สวนโกมน... ชลบุรี ขอร่วมแบ่งปันประสบการณ์ดีดี

<< < (69/81) > >>

conanjunier:
อ้างจาก: KruPoom ที่ ธันวาคม 14, 2012, 08:45:49 PM

ขอเข้ามาเยี่ยมชมสวนคุณวี่ค่ะได้ความรู้มากมายเลย ;D ;D

สวัสดี และยินดีต้อนรับครับ ครูปุ๋ม  ^ _ ^

สวัสดี ยามเช้าวันอาทิตย์ อากาศเย็นๆ ชมดอกไม้กันครับ  :)
  เริ่มจากแคทลียา สีแดง หอมๆ

สับปะรดสี

เอื้องมือชะนี

ทุเรียนที่สวนชลบุรี ปลูกไว้กินต้นหนึ่งก็ออกดอกแล้วครับ

ส่วนมังคุดปีนี้ สงสัยจะไม่ได้กิน เนื่องจากอากาศแปรปรวน แตกใบอ่อนแทนการออกดอก ปีหน้ามังคุดน่าจะแพง เพราะติดผลค่อนข้างน้อย

jeejee:
สวัสดีค่ะ ตามกลิ่นดอกดาหลาสีขาวมาค่ะ ที่บ้านมีแต่สีชมพูตอนนี้กำลังตามหาสีอื่นอยู่ฮิฮิ คุณวี่สบายดีนะค่ะ ว่าแต่โครงการข้าหลวงหลังลายไปถึงไหนแล้วเอ่ย ช่วงนี้ไม่ว่างเลย วันนี้โอกาสเป็นใจลูกค้าตกเครื่องกำหนดการเช็คอินเข้าพักเลื่อนเป็นรอบบ่ายฮิฮิ พอมีเวลาเข้ามาทักทายกันค่ะ สบายดีนะค่ะช่วงนี้ รองเท้านารีสวยจัง ในสวนเวลาซื้อดอกกล้วยไม้มาจะเลี้ยงเค้าแบบลูกทุ่งไม่เคยให้ยาเร่งดอกเค้า ให้เค้าออกดอกกันเอาเอง ถ้าเค้าอยากออก ฮิฮิ ไว้จะมาทักทายกันใหม่ค่ะ

อ้างจาก: jeejee ที่ ธันวาคม 16, 2012, 10:30:00 AM

สวัสดีค่ะ ตามกลิ่นดอกดาหลาสีขาวมาค่ะ ที่บ้านมีแต่สีชมพูตอนนี้กำลังตามหาสีอื่นอยู่ฮิฮิ คุณวี่สบายดีนะค่ะ ว่าแต่โครงการข้าหลวงหลังลายไปถึงไหนแล้วเอ่ย ช่วงนี้ไม่ว่างเลย วันนี้โอกาสเป็นใจลูกค้าตกเครื่องกำหนดการเช็คอินเข้าพักเลื่อนเป็นรอบบ่ายฮิฮิ พอมีเวลาเข้ามาทักทายกันค่ะ สบายดีนะค่ะช่วงนี้ รองเท้านารีสวยจัง ในสวนเวลาซื้อดอกกล้วยไม้มาจะเลี้ยงเค้าแบบลูกทุ่งไม่เคยให้ยาเร่งดอกเค้า ให้เค้าออกดอกกันเอาเอง ถ้าเค้าอยากออก ฮิฮิ ไว้จะมาทักทายกันใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ พี้จีจี้  อิอิอิ  สบายดีครับ  ข้าหลวงหลังลาย  ทดลองดูแล้ว ที่ภาคตะวันออก  ได้เฉพาะช่วงฤดูฝน  ฤดูอื่น ความชื้นไม่เพียงพอ  น่าจะทำได้สำหรับรับประทานเองในครอบครัว  เพราะ หากจะทำในเชิงการค้า  น่าจะปลูกเป็นแปลงต่างหาก  จะดูแลรักษารวมถึงการทำงานง่ายกว่า   ที่ลองปลูกตามกาบทางปาล์ม  เวลาตัดปาล์ม  ทางปาล์มหล่นถูกใบ ทำให้ใบช้ำ
และผลผลิต ยังมีปริมาณน้อย ไม่สม่ำเสมอครับ

วันนี้.......มีการแจ้งข่าว  ให้ชาวสวนปาล์มน้ำมันไปแจ้งขอขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรปาล์มน้ำมัน  หลังจากนั้น รัฐบาลจะประกันราคาให้ ที่ก.ก.ละ  5 บาท
ก็ยินดีกับชาวสวนปาล์มน้ำมันด้วยครับ 
ซึ่งการขึ้นทะเบียน ถือเป็นสิ่งที่ดี  เพราะจะทำให้ทราบจำนวนพื้นที่  ปริมาณผลผลิตในภาพรวม  สามารถนำมาวิเคราะห์ประเมินได้  กลัวอย่างเดียว จะเหมือนยางพารา ที่ชาวสวนยาง ขายให้รัฐบาลแล้ว แต่ยังไม่ได้กะตังค์เลย  Y _ Y

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว