หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโกมน... ชลบุรี ขอร่วมแบ่งปันประสบการณ์ดีดี  (อ่าน 95767 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 06:33:34 PM »

สวัสดีครับคุณพี่วี่  ยิ้มเท่ห์

เห็นถามเรื่องอายุหรือครับ คง 3 ปลายๆแล้วหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่ายังอยากหน้าเด็กอยู่นะครับ  ๕๕

มาแอบเก็บความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ เรื่องการระเบิดปุ๋ย อ๊ะมิใช่...การทลายปุ๋ย ครับ การให้ปุ๋ยแบบรดน้ำให้นี้ ความถี่ประมาณ กี่วันครั้งครับ หรือขึ้นกับความขยันของผู้ปลูก และใช้ได้กับพืชทุกชนิดใช่ไหมครับ เช่น พวกผัก ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้ผล เป็นต้น  ยิ้มเท่ห์
ถ้าให้โดยวิธีนี้ คงจะประหยัดปุ๋ยได้มากเลยนะครับ อิ อิ

เดี๋ยวรอให้ฟักทองแก่ก่อนดีกว่าค่อยแวะไปยามเน๊าะ...ศรีโบว่าจังได๋  ๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

โบจะเตรียมมะพร้าวกะทิและน้ำตาลทรายไปเด้อพี่หมอ 5555

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

nok7959
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:52:59 PM »

มาแว้วววววคร้าบบบบ...ไหน..อยู่ไหนอ่ะ...อย่าหลอกกันน๊าตะเองงงงง.... โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:17:22 PM »

มาแว้วววววคร้าบบบบ...ไหน..อยู่ไหนอ่ะ...อย่าหลอกกันน๊าตะเองงงงง.... โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม  : )

ที่อยากแนะนำ คือ แก้วมังกร ครับ ออกลูกทั้งปี
การดูแลก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่  ด้านตลาดก็ดีครับ
ของไต้หวันมีการแปรรูป ทำเป็นน้ำแก้วมังกร  โดยใช้แก้วมังกรสีแดง สีสันสวยงามชวนกินมากครับ
ผมมีหนังสืออยู่ ( ต้องหาหน่อย )ขอที่อยู่หลังไมค์
ด้วยครับ  ^ _ ^

conanjunier
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:22:55 PM »

ที่อยากแนะนำ คือ แก้วมังกร ครับ ออกลูกทั้งปี
การดูแลก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่  ด้านตลาดก็ดีครับ
ของไต้หวันมีการแปรรูป ทำเป็นน้ำแก้วมังกร  โดยใช้แก้วมังกรสีแดง สีสันสวยงามชวนกินมากครับ
ผมมีหนังสืออยู่ ( ต้องหาหน่อย )ขอที่อยู่หลังไมค์

โอยยยยยยยย...น้องวี่คะ...ทำไมคิดเหมือนกันเลยคะ ...วันนี้ขับรถผ่านสวนแก้วมังกร(ใครก็ไม่รู้)
ก็แอบแวะดูของเค้า...(ห่าง ๆ )  แล้วคิดว่า...จะลองปลูกดูบ้างน่ะค่ะ... ดีใจจัง...มีพ่อครูอยู่ตรงนี้ด้วย...

อิอิ... ขอบคุณคร้าบบบบ....
 :-*ชญานี  บุญยะพันธ์
116/6 ถนนอินใจมี ตำบลท่าอิฐ อำเภอเมือง จังหวัดอุตรดิตถ์ 53000  : )

Liked By: yudhapol, naturefarm, #mam#

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:25:33 PM »

สวัสดีครับคุณพี่วี่  ยิ้มเท่ห์

เห็นถามเรื่องอายุหรือครับ คง 3 ปลายๆแล้วหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่ายังอยากหน้าเด็กอยู่นะครับ  ๕๕

มาแอบเก็บความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ เรื่องการระเบิดปุ๋ย อ๊ะมิใช่...การทลายปุ๋ย ครับ การให้ปุ๋ยแบบรดน้ำให้นี้ ความถี่ประมาณ กี่วันครั้งครับ หรือขึ้นกับความขยันของผู้ปลูก และใช้ได้กับพืชทุกชนิดใช่ไหมครับ เช่น พวกผัก ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้ผล เป็นต้น  ยิ้มเท่ห์
ถ้าให้โดยวิธีนี้ คงจะประหยัดปุ๋ยได้มากเลยนะครับ อิ อิ

เดี๋ยวรอให้ฟักทองแก่ก่อนดีกว่าค่อยแวะไปยามเน๊าะ...ศรีโบว่าจังได๋  ๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

โบจะเตรียมมะพร้าวกะทิและน้ำตาลทรายไปเด้อพี่หมอ 5555

เอ่อ...ศรีโบครับ มะพร้าวน้ำหอม , กระต่ายขูด
มะพร้าว ที่สวนพี่มีครับ  จะขาดคือคนเก็บกับแบกฟักทอง คาดว่าลูกหนึ่งคงประมาณ 8 ก.ก.ครับ

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:33:10 PM »

โอยยยยยยยย...น้องวี่คะ...ทำไมคิดเหมือนกันเลยคะ ...วันนี้ขับรถผ่านสวนแก้วมังกร(ใครก็ไม่รู้)
ก็แอบแวะดูของเค้า...(ห่าง ๆ )  แล้วคิดว่า...จะลองปลูกดูบ้างน่ะค่ะ... ดีใจจัง...มีพ่อครูอยู่ตรงนี้ด้วย...

อิอิ... ขอบคุณคร้าบบบบ....
 :-*ชญานี  บุญยะพันธ์
116/6 ถนนอินใจมี ตำบลท่าอิฐ อำเภอเมือง จังหวัดอุตรดิตถ์ 53000  : )

โอววว...พ่อครู มิอาจเอื้อมดอกครับ ซิเฒ่าไป เป็น
ลูกครูดีกั่วครับ  ^ _ ^
  น่าจะทดลอง เริ่มจากปริมาณที่พอดูแลไหวก่อน
ปลูกผสมกันทั้งเนื้อสีแดงและสีขาว เพราะถ้าปลูกสีแดงอย่างเดียวการติดผลจะไม่ค่อยเยอะครับ

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:58:24 PM »

ชมดอกไม้จากในสวนก่อนนอนครับ
   กุหลาบพันปี ( อาซาเรีย ) ดอกกำลังตูมครับ คาดว่าจะบานพรุ่งนี้

คล้าดอก ( คาราเทีย )

กล้วยไม้ดิน ( สปาโตกล็อตติส )

conanjunier
MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:39:07 PM »

เข้าใจว่าชลบุรีอากาศอบอ้าวพวกดอกพันปีไม่น่ารอดซะอีกค่ะ ถ้าปลูกคาเมเลียน่าจะมีหวังไหมคะนี่ ลังเล
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:46:06 PM »

ส่วนนี่ แถมให้ดูละกัน ต้น " ชวนป๋วย " ไม่แน่ใจว่าคนขายบอกหรือหลอกมา ว่าเป็นส่วนผสมยาแก้ไอ " ชวนป๋วยปี่แปกอ"
ก็ออกดอกนะ แต่ไม่ติดผล บางทีอาจชอบอากาศหนาว ว่าจะลองเอาน้ำแข็งรดดู เผื่อจะติดลูก  โกรธ โกรธ  อิอิ

คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีทุกท่านครับ จุมพิต จุมพิต

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:46:41 PM »

ชวนป๋วยต้นนี้ได้มาจากเชียงใหม่ครับ ในกทม. ลองดูที่ตลาดจตุจักร แผงป้าแอ้ดครับ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 11:51:37 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:48:55 PM »

เข้าใจว่าชลบุรีอากาศอบอ้าวพวกดอกพันปีไม่น่ารอดซะอีกค่ะ ถ้าปลูกคาเมเลียน่าจะมีหวังไหมคะนี่ ลังเล

กุหลาบพันปีออกดอกครับ แต่ดอกจะค่อนข้างเล็กและบานไม่นานเหมือนกับที่อากาศเย็นหรือหนาวครับ  ยิงฟันยิ้ม

conanjunier
#mam#
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:32:55 AM »

...โอ๊ะ..โอ..พืชเมืองหนาวต้องใช้น้ำแข็งรด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ได้ผลไงรายงานด่วน จาได้ทำตามไงแต่ถ้าใบช้ำก่อนตัวใครตัวมันนะวี่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
phensiri
seller
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:54:23 AM »

อยากตีรถไปชลบุรีก็ตอนเห็นกุหลาบพันปีนี่ล่ะค่ะ 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:29:09 AM »

อยากตีรถไปชลบุรีก็ตอนเห็นกุหลาบพันปีนี่ล่ะค่ะ 55

เคยมีครบ ทั้ง 3 สี ดอกสีขาว , ดอกสีชมพู ,
ดอกสีม่วง ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า คงเหลือกี่สี อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2012, 06:32:11 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:30:13 PM »

วันนี้พาไปชมและชิม" สาคู " พืชพื้นบ้านที่เริ่มมีน้อยในธรรมชาติ

วิธีเก็บสุดแสนจะง่ายแค่จับต้นดึงเปิดเบาๆ ก็จะเห็นหัวสาคู

ได้แค่นี้ก็พอจานละ

อาบน้ำ ขัดสีฉวีวรรณนิดหน่อย ก็ขาวละ

นำไปต้มเติมเกลือนิดหน่อย เป็นอันเสร็จ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 09:22:47 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:35:16 PM »

วันนี้..วันพระ มีรูปวัดสวยๆมาให้ชมกันครับ
 วัดนี้ชื่อว่า " วัดผาน้ำทิพย์ " อยู่บ้านโคกกลาง ต.ผาน้ำย้อย อ.หนองพอก จ. ร้อยเอ็ดครับ( ขอบคุณภาพสวยๆจาก google ครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 10:12:34 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์