM »

ผมเคยส่งมะพร้าวให้เพื่อนสมาชิกในเว็บท่านหนึ่ง  จำได้ว่าต้องการมะพร้าวไฟนำไปรักษาโรคบางอย่าง แต่จำไม่ได้เป็นโรคอะไร  ตอนนี้อยากทราบสรรพคุณของมะพร้าวไฟในแต่ละพื้นที่  มีประโยชน์อย่างไรบ้าง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 03:25:07 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

amata
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:27:39 PM »

ได้ยินมาจากพล.ท.ณรงค์ ดิถีเพ็ง  ว่า... 
ดื่มน้ำมะพร้าวไฟ ช่วยแก้โรคไขมันในเส้นเลือด คลอเรสเตอรอลสูงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 03:43:13 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

ร่างกายที่แข็งแรง มาจากการบริโภคอาหารที่ไม่มีโทษ มีความสมดุล ฤทธิ์ร้อน-เย็น จิดใจที่เบิกบานแจ่มใส
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:42:02 PM »

เห็นบางคนบอกว่า รักษาโรคตับ
ให้เอามะพร้าวไฟ(เปลือกเป็นสีแดงส้ม) เปิดฝาแล้วสับใบกูช่ายลงไปในน้ำมะพร้าว ปิดฝาแล้วเผาทั้งลูกจนเดือด ดื่มน้ำจนหมด ถ้ากินยากอาจใส่เฮลส์บลูบอย กินวันละ2-3 ลูกน่าจะโอเค กินทุกวันจนหาย มะพร้าวไฟจะหายากในสวนมะพร้าว100 ต้นจะมีสักต้นสองต้น มีคนโรคตับอาการโคม่ากินแล้วหายมาหลายเคสแล้ว

บางคนก็บอกว่ารักษาอาการดีซ่าน(ตัวเหลือง ตาเหลือง)ซึ่งดีซ่านก็มีสาเหตุนึงของตับและถุงน้ำดีมีปัญหา

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
x,kaset
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:54:57 AM »

ที่บ้านผมปลูกไว้20กว่าต้นแต่ผลึงรู้ว่ามันเป็นยา

พ่อเก็บขายเป็นมะพร้าวแกงหมด

Liked By: ชาวนา™
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:04:34 PM »

ที่บ้านผมปลูกไว้20กว่าต้นแต่ผลึงรู้ว่ามันเป็นยา

พ่อเก็บขายเป็นมะพร้าวแกงหมด
ลองเพาะขยายพันธุ์แล้วเอามาประกาศขายในเวปเกษตรพอเพียงดูไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: ชาวนา™

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
kateserin
*

ไก่ไข่ - ไข่เชื้อ 083-3808699

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:01:41 PM »

คุณนพค่ะ  ตกลงว่ามะพร้าวไฟเนี่ย ลูกเป็นสีส้ม ใช่ไหมค่ะ พอดีสั่งซื้อมะพร้าวไฟมา คนขายบอกว่ามะพร้าวไฟจริง ๆ แล้วลูกสีเขียวตรงขั้วผลตรงที่เราดึงจุกออกแล้วปกติจะเป็นสีขาว แต่ถ้ามะพร้าวไฟจะเป็นสีชมพูค่ะ  สั่งมาแล้ว 1 ลูก 500 บาท อยากรู้จังค่ะว่าจริง ๆ เป็นสีอะไรกันแน่ รบกวนผู้รู้ตอบให้หายข้องใจหน่อยจ้า  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จุมพิต จุมพิต
ปล. ที่ซื้อมาก็หวังได้ใช้เป็นยารักษาโรคบ้างนะคะ

จำหน่ายลูกไก่ไข่ ไข่เชื้อพันธุ์แท้โร็ด ไทยบาร์ บาร์พลี เล็กฮอน สามสาย
เบรส บาร์ม่า มินิโคชิน ไก่ดำ
 083-3808699
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10148
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:29:32 PM »

คุณนพค่ะ  ตกลงว่ามะพร้าวไฟเนี่ย ลูกเป็นสีส้ม ใช่ไหมค่ะ พอดีสั่งซื้อมะพร้าวไฟมา คนขายบอกว่ามะพร้าวไฟจริง ๆ แล้วลูกสีเขียวตรงขั้วผลตรงที่เราดึงจุกออกแล้วปกติจะเป็นสีขาว แต่ถ้ามะพร้าวไฟจะเป็นสีชมพูค่ะ  สั่งมาแล้ว 1 ลูก 500 บาท อยากรู้จังค่ะว่าจริง ๆ เป็นสีอะไรกันแน่ รบกวนผู้รู้ตอบให้หายข้องใจหน่อยจ้า  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จุมพิต จุมพิต
ปล. ที่ซื้อมาก็หวังได้ใช้เป็นยารักษาโรคบ้างนะคะ

ลังเล มะพร้าวไฟลูกละ 500  โกรธ   ปกติเปลือกตรงจุกเป็นสีชมพูครับ ผลมะพร้าวไฟออกสีเหลือง

Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:58:40 PM »

รูปมะพร้าวไฟครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Bigkeng
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 04:01:53 PM »

