หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโกมน... ชลบุรี ขอร่วมแบ่งปันประสบการณ์ดีดี  (อ่าน 96071 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:10:53 AM »

สวัสดีครับ
ขออนุญาตเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ
วันนี้แอบเอาเรื่องทลายปุ๋ยเข้าคลังสมองอีกหนึ่งเรื่องแล้ว
ขอบคุณคร้าบบบบบบ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:22:25 AM »

สวัสดีครับ
ขออนุญาตเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ
วันนี้แอบเอาเรื่องทลายปุ๋ยเข้าคลังสมองอีกหนึ่งเรื่องแล้ว
ขอบคุณคร้าบบบบบบ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ พี่ทิดโส  สิ่งใดเป็นประโยชน์ นำไปใช้ได้เลยครับ ^ _ ^

Liked By: #mam#, yudhapol, ooh1991

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:05:06 AM »

วันนี้.....มีสูตรการคำนวณในการตั้งราคารับซื้อผล
ผลิตปาล์มน้ำมัน ( ทั้งทะลาย ) ของโรงงานปาล์มโดยส่วนใหญ่ ดังนี้

ก. ราคาน้ำมันพืช - 4 บาท(ต้นทุนการผลิตของโรงงานต่อการสกัดน้ำมันปาล์ม ) จะได้ต้นทุนในการรับซื้อผลปาล์มเพื่อนำมาสกัดน้ำมันพืช 1 ลิตร

ข. นำผลลัพธุ์ที่ได้จากข้อ ก. หารด้วยปริมาณน้ำหนัก
ผลปาล์มน้ำมัน ตามปริมาณเปอร์เซนต์ของน้ำมัน
ซึ่งมีอยู่ 4 % หลักๆคือ
 1.  13 %   หารด้วย    7.69   ก.ก.
 2.  15 %   หารด้วย    6.67   ก.ก.
 3.  18 %   หารด้วย    5,55  ก.ก.
 4    21 %  หารด้วย    4.76  ก.ก.
 ดังนั้น การตัดผลผลิตปาล์มที้สุกพอดี ซึ่งจะมีผล
ปาล์มสุกหล่น 8-10 เมล็ดจากทะลาย จะช่วยให้ได้
ปริมาณน้ำมันพืชในการสกัดแต่ละครั้ง เพิ่มขึ้นด้วย

conanjunier
#mam#
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:00:12 PM »

...แวะมาเติมความรู้จร้าวี่ หลังหายหน้าไปหลายวันด้วยเวลารัดตัวเหมือนลูกรอกแล้วตอนนี้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ว่างๆจะหาเวลาไปด้อมๆมองๆแถวสวนโกมนสักหน่อยแล้ว แต่เอ!!!!จะไปได้ตอนไหนน้า...เดี๋ยวบอกอีกทีนะจ๊ะราตรีนี้ยังอีกยาวววววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บอกให้รู้ล่วงหน้าเจ้าของสวนจะได้เตรียมหนี อุ๊ย! เตรียมตัว เตรียมใจไว้ก่อน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
namneung
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:06:42 PM »

พี่วีค่ะเมื่อกี้คนที่บ้านโทรมาบอกว่าได้รับต้นไม้ที่ส่งมาแล้วนะค่ะ  ขอบคุณมากมายจร้า  ตอนเย็นกลับสวนจะรีบเอากลับไปปลูกจร้า 

ขอติงหน่อยนะ มนบอกพี่ว่าอายุน้อยกว่า  แต่พี่ก็งงๆ
ว่าคนอายุน้อยกว่า ไฉนจึงสายตาไม่ดี ขอทดสอบอีก
ครั้ง ว่าพี่ชื่ออะไร?  ลองสังเกตุดูนะ อิอิ

555  ขอโทษคร้าาาาาา   สายตาสั้นจริงๆด้วยพี่วีวี่  อิอิ

MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:35:42 PM »

ไปแวะสวนคนอื่นเลยเพิ่งรู้ว่าเปิดสวนแล้ว ยินดีด้วยค่ะ
ปทุมมาอะไรนั่นสีสรรเตะตาซะมึนเลยค่ะ  แลบลิ้น แต่ไม่ต้องส่งมานะคะ สิ้นปีนี้จะได้ย้ายจากหนองคายกลับไปอยู่ที่ศรีราชาแล้วค่ะ คงจะมีโอกาสแวะไปเที่ยวหนองใหญ่ซักหลายครั้ง
มีวิธีทำน้ำราดหน้าอร่อยๆแบบเคี้ยง เอ็มไพน์ไหมคะ ฟามลับต้องอยู่ที่น้ำราดหน้าแน่ๆ
เส้นใหญ่ผัดซีอิ๊ว ผัดยังไงถึงได้แห้งและหอมกรุ่น ไขปริศนาให้หน่อยค่ะท่านโคนัน เอ๊ะมาชวนคุยเรื่องอาหารแต่นี่เวปต้นไม้นี่นา  อิอิ//นิว
phensiri
seller
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 02:24:40 PM »

ดูแล้วยิ่งอยากปล้น แต่จะปล้นเมื่อไหร่ ไม่ออกอากาศดีกว่า 5555

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 03:09:20 PM »

ดูแล้วยิ่งอยากปล้น แต่จะปล้นเมื่อไหร่ ไม่ออกอากาศดีกว่า 5555

จากการจับยามสองสามตาบวกกับการคำนวณเลขผานาที คาดว่าปิดเทอมนี้ เจ้าทรัพย์คงเสียทรัพย์
เป็นแน่แท้ 55

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:16:36 PM »

พี่วีค่ะเมื่อกี้คนที่บ้านโทรมาบอกว่าได้รับต้นไม้ที่ส่งมาแล้วนะค่ะ  ขอบคุณมากมายจร้า  ตอนเย็นกลับสวนจะรีบเอากลับไปปลูกจร้า 

ขอติงหน่อยนะ มนบอกพี่ว่าอายุน้อยกว่า  แต่พี่ก็งงๆ
ว่าคนอายุน้อยกว่า ไฉนจึงสายตาไม่ดี ขอทดสอบอีก
ครั้ง ว่าพี่ชื่ออะไร?  ลองสังเกตุดูนะ อิอิ

555  ขอโทษคร้าาาาาา   สายตาสั้นจริงๆด้วยพี่วีวี่  อิอิ

วีวี่ อืมม..ฟังดูดีแฮะ อย่างน้อยก็ดีกว่า " กีวี่ " ละนะ 55

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:23:32 PM »

...แวะมาเติมความรู้จร้าวี่ หลังหายหน้าไปหลายวันด้วยเวลารัดตัวเหมือนลูกรอกแล้วตอนนี้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ว่างๆจะหาเวลาไปด้อมๆมองๆแถวสวนโกมนสักหน่อยแล้ว แต่เอ!!!!จะไปได้ตอนไหนน้า...เดี๋ยวบอกอีกทีนะจ๊ะราตรีนี้ยังอีกยาวววววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บอกให้รู้ล่วงหน้าเจ้าของสวนจะได้เตรียมหนี อุ๊ย! เตรียมตัว เตรียมใจไว้ก่อน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น้องก็ยุ่งคือกันครับ ปลูกฟักทองไป 300 ต้น อีก
4 เดือน คงมีผลผลิต ให้พี่แหม่มทำเมนู
" แกงจืดลูกฟักทองยัดหมู " ขึ้นเหลาแน่ๆ คงจะเอร็ด
อร่อยกันเอิกเกริก อิอิ ^ _ ^

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:30:23 PM »

ไปแวะสวนคนอื่นเลยเพิ่งรู้ว่าเปิดสวนแล้ว ยินดีด้วยค่ะ
ปทุมมาอะไรนั่นสีสรรเตะตาซะมึนเลยค่ะ  แลบลิ้น แต่ไม่ต้องส่งมานะคะ สิ้นปีนี้จะได้ย้ายจากหนองคายกลับไปอยู่ที่ศรีราชาแล้วค่ะ คงจะมีโอกาสแวะไปเที่ยวหนองใหญ่ซักหลายครั้ง
มีวิธีทำน้ำราดหน้าอร่อยๆแบบเคี้ยง เอ็มไพน์ไหมคะ ฟามลับต้องอยู่ที่น้ำราดหน้าแน่ๆ
เส้นใหญ่ผัดซีอิ๊ว ผัดยังไงถึงได้แห้งและหอมกรุ่น ไขปริศนาให้หน่อยค่ะท่านโคนัน เอ๊ะมาชวนคุยเรื่องอาหารแต่นี่เวปต้นไม้นี่นา  อิอิ//นิว

ยินดีต้อนรับครับ สูตรทำน้ำราดหน้า ไม่รู้ครับ รู้แต่
หมูนุ่ม เขาจะใช้แป้งมันผสมน้ำนิดหน่อยเคล้ากับหมู แล้วนำไปแช่ตู้เย็น แล้วก็ราดหน้าส่วนใหญ่เขาจะใช้น้ำมันหมูครับ กลิ่นจะหอมครับ

conanjunier
cat007
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 06:15:38 PM »

แวะเข้ามาชม  ขอบคุณในสิ่งที่นำมาแบ่งปันครับ   มีประโยชน์มากๆเลย
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 06:34:06 PM »

แวะเข้ามาชม  ขอบคุณในสิ่งที่นำมาแบ่งปันครับ   มีประโยชน์มากๆเลย

ยินดีต้อนรับครับ ทีแรกนึกว่า เจมส์บอนด์นะเนี่ย เห็นรหัสเหมือนกัน 55

conanjunier
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:40:41 PM »

สวัสดีค่ะพี่วี่ เข้ามาเยี่ยมชมสวนสัปรดค่ะเจริญงอกงามจังเลยค่ะ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:29:20 PM »

สวัสดีค่ะพี่วี่ เข้ามาเยี่ยมชมสวนสัปรดค่ะเจริญงอกงามจังเลยค่ะ

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ น้องชล
เอ!!!  พี่ว่าพี่ยังไม่ได้ลงรูปสับปะรดเลย จะทยอยลงให้ดูนะ ตอนนี้บางส่วนก็เริ่มออกดอกบ้างแล้ว ( ออกธรรมชาติ ไม่ได้หยอดแก๊สบังคับ ส่วนที่ทำการบูมไว้
( บังคับให้ออกดอก ) ก็เริ่มจะเก็บเกี่ยวได้แล้ว  ประมาณ 3 - 5 วันข้างหน้า คงจะหักส่งโรงงานอาหารสยาม ซึ่งไม่ไกลจากสวนนัก ประมาณ 20 ก.ม.

conanjunier
namneung
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:46:47 PM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าวันจันทร์ อากาศสดชื่นนน แบบนี้ มาดูดอกปทุมมาสวยๆกันดีกว่า  ยิ้ม ยิ้ม

ดอกปทุมมาดอกสวยมากค่ะพี่วี่ ออกดอกทั้งปีหรือปล่าวค่ะ  เหมือนดอกกระเจียวมาก

Liked By: ooh1991, #mam#, kedmanee
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์