ตกใจ  ลูกละ 500 โอ้ แถวสวนมะพร้าวหลังแปลงนาพ่อผม เจ้าของปล่อยมะพร้าวไฟล่วงโคนต้นเพียบครับ เห็นเค้าว่าขายยากไม่เหมือนมะพร้าวแกง พี่ชายผมก็ไปขอๆ มาเพาะไว้เหมือนกันครับ นี่ถ้าได้ลูกละ 500 นะ โอ้ เสียดายยิ่งเลยครับปล่อยให้ล่วง

Liked By: konthain(นพ)

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Chonpratan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 04:48:23 PM »

น้ำของมะพร้าวไฟ...ดื่มทุกวันๆละลูกสองลูก...ดื่มแทนน้ำ ช่วยให้ผู้ป่วยติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ
หรือมะเร็งในตับ....ช่วยขับไขมันในร่างกาย  ในเส้นเลือด แทนตับที่ใช้การไม่ได้ขณะป่วย
ให้ออกมาทางรูขุมขน...แต่หากไม่มี...น้ำจากมะพร้าวแกงก็ช่วยได้เช่นกันครับ
ในประเทศกัมพูชา  ประชาชนดื่มน้ำมะพร้าวแทนน้ำดื่ม เนื่องจากราคามะพร้าวลูกใหญ่ๆลูกนึง
พอๆกับน้ำดื่มบริสุทธิ์บรรจุขวดPet 500cc  ไม่ว่าจะไปทางไหนก็จะเห็นพ่อค้าแม่ค้า เข็นรถขายมะพร้าว
ตามร้านค้าบ้านเรือน...ก็จะมีขายแทบทุกที่...และที่สำคัญมะพร้าวไฟก็มีขายทั่วไปเช่นกัน
โดยที่พวกเค๊าไม่เข้าใจ...คงขายปนกันไปตามปกติครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
suteera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:02:44 PM »

เมื่อต้นปีเพิ่งปลูกไปสองต้น  เนื่องจากน้าซื้อที่ปลูกบ้านมีต้นมะพร้าวไฟสูงมาก  ลูกร่วงงอกเกือบสิบลูก  ผมเก็บมาปลูกสองลูก
ตอนนี้ติดแล้ว  กะว่าจะไปเอามาปลูกอีก  ย้อนกลับไปดูปรากฎว่าเขาจ้างคนมาโค่นไปแล้ว เนื่องจากมันสูงมากกลัวหล่นมาใส่หัว
ส่วนลูกใต้ต้นก็เก็บออกหมดเลยเพื่อปลูกสวนครัวเสียดายจัง ร้องไห้   

รออีกซัก 4-5 ปีถ้าติดลูกจะเพาะเป็นต้นพันธุ์ เอามาให้ทีม Admin ขายหาเงินเข้ากองกลางไว้จัดงานรวมพลครับ ยิ้ม
superkai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:19:43 AM »

ผมสั่งมาแลัวครับ จากทางใต้  ต้นล่ะ 100 บาทครับ
kateserin
*

ไก่ไข่ - ไข่เชื้อ 083-3808699

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:46:35 AM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ ตอนนี้หาแบบลูกสีเหลืองได้แล้วค่ะ ได้มา 3 ลูก  จากในเวป ลูกละ 25 บาท   โกรธ โกรธ โกรธ ส่วนต้น ละ 500  ก็ปลูกไปแล้วค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รอดูว่าจะรอดไหมเนี่ย

จำหน่ายลูกไก่ไข่ ไข่เชื้อพันธุ์แท้โร็ด ไทยบาร์ บาร์พลี เล็กฮอน สามสาย
เบรส บาร์ม่า มินิโคชิน ไก่ดำ
 083-3808699
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10148
suteera
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:13:54 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ ตอนนี้หาแบบลูกสีเหลืองได้แล้วค่ะ ได้มา 3 ลูก  จากในเวป ลูกละ 25 บาท   โกรธ โกรธ โกรธ ส่วนต้น ละ 500  ก็ปลูกไปแล้วค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รอดูว่าจะรอดไหมเนี่ย
ลูกละ 25 บาท งอกหรือยังครับ  หรือว่าต้องเอามาเพาะเอง
jomyut
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:05:38 AM »

ที่บ้านมีเยอะครับ  ขอเพื่อนมา  งอกแล้วก็มี  ใครต้องการแวะมารับได้ครับ  ให้ฟรี 
สว่างแดนดิน  สกลนคร
technocrat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:34:50 PM »

แก้บิด แก้ท้องเสีย รักษาโรคผิวหนัง เนื่องจากมีฤทธิ์ต้านแบคทีเรีย เชื้อรา ไวรัส ลดระดับไขมัน คอเลสเตอรอลในเลือด แต่ถ้าเป็นกะทิจะเพิ่มระดับไขมัน คอเลสเตอรอลในเลือด

จำไม่ได้แล้วว่าวิธีทดสอบมะพร้าวไฟแท้หรือไม่ให้เอาดอกครามไปแช่หรืออะไรนี่แหละแก่แล้วลืมหมดเลย
แต่มีข้อห้ามตามตำราโบราณว่าคนตั้งท้องห้ามดื่มน้ำมะพร้าวไฟเพราะอาจแท้งได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